"Lấy lại" dung lượng ổ cứng trên Mac

Nam Air
29/9/2017 12:51Phản hồi: 86
"Lấy lại" dung lượng ổ cứng trên Mac
Trong nỗ lực tìm kiếm phần dung lượng bị mất (mình có nói đến trong bài lỗi macOS High Sierra), hôm nay mình đã xem cái About this Mac --> Storage và thấy tự dưng có 17GB mất tiêu cho cái quỷ "Music Creation" Là gì đây? Tui đâu phải là nhạc sĩ gì đâu, sao phải tốn 17GB cho cái đồ này? Làm sao xóa nó đây? Và mình vô tình nhấn nút Manage kế bên --> Điều kì diệu xảy ra, Mac bữa nay có phần quản lý dung lượng này luôn, là cái này mới có, hay là mình quá gà giờ mới biết? Thôi thì cứ vọc cái đã!

Phần Music Creation bí ẩn này đã ăn mất của mình 17.31GB - Thật vô lý (Đối với mình) - Còn với anh em chuyên làm nhạc thì đừng đụng đến nó nhé!

Nhấn vào Manage..., được một màn hình này xuất hiện, cái này quá lạ luôn, có phải là mới có không anh em?

Máy nó báo 17.31GB này là do Garage Band, có thể nhấn Remove GarageBand đi để lấy lại, vậy là mình nhấn luôn không chần chừ

Xem thêm lòng vòng các tùy chọn khác, mình thấy có rất nhiều mục có thể xóa được để trống chỗ

Ví dụ có thể xóa Large Files trong Documents...

Có thể xóa phần mềm trong phần Applications

Và có thể có các tùy chọn, ví dụ Optimize Storage, Tự động đổ thùng rác, tự động quét hệ thống để xóa file rác nữa, quá ngon luôn

Quảng cáo

Anh em vọc tiếp nhé, hư máy đừng đổ thừa mình là được!
Chúc anh em vui vẻ!
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này từ Sierra đã có rồi
@dac Tạo nguyên cái topic xong lên phán cho câu có lâu rồi, bạn làm như z có biết sẽ làm cho ad quê ko hả ^^
@Trungnguyen17 Bình thường mà bạn. Mod không phải cái gì cũng biết.
hacrot3000
TÍCH CỰC
7 năm
@Trungnguyen17 Có gì đâu mà quê, mod chứ có phải thánh thần đâu mà biết tuốt. Mod cũng tự thắc mắc và hỏi mọi người xem cái đó là mới có hay mod mới biết mà
@dac Cái này ko mới, từ Sierra mình đã dùng rất nhiều để dọn máy rồi. Nó cũng là 1 tính năng điểm nhấn của macOS Sierra khi Apple giới thiệu. Nếu mình nhớ ko nhầm mod Duy Luân cũng đã nhắc đến nó rất nhiều, chẳng lẽ các mod ko đọc bài của nhau?
@causelove94 lâu lâu sót tí thôi mà , hix hix
lucngoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dùng bản mới mắc vài lỗi, nhưng vẫn không đáng để từ bỏ trải nghiệm mới.
vtnsc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lucngoc Lỗi khó chịu nhất - copy & paste : cái này là mình hay dùng nhất. Cực khó chịu
lucngoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vtnsc Dùng GoTiengViet đi bác.
Tuy ko xài nhưng mặc định chắc có lý do. Để cho ổn vậy.
Lên High Serrira có bị lỗi bộ Adobe CC không các bạn? Định lên mà lăn tăn quá !
@kennedytruong Mình đang dùng thấy bình thường nha
@kennedytruong CC bình thuường nhưng plugin google nik cho cc thì đôi khi có vấn đề vì google ngừng hỗ trợ từ 10.10 rồi nếu bạn có xài bộ plugin này thì ko nên lên
@kennedytruong Mọi thứ chạy thì có vẻ bình thường nhưng nó đang rất bất bình thường. Adobe Àfter effect có lỗi với Mask, Preview, rendering. Nếu dùng Mask mode thì khi chỉnh sửa Mask Path, cái mode đó nó tự động reset về mặc định là add. Render thì timeline không kịp cật nhật khi có sự thay đổi nào về particle, file từ .AI và PTS.. Premiere không lưu lại được cache, hay mất link vài file. Start up hay bị reset default..... Audio peak file hay bị re-conform... mấy cái đó mệt lắm, các bạn làm file ít thì không sao, chứ 1 project >10.000 file mà cứ bị mất conform audio thì pha1t khùng luôn.
Khuyên chân thành là đừng update gì hết
HHHIEP
TÍCH CỰC
7 năm
Bản mới không cài được Cad 2017 toàn báo định dạng vùng không hỗ trợ.
DmooN
TÍCH CỰC
7 năm
@HHHIEP cài bản 2018 beta sẽ tương thích, hoặc chờ update từ autodesk
bonbonbinbin
ĐẠI BÀNG
7 năm
@DmooN Bản 2018 cho Win có từ tháng 3 rồi mà bản cho Mac mãi chưa có. Hóng quá
bonbonbinbin
ĐẠI BÀNG
7 năm
@HHHIEP Autocad đã update rồi đó. Có thể cài trên macOS 10.13 rùi. Vào link này tải về cài là được

https://knowledge.autodesk.com/support/autocad-for-mac/learn-explore/caas/sfdcarticles/sfdcarticles/autocad-and-mac-os-high-sierra-compatibility.html
KevinDiep
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thất vọng mod quá. Lẽ ra bài này Mod nên viết cách đây ...1 năm.
@KevinDiep cỗ máy thời gian... 😁
esata
CAO CẤP
7 năm
@KevinDiep Isheep thấy gì cũng như bắt được vàng ấy nhỉ?
APTX2869
ĐẠI BÀNG
7 năm
" cái này ở đâu ra vậy " bít éo đâu?
mún bít ae hỏi quãng nỗ nhá😁
10.12 đã có cái này rồi mà bác mod.
@sagittarius1312 thôi coi như để anh em khác chưa biết thì xài 😁
htphoto
TÍCH CỰC
7 năm
Vừa đọc viết xong thì mình vào xem thử, xóa backup iPhone (đã backup icloud), xóa các movie đã tạo từ imovie mà lâu lắm rồi ko để ý để xóa... kết quả tiết kiệm dc 25gb nữa
mấy thím cho em hỏi là cái phần ổ đĩa khác là gì ko vậy mà sao nó chiếm ngày càng nhiều lên vậ ạ Ảnh chụp Màn hình 2017-09-30 lúc 10.23.14.png
@Moc đẹp trai có rồi đấy bạn lên maclife mà tải
@Tên Hiển Thị tải về máy báo ứng dụng bị lỗi bác ơi fix sao ạ
@Moc đẹp trai Lạ quá mình lại cài đặt dùng bình thuường luôn cơ bản 3.9 ạ
Ảnh chụp Màn hình 2017-10-01 lúc 10.16.43.png
@Tên Hiển Thị em fix được r bác ạ quên chưa để anywhere trên 10.13
locls
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hay thiệt
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
7 năm
Hồi cách đây lâu lâu em cũng mò được ra cái này 😁 sau biết có cái này thì không cần cài cleanmymac nữa :D
@Ếk Kốm Clean my mac dọn sâu hơn nhé bạn khi bạn tháo bỏ 1 app thì trong user > libary > application support vẫn còn 1 số thư mục và file của app đó tạo ra khi chạy ...
Lỗi đơn giản Command + C thì được nhưng Command + V lúc được lúc ko? nhất là phần mềm bên thứ 3.
aegucchi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Từ ngày lên High Sierra thì một đống lỗi. Safari đóng mở tab hay gõ địa chỉ là cứ treo một lúc. Tới khi chạy video từ ổ cứng rời thì cái vị đứng mãi ở verify có cái thì ko bị. Mấy cái app khởi động cùng lúc với mac lúc trước giờ cũng ko tự chạy lên mà phải thủ công chỉnh lại. Apple dạo này làm ăn bết bát kinh khủng.
@aegucchi Cái này là lỗi bộ gõ tiếng việt mặc định theo máy, bạn có thể dùng app gõ tiếng việt bên ngoài cũng dc, bộ gõ tiếng anh không bị tình trạng này, chờ cập nhật tới có thể sẽ fix vì mình đã report cho apple rồi hy vọng họ fix
Eazy
TÍCH CỰC
7 năm
tạm thời mình vẫn ở lại Sierra. kn của mình là luôn ở lại 1 nấc dưới, nó cực kì ổn định, chỉ lên bản mới nhất sau vài tháng.

Ngoài ra ai hay tạo playlist trên iTunes nó sẽ dublicate file nhạc và để vào 1 chỗ khác chứ ko dùng file nhạc gốc. Ai nghe nhiều như mình thì đây cũng là 1 lý do đội dung lượng trong ổ cứng

my Itunes.png
bonbonbinbin
ĐẠI BÀNG
7 năm
Anh em cho mình hỏi có ai lên High Sierra mà không thấy phân vùng cài mac trong Finder không nhỉ? Không biết của mình có lỗi gì không mà không thấy
Lỗi cmd C vs cmd V và safari đứng khi mở tab đánh điạ chỉ bằng bàn phím tv😃
@nguyenfenice bỏ bộ gõ mặc định đi bác, thay bằng GoTiengViet là ổn, safari không còn bị đứng và không bị gạch chân khi gõ nữa
High Sierra bị cái lỗi đau nhất là ko hoạt động đc vs Nik Collection! 😔(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019