Tổng hợp lỗi trên macOS High Sierra và cách giải quyết

Nam Air
26/9/2017 13:40Phản hồi: 678
Tổng hợp lỗi trên macOS High Sierra và cách giải quyết
Thay đổi nào cũng kéo theo nhiều mất mát đau thương, việc cập nhật lên hệ điều hành mới cũng có thể dẫn đến những hệ luỵ là phần mềm này chưa tương thích, phần mềm kia đang ngon lành bỗng nhiên lăn đùng ra chết. Topic này mời anh em liệt kê lỗi đã và đang gặp trên bản macOS High Sierra chính thức, và cách giải quyết nếu như anh em có cách giải quyết nhé.

Trước tiên mình xin liệt kê một số lỗi mình đang gặp.

1. Nếu đã cài VPN thì kết nối mạng sẽ không được, tức là vẫn nối vào wifi nhưng không lướt web gởi mail đồ được

--> Cách giải quyết: Vào cài đặt mạng, xoá profile VPN, xoá app VPN. Thường sau khi làm động tác này thì sẽ kết nối được. Các bạn có thể cài mới lại VPN sau khi xoá.

Cập nhật lỗi này: Sáng nay mình kết nối với một mạng wifi mới thì lại tiếp tục bị, mình nghi ngờ vẫn do cái VPN nó chưa ngon, mình thoát VPN, logout, login lại thì được.

2. Sử dụng bộ gõ mặc định gặp lỗi khi nhấn Cmd + phím tắt
Ví dụ: bạn chọn đoạn text và nhấn Cmd + B để đoạn đó đậm lên, thì thay vì nó in đậm nó sẽ mất tiêu, bạn nhấn Cmd + Z để undo việc đó, thay vì nó Undo thì nó lại hiện lên chữ Z
Cũng vậy, bạn không nhấn được Cmd + C, Cmd + V vv và vv

-->Cách khắc phục tạm thời:
  1. Chuyển tạm qua bàn phím tiếng Anh khi dùng phím tắt : Ví dụ, khi cần nhấn Cmd + C thì bạn chuyển từ bàn phím tiếng Anh sang Việt bằng hot key (Ví dụ như mình là nhấn Cmd + Space) rồi mới nhấn phím tắt (Tim Cook quá cùi bắp, lỗi này quá bực)
  2. Dùng tạm bộ gõ bên ngoài, ví dụ Gotiengviet: Khi dùng bộ gõ bên ngoài thì sẽ không bị lỗi này
3. Không chạy được Outlook
Khi lên macOS High Sierra thì bộ Office của mình chạy ngon, duy chỉ có Outlook là tự dưng báo lỗi

--> Khắc phục: Chạy auto update, update xong thì sẽ chạy được Outlook.

4. Safari điên, gõ địa chỉ không được, đang chạy thì treo
--> Khắc phục: Xài Chrome, Firefox, Opera

Quảng cáo

5. Dung lượng ổ cứng sụt bật thường

Những tưởng định dạng APFS sẽ tiết kiệm ổ cứng hơn, mình screenshot lại để viết bài, nào ngờ upgrade lên High Sierra xong thấy tụt mất mấy chục GB, chưa hết, ngồi 1 xíu sau ko làm gì hết, chỉ uninstall cái VPN thôi, ktra lại thấy mất tiếp mấy chục GB nữa.

Cách khắc phục --> chưa biết, hy vọng từ từ nó lên lại

6. Touch ID không nhận dạng được tay mình

Mình mới phát hiện ra là Touch ID trở nên cùi bắp, không nhận diện được tay mình, mình đã xoá vân tay, cài lại, nhưng máy vẫn không nhận được sau khi lock

Quảng cáo

--> Cách khắc phục: Tạm thời chưa biết sao, chờ Apple sửa lỗi, trong lúc chờ thì tập thiền để giữ bình tĩnh không vô tình đập máy mà tốn tiền

Trên đây mới là những lỗi mình gặp, nếu có gặp thêm cái nào sẽ cập nhật, anh em chia sẻ lỗi và cách khắc phục mình cũng xin cập nhật vào đây nhé

Anh em đang gặp lỗi gì với High Sierra, anhem khắc phục ra sao? Xin mời chia sẻ nhé!

Biết là lần thay đổi nào cũng sẽ có nhiều cái bực, nhưng mà lần này bực thiệt đó, Apple à!
678 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho tới giờ này chừa thấy những chuyện mod nói xẩy ra.
@Nguyễn Hoàng Thư bình thường không sao cả
@HungVuongPlaza Bác dùng bàn phím Telex mặc định của máy chứ? em hay bị thế này: đang gõ 1 từ tiếng Việt mà sau đó không có khoảng trắng hay kết thúc câu (?.,...) mà rê chuột bấm vào các link, các nút trên trang web là đứng luôn, click được gì nữa, phải bấm chuyển sang bàn phím tiếng Anh rồi trở lại bàn phím tiếng Việt mới tiếp tục xài trang web đó.
@ngtamphuong Gõ vni bthường. Telex thì điên ngay.
@Nguyễn Hoàng Thư em mới khởi động lại máy cái k dùng đc bộ gõ tiếng Viet nua, tu dung dang go dc xong h lai k ne hu hu
dankimson
ĐẠI BÀNG
7 năm
Gỗ tiếng việt (mặc định) trên safari hay bị treo táo. Tiếng anh thì vô tư!
hiepsitihon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dankimson Mình cũng bị vậy, dùng iMac
nguyenxx
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dankimson Mình cứ tưởng do máy cũ quá rồi nó treo! Ai ngờ cũng nhiều người bị lỗi này 😁
trungcom
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dankimson Xác nhận lỗi này, từ hồi bản beta tới giờ luôn. Rất khó chịu. Đã report cho anh Cook rồi mà chưa thấy khắc phục, haha
manucian86
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dankimson Thử tạo mới User nhé, tớ dùng User mới ko bị lỗi nữa!
kinhvan69
TÍCH CỰC
7 năm
@dankimson mình cũng gặp lỗi này, đơ luôn quay vòng vòng. thậm chí chưa gõ gì, mới chuẩn bị đã đơ rùi
ntherol
TÍCH CỰC
7 năm
Safari không gõ được chữ vào ô address, mặc dù bàn phím bình thường, gõ Notes tốt.
Cách khắc phục: Cài Chrome, Firefox vẫn bị tình trạng y vậy nhưng đỡ hơn Safari.
2468
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ntherol Mình thích dùng Safari vcl. Nếu dùng bộ gõ tiếng Việt thì bị, bộ gõ tiếng Anh không bị.
Cách khắc phục hiện tại có lẽ là chỉ có dùng bộ gõ ngoài.
ntherol
TÍCH CỰC
7 năm
Icon Speaker trên Task bar khi có khi không. Khi không là tịt âm thanh luôn (Macbook Touch bar).
Cách khắc phục: Khởi động lại máy. ( hên xui, có khi kd 2-3 lần mới có âm thanh). Không hiểu nổi.
Cài mới và chưa thấy lỗi như trên
Nhìu lỗi vậy thôi chắc tạm không lên.
kenyo8x
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có ai giống mình không, vẫn ở Sierra 10.12.6
@kenyo8x tui nè, lỡ lên ios 11 muống tăng xong giờ con Mac ở lại 10.12.6 cho lành...
zaer
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kenyo8x Tui vẫn ở 10.12.1 😆
binhyen102
TÍCH CỰC
7 năm
nhanh nhất là restore lại 10.12
yelliver
ĐẠI BÀNG
7 năm
@VietT bạn nhầm rồi, có định dạng j đi nữa thì nó vẫn nhận ra ổ, ko đọc dc dữ liệu thôi, sau đó format đi cài là dc
yelliver
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dangnhatminh127 bạn tạo bộ cài bằng usb hay chạy trực tiếp?
VietT
TÍCH CỰC
7 năm
@yelliver uhm bạn thử boot từ usb bộ cài 10.12 đi rồi coi nó có cho format ko nhé. Mình làm rồi nên mới dám nói đó chứ
yelliver
ĐẠI BÀNG
7 năm
@VietT mình ko để ý nhưng 10.12 đã có thể format ổ sang định dạng APFS rồi (ko làm dc trên giao diện mà phải dùng lệnh diskutil trên terminal) nên việc format lại về HFS+ là hoàn toàn có thể (nếu ko làm dc trên giao diện có thể thử diskutil trên terminal)
Hoặc có cách đơn giản hơn đó là boot vào Recovery rồi format ổ về HFS+ sau đó mới boot USB bộ cài 10.12
(mình ko có ý gây war hay tranh cãi gì cả, hồi mới dùng Mac cũng gặp rất nhiều vấn đề nên muốn chia sẻ kinh nghiệm xem giúp dc thì giúp thôi)
ducito
ĐẠI BÀNG
7 năm
Safari rất là điên. Mở tab mới là xoay tít
2468
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ducito Mình thích dùng Safari vcl. Nếu dùng bộ gõ tiếng Việt thì bị, bộ gõ tiếng Anh không bị.
manucian86
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ducito Tạo một User mới rồi dùng là ko gặp lỗi nữa nhé!
@manucian86 mình tạo rồi nhưng vẫn không được nhỉ. hôm nay có bản thông báo mới để up nhưng không thấy nói gì về safari quay tít. chắc bọn tây nó không chưa phát hiện ra lỗi tiếng việt.
nhatha
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ducito đúng bác ạ, update lên bản mới nhất cũng bị
caillou
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tới đây nó đứng luôn. Giờ sao anh em 😔
@caillou Đợi nó download thôi
ntherol
TÍCH CỰC
7 năm
Thêm 1 lỗi, cài Bootcamp Win 10 vẫn chạy tốt. Xong cài Paragon NTFS ( bản mới nhất hỗ trợ High Sierra), đang copy file máy khởi động lại.
monligh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chrome treo, safari treo.
Chuyển sang Win 10 bootcamp dùng, khi khởi động lại macos thì lỗi này 😔
A e có bị lỗi icon như mình k? Ai có cách khắc phục chia sẻ mình với
knguyen_ch
ĐẠI BÀNG
7 năm
@BaoAnh1010 Nâng cấp office là xong.
kingtea
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lỗi với Plugin Nik Collection Pro trên con Touch(đời cũ hơn thì Ok) chỉnh sửa xong thì văng.

Lỗi Graphic nặng với con Touch khi dùng với màn hình ngoài và VGA rời. Về lại Sierra thì lại bình thường...
😆)))
ổ sam hoá mà sếp luân cũng bất lực
@%$6$% ám ảnh mài cỡ đó luôn đó hả ?
@Ahn Hee Yeon 😆 Sao không? trình độ seeder cùi thì bị người ta cười thôi
@%$6$% chỉ có mài rảnh mới quan tâm ới mấy vấn đề đó 😁
lo đi làm đi
tmn123
CAO CẤP
7 năm
@%$6$% Có nhầm chuồng không ông ơi, có đóng góp gì cho chủ đề chính ở đây thì đóng góp, đang yên lôi cái vấn đề đâu đâu vào đây gọi là "không liên quan đấy".
Khổ vãi
Xác nhận lỗi Safari bị điên, đang chạy bấm vô trang web khác treo
2468
ĐẠI BÀNG
7 năm
@augustini2507 Mình thích dùng Safari vcl. Nếu dùng bộ gõ tiếng Việt thì bị, bộ gõ tiếng Anh không bị.
manucian86
ĐẠI BÀNG
7 năm
@augustini2507 Tạo mới user dùng sẽ ko gặp lỗi nữa!
Goute
ĐẠI BÀNG
7 năm
@manucian86 tạo mới user kiểu gì vậy bạn
Máy mình pro 13 2017 non-touch không hề dính một lỗi nào như trên.
Hôm qua upgrate OTA từ Sierra lên đến đoạn nó đang cài đặt còn gấp máy lại đi về nhà mở ra cho nó chạy nốt còn chẳng làm sao.
Ruj
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Thaianh.bkhcm như bác nói là xóa hết ổ đĩa luôn, lúc trước e chỉ xóa ổ phân vùng chạy macOS thôi, cũng làm y như bác nói, lúc reinstall lại thì bị treo, e không bik là ô USB hay là bi lỗi gì nữa, chứ macOS 10.13 nó lởm không tả đc, lúc lên ngu không back up dữ liệu 😔
@Ruj Tạo bộ cài = usb rồi cài lại cho nhanh
@Ruj nó bị treo ở chỗ nào vậy bác nói cụ thể hơn coi.
thứ tự mình làm như này nha.
1. đâu tiên command + option + R vào đó xoá hết dữ liệu ổ cứng công thêm ổ bên dưới base..
sau đó thoát ra shutdown lại.
2. tiếp tục mở máy command + R vào trong bác cũng xoá lại lần nữa nếu có hiện ổ gì trong đó thì cứ format hết đi. sau đó reinstall vào đến mục chọn ổ đĩa thì không có ổ đĩa nào để chọn. Nó sẽ tự tạo ổ đĩa cho mình.
3. thoát cài đặt vào lại disk utility bác chọn phân vùng ổ đĩa đó chuyển định dạng mac os extended jornaled. sau đó vào lại reinstal cài như bình thường. nhớ nên cài vào buổi sáng ngủ dậy nha. Mình để ý thời điểm đó tốc độ nhanh hơn nhiều.
@sagittarius1312 cài bằng usb ko hiểu sao nó ko cho cài bạn ơi. nó lên hình rỗng ngay icon.
Xác nhận safari duyệt wed như cc vậy mà cách nay mới vài ngày thằng lồng Tim Cook nói nó là trình duyệt nhanh nhất thế giới ... mịa nó treo cứng cái máy luôn nhanh treo thì có
2468
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phamnguyenvietnguyen Mình thích dùng Safari vcl. Nếu dùng bộ gõ tiếng Việt thì bị, bộ gõ tiếng Anh không bị.
bachtran21
ĐẠI BÀNG
6 năm
@2468 mình cũng thế, cài bộ Gõ tiếng việt ngoài vào thì safari hết treo luôn. không biết còn lỗi gì không cơ mà thấy máy nóng vãi. macbook pro 2017
Tạm thời án binh bất động, chưa lên vội 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 

namblanc
TÍCH CỰC
6 năm
@crazysexycool1981 Ốp như trẻ trâu xót của
@namblanc 1 số người chỉ nghĩ được đến vậy thôi, chả biết trách ai, trách cái gì! Thôi, đằng ấy cứ tiếp tục nghĩ vậy đi 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Mercury 
@vatlitre Ko hiểu ý bạn, mình copy gì vậy? o_O
@tmn123 À ờ ừ, máy Tàu ấy mà :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119