lens cho sony alpha a6000

edwarddang
8/2/2015 16:44Phản hồi: 797
797 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

minh mới mua a6000 với len selp 18105 g liêu có ổn ko mọi người
plusvn
TÍCH CỰC
8 năm
em có cái lens MF SMC Pentax 50 1.4 + ngàm ít dùng đẹp long lanh cần nhượng lại, bác nào quan tâm ib nha 😁
Các bác cho em hỏi cách kích hoạt chức năng clear image zoom. Và hướng dẫn sử dụng với ạ.
Thanks các bác.
Các bác tư vấn giúp em với. Em mua a6000 và kit 16 50 rồi. Mua quay video là chính, mà con kit 16 50 thì video chất lượng ko đẹp, em làm video kiểu vừa đi vừa quay vừa nói, em nên chọn len nào trong khoảng giá 6tr đổ lại 😔 ?

Con 50 f18 thì em thấy quá đẹp rồi, mà nó là len fix quay video ko dc. Ít xèng nó khổ vậy đấy ạ.

Con 55 210 thì em thấy chất lượng ảnh tàm tạm, mà quay gần khoảng cách 2 3m thì ko biết có dc ko, vì tiêu cự nhỏ nhất là 55 rồi
Dung2503
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ha anh don Bạn mới mua hả? xin chúc mừng nhé. Mình cũng vừa mua hôm 9/12 vùa rồi. Mình chưa chụp được nhiều. Nhưng sao thấy pin nó tụt nhanh quá vậy? bác quay video thì quay được bao lâu với cục pin đầy 100%. Của mình với pin sạc đầy 100% thì chỉ quay được hai đoạn video với mỗi đoạn dài 30 phút. Như vậy với cục pin 100% máy của mình chỉ quay được 60phút là máy hết pin rồi. Còn chụp thì mình chưa test được do máy mới mua. Vậy xin hỏi bạn cùng mọi người ai đã dùng qua rồi cho mình biết máy mình như vậy có tụt pin quá nhanh ko để mình còn mang đi bảo hành. Thanks anh em nhiều.
@Dung2503 Quay thì phải dùng LCD hoặc EVF, nên bạn yên tâm là máy nào pin tụt cũng nhanh bạn ạ 😃.
Dung2503
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab Thank bác nhiều nhé. Để mình dùng thêm xem có gì phát sinh sẽ nhờ các bác đánh giá giúp nhé.
mercury
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab:
Bác cho mình hỏi, mình đang dùng a6000, muốn mua lens tiêu cự 85mm thì nên dùng lens nào.
Mình có tìm hiểu có samyang 85-mm f1.4 không biết chất lượng ảnh ntn.
Batis 85f1.8 thì giá cao không với được 😃
@mercury Bạn muốn góc nhìn 85 như FF thì bạn dùng 55mm f1.8. Ống này thì không cần bàn, quá nhiều nơi đánh giá và không có một chỗ nào kết quả có điểm phải chê cả. Cá nhân mình thấy chất lượng tổng thể đáng giá gấp rưỡi (là ít) so với số tiền mua nó (giá mới).

Nếu muốn ống 85, tức là tương đương ~127 trên FF, thì bạn dùng Samyang ổn, nếu chịu khó lấy nét tay. Chất lượng ống này tốt, so với giá thì cũng không có gì để chê, mỗi tội MF 😃.
thang18191
TÍCH CỰC
7 năm
em có kit 16-50 đang tính bán mua sigma 19 hay sel 20 thì nên mua con nào ạ?
@white_3n Sig 30 f1.4 mình biết và trực tiếp cầm là bản art dành cho DSLR, cụ thể là bản dùng cho Canon, được chụp trên 6D và A7 khá tốt, lens khá nét, nếu dùng với fullframe thì 4 góc sẽ đen 1 chút (không nhiều, coi như gần full khung hình), rìa không nét nhưng chả sao cả, vẫn đẹp chán.

Chất ảnh thì khác cơ bản với lens Sony, lens Sigma thiên về xanh (lá cây) nhiều hơn, cái 50 f1.8 thì gam vàng trầm, nếu chụp da người thì lens 50 f1.8 đẹp hơn, tổng thể thì tuỳ ý thích từng người. Chi tiết thì 50 f1.8 cho chi tiết nhiều hơn.
Nói chung đánh giá cơ bản thì 30 f1.4 art sigma (for DSLR) khá tốt, tuy là lens cho crop nhưng rẻ và hữu dụng đối với cả FF 😃. Tất nhiên yếu điểm là độ gọn nhẹ thì khó so với lens ngàm E.
white_3n
TÍCH CỰC
7 năm
@EvilCrab Bác cho em hỏi thêm về SEL 50. Em định mua SEL 50 rồi tự dưng xem review bên dpreview.com bảo khi lấy nét trong điều kiện thiếu sáng thì SEL 50 lấy nét lâu hơn nhiều so với SEL 35. Bác dùng rồi cho em biết việc lấy nét trong điều kiện thiếu sáng của SEL 50 tốt không ạ?
@white_3n Mình thấy do tiêu cự 35 và độ mở khẩu chưa lớn để DOF mỏng bằng 50 1.8 nên 50 1.5 sẽ lấy nét chậm ( 2 lens phải ở điều kiện như nhau từ cấu trúc và hệ thống lấy nét đến điều kiện chụp)
@white_3n Không phải bạn nhé. Nó là do đặc tính của cảm biến nhận diện nét thôi. Nói chung chuyện nhanh - chậm thì còn nhiều nguyên nhân khác nữa 😃. Bạn đừng quan tâm quá nhiều, tiêu cự nào mình cần thì mình dùng, vậy thôi.
Dung2503
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác EvilCarb cho mình hỏi chút, máy mình mới mua mà sạc đầy 100%, để tủ từ hôm thứ 2 đến giờ. Mở máy lên thấy pin còn có 83%. Ko hiểu máy mình có vấn đề gì ko nữa, sốt ruột quá. Mà pin của mình bóp vào vỏ thấy nó bị lún xuống, kiểu ọp ẹp đấy. Mình nghi vụ pin lởm quá. tại thấy chụp hình nó tụt nhanh quá. Có khi nháy hai ba tấm là nó tụt 1% pin rồi.
@Dung2503 Pin của bạn là pin hãng nào?

Chuyện để không nó giảm là bình thường bạn ạ. Bạn để cả tuần giảm 13% thì mình cũng ko biết là pin có sao không.
Bóp vào vỏ bị lún xuống thì bạn xem chỗ bạn bóp có phải giấy mềm không. Nếu pin hãng Sony thì hình như ko bị hiện tượng này.
Máy mirrorless thì hao pin chủ yếu là do LCD và EVF, chứ không phải do nháy. Ví du mình bật máy cả ngày không nháy thì có khi nó cũng hết pin sau nửa ngày. Mình mở máy nháy luôn rồi tắt, thì có khi số shot tới hết pin còn nhiều hơn số shot hãng công bố (350shot).

Thời lượng trung bình của một người bình thường, bấm chụp, xem lại rồi thôi thì số shot bấm thường nằm trogn khoảng ước lượng của hãng (350 shot). Nếu máy bạn hết nhanh quá (VD 150 đã hết rồi, mà bạn cũng ko xem nhiều ngắm nhiều) thì tức là có v.đề.
Dung2503
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab Thanks bác. Để mình test thêm xem sao. Pin mình chính hãng sony mà, pin theo máy mới.
river_9x
TÍCH CỰC
7 năm
Pin fw50 mẫu mới bóp vào ọp ẹp là đúng đó bạn. Bạn tắt bớt những chức năng không cần thiết như nfc, mấy cái peaking và chọn hiển thị hoặc lcd hoặc evf sẽ tiết kiệm pin hơn. Nói chung dòng mirrorless pin hơi hẻo, nếu chụp nhiều phải sắm thêm pin.
Hi mọi người mình mới mua máy A6000 + mình tính mua thêm lens mà thấy ae gợi ý trong đó có len 50mm F1.8 . Khi mình xem bên web sony thì có 2 cái lens như vậy nhưng 1 cái nó ghi là FE 50mm F1.8 và 1 cái là E 50mm F1.8 . Thì mình không biết 2 cái này nó khác gì nhau . Thanks mọi người .

E 50mm F1.8 OSS

FE 50mm F1.8
white_3n
TÍCH CỰC
7 năm
@nthebao SEL 50 là dùng cho Crop còn FE 50 là cho dòng máy Full-frame.
Duysilver
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đào mộ tí.
Cho mình hỏi mới mua a6k giờ tính mua thêm 50 1.8 mà sao thấy giá loạn quá. Tùm lum
Vậy nên mua mới 6 củ trên sony hay mua trên lzd hay tiki nhỉ. Hay mua 2nd các bác.
E search gg 50 1.8 mà nó ra nhìu loại thế. Có bác nào giúp e vơi
@Duysilver Bác cứ ra hàng hỏi 50 f1.8 cho A6k, người ta sẽ đưa cho bác đúng loại 😃.
Duysilver
ĐẠI BÀNG
7 năm
ý e là gias nó ntn ý
2nd có 1m8 mà mớiới 6 củ @@
Duysilver
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab Ok thank bác nhiều. Chắc e mua mới. Chui vô nex hay song center bác nhỉ
@EvilCrab Mình mua loại ngàm A, rồi mua thêm cái adapter chuyển sang ngàm E cho A6k dc ko bác, chất lượng nó có gì khác biệt không? E thấy ebay nó bán full bộ ngàm A + adapter tầm 2tr
Thanks
river_9x
TÍCH CỰC
7 năm
@vickygaugau Khác nhau nhiều bạn à. Để AF tốt thì bạn phải mua ngàm LA-EA2 hoặc 4, giá tầm 3-4 triệu. Lens SAL 50 ngàm A khoảng 2tr. Tính ra còn đắt hơn SEL50. Hơn nữa SEL50 là một lens đáng giá từng xu một về giá thành/chất lượng.
@vickygaugau Theo mình thì bạn nên bán đi mua cái ngàm E.
LA-EA1/LA-EA3 tuy lấy nét được nhưng hiêu năng nó kém hơn so với ống kính hoạt động trên đúng ngàm của nó.
Thứ hai là tuy rằng 50 f1.8 SAM là ống cực tốt so với giá tiền, nhưng 50 SEL là ống còn tốt hơn nếu xét về tổng thể.
Cho nên với giá tiền bằng nhau, thì bạn không nên chọn cái hiệu năng kém hơn và cũng kém bền hơn.
e cũng mới mua máy chưa biết chụp sao đang định mua 30 1.4 art
nhu cầu e định chụp ảnh gia đình bạn bè có khi trong phòng khách nhưng sau khi đọc 28 trang thì thấy có vẻ các bác vẫn thiên về 50 1.8.Lens này e thấy ít bán cũ quá chắc mua mới :d
river_9x
TÍCH CỰC
7 năm
@tieuthieugia92hp Chụp gia đình trong nhà thì mua 50 không chụp được đâu bạn ơi. 50 thích hợp chụp ngoài trời hơn, trong nhà tùy diện tích phòng, chủ yếu chụp chân dung bán thân một người còn được. Nếu bạn có kit rồi và muốn mua thêm lens để chụp chân dung thì hẵng mua SEL50
cách khoảng 2-3 m thì len nào làm được hả bác
Bác EvilCrab, cho em hỏi cái. Em có con sony a6000 giờ có thêm cái lens opteka không biết dùng ngàm gì để chuyển đây. Có thì bác cho e địa chỉ chỗ mua luôn được không , tks bác
Cho mình hỏi xíu
Mình thấy có mấy cái lens mà mount nó khác nhau
Vd cái lens 50F18 có loại C-mount tầm giá 1tr500
Xong nó cho thêm mình cái E-mount để dùng cho sony a6000

Cho mình hỏi là mình dùng kiểu này dc ko, mua lens mount khác rồi dùng adapter. Không biết chất lượng nó có gì khác ko?

Thanks
Mọi người cho em hỏi về cái len CCTV với ạ
http://www.ebay.com/itm/New-50mm-f-1-8-C-mountAPSC-Lens-for-Sony-A6300-A6000-A5100-A5000-NEX-5T-NEX7-/291956207998?hash=item43f9f2317e:g:5SYAAOSw-0xYO9FS&rmvSB=true
Như mấy cái len kiểu như link trên thì xài cho a6000 ok ko (thấy nó ghi dùng đuợc cho a6000), mà không biết có bị đen 4 góc ko
Ai dùng qua rồi cho mình ít chia sẻ với
Thanks
@vickygaugau Thanks anh EvilCrab
Copy ra đây cho ai cần

"Không có bị đen bạn nhé, ít nhất là cái lens trên bạn gửi.
Giá đó cũng bình thường với 50 f1.8 😃

Bạn cũng có thể dùng các lens ngàm OM (Zuiko) rất tốt, giá cũng tương đương, hoặc các lens yashica ngàm C/Y thậm chí còn rẻ hơn, vv...."
coldboy139
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em cũng mới tập tành hiếp ảnh. Trước em dùng con Canon 50D-50f1.8/18-55kit, thấy hơi bất tiện nên chuyển sang a6k+kit+mf58f2. Cơ mà dạo này mắt kém rồi, mf nó hơi khổ, em đang tính giải tán con mf đi. Theo các bác em nên làm thế nào ?
1. Bán cả kit cả mf, lấy ống 18-105 f4G về
2. Bán mf, đầu tư 50f1.8
Nhu cầu của e thì thỉnh thoảng chụp vợ con, chụp cảnh với đời thường là chủ yếu. Mí cả đi du lịch em cũng lười thay ống nữa. 16-70 thì hem có đủ xèng rồi 😔
@coldboy139 - Nếu bạn chụp chân dung (như cái 58mf), bạn thích ảnh như vậy thì mua 50 f1.8
- Néu bạn thấy ít khi dùng 58, mà hay chụp đời thường hơn bằng kit, với chụp con nhiều, thì mua 28f2 FE. Ống này dành cho FF nhưng chả sao cả.
coldboy139
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cám ơn bác EvilCrab.
Em mua A6000 từ đợt bài viết này có khoảng 7-8 trang, cũng đọc bác tư vấn cho ae khá nhiều rồi, từ đó em cũng học hỏi được nhiều điều.
Như e đã tâm sự, em có hai ống đó, nhưng lười thay lens nên cũng đang có ý định dùng 1 ống all in one. E đang nhắm tới con 18-105f4G, cơ mà cũng chưa có dịp nào được lắp lên trải nghiệm. Theo bác đánh giá ống đó thế nào ? Vì với lên 18-200 với 16-70 thì em không với được rồi 😔
Em đang kết con 18-105 vì bắn tỉa cũng ổn, chụp chân dung cũng tạm vì tiêu cự dài, chỉ băn khoăn cái tốc độ bắt nét thôi
@coldboy139 Bà sếp vợ mình đang dùng bộ A6k với 18-105, cá nhân mình thấy ổn. Chụp chân dung tốt hơn mong đợi từ 1 ống zoom khẩu 4, chụp phong cảnh khá, màu đẹp.
Có 1 câu mình khuyên: Đừng so sánh với những tiêu cự khác. Đòi hỏi quá nhiều thì nên xem túi tiền 😃.
So cả về giá và cái nó đem lại, mình đánh giá ống này ở mức tốt.
kopan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@coldboy139 Em thấy bác đã chót lăn tăn mấy em như 16-70 thì thôi gồng luôn 1 lần, lên luôn 1 lần cho đã 😁
coldboy139
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kopan Hâh, tiên có khồng là tiên có khồng bác ah
lilw
TÍCH CỰC
7 năm
Mình đang muốn mua body A6300 và lens 18-105 f/4, các bạn cho hỏi combo này chụp đa dụng là ok chưa? Mình thấy lens 18-105 khi zoom hay bị méo hình, cái này fix như thế nào và có đỡ hơn được không khi dùng trên A6300?
@tw2ts Các bạn mình dùng thì nx khá ok.
lilw
TÍCH CỰC
7 năm
@EvilCrab Mình vừa mua bộ này, sử dụng khá là thích. Chụp jpg thì đã fix méo, còn RAW thì méo để ý kỹ sẽ thấy.
kopan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tw2ts ARW vô LR xử méo thui bạn
lilw
TÍCH CỰC
7 năm
@kopan Cái này thì mình biết rồi bạn 😁 tại cũng lười chỉnh ảnh quá nên toàn chụp JPG thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019