LG tham gia cuộc đua Micro LED, sẽ giới thiệu TV còn lớn hơn Samsung The Wall vào tháng 9?

agp8x
24/2/2018 5:39Phản hồi: 101
LG tham gia cuộc đua Micro LED, sẽ giới thiệu TV còn lớn hơn Samsung The Wall vào tháng 9?
Truyền thông Hàn Quốc đưa tin phó chủ tịch Cho Seong-jin của LG Electronics tiết lộ rằng hãng đang chuẩn bị giới thiệu TV Micro LED với kích thước còn lớn hơn của Samsung. Nếu thông tin này là chính xác, LG có vẻ như muốn đối đầu trực tiếp với người đồng hương của mình.

Samsung The Wall là dòng TV Micro LED thương mại đầu tiên trên thế giới với thiết kế mô-đun và kích thước lên đến 146 inch. Đó được xem là con át chủ bài của Samsung để đối đầu với công nghệ OLED mà LG đang sử dụng. Tuy vậy nếu như LG cũng giới thiệu TV Micro LED, thậm chí với kích thước còn lớn hơn thì rõ ràng họ sẽ có ưu thế khi nắm giữ trong tay đến 2 công nghệ được xem là dẫn đầu hiện nay.

LG được cho là sẽ sử dụng công nghệ Micro LED của LG Innotek, một trong ty con vốn nổi tiếng nhờ sản xuất những linh kiện với độ chuẩn xác cao như cụm cảm biến FaceID trên iPhone X. Còn về phía Samsung, vừa qua họ đã khẳng định sẽ không bao giờ quay lại phát triển TV OLED.

101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mảng TV thì LG ngon hơn rồi.
Nhưng tiền thì SS mạnh hơn và làm nhiều cái hơn
Trong lúc các a hàn phát triển như vũ bão thì các a nhật đang ở đâu, hay đang bận làm giấy tờ bán cty cho trung quốc hết cmnr
@boyngo1988 Mấy bác trên nói hay quá có trong tay bằng cho nhiều rồi ko chịu phát triển, nhật luôn nghĩ mình là best cổ hủ làm ra bán trên mây nên ko chết mới là lạ, chính phủ phải bung tiền cứu vãn mãi ... nghiên cứu dc quy trình sản xuất công nghiệp mới hay chứ làm xong kêu mắc thương mại ko dc cũng như ko, mà nói thiệt cái mác japan h cũng ko bảo chứng dc j đâu h cũng như hàng tàu, chỉ còn mấy bác châu âu là tận tâm.
@tuanokvt Mấy ông nhật bổn bây giờ cụ tỷ như a sony đi vì còn bán chạy hơn mấy a nhật còn lại, gia công toàn bộ và linh kiện từ tq panel từ BOE hay AOC sang lắm thì dùng của SS hay LG ... mà làm giá thì thôi rồi luôn
@boyngo1988 Ông cứ ngồi đó mà phét, người ta trình độ ngang châu âu ko đến lượt ông dạy, người ta ko thể làm là do nhiều yếu tố chứ ko phải là người ta ngu.
@boyngo1988 Nói chung cộng tất cả cty Hàn lại chưa bằng một nửa Nhật. Mảng Tivi, trong năm qua Sony có bước tiến nhanh nhất, Sam và cả LG chững lại.
tội sam..LG quyết đè tới cùng, rồi Microled không phải là tương lai của TV
cuthune
TÍCH CỰC
6 năm
@Your Life By My Side Theo seeder thì QLED mới là tương lai của TV.
Kusa123
TÍCH CỰC
6 năm
@Your Life By My Side Có thế mới biết LG láo... micro led bền hơn, nó chạy theo micro led thì hóa ra mấy ông fans Oled tự đập vào mặt mình là mua hàng dổm
@Your Life By My Side Ko liên quan hnay bạn mình mua 2 tivi Lg nó và bà con, ko có mua của ss, ss làm giá quá mà chất đâu hơn LG đâu hoho
@Kusa123 Lại ngậm nước phun người! Chỗ nào LG nói Oled ngon hơn MicroLED ông dẫn chứng ra đây!
LG nó ra MicroLED có gì sai!
Chỉ có Sam nhà ông bu lu ba loa Qled ngon hơn Oled bị người dùng vạch mặt ko biết xấu hổ!
Có vẻ microled bền hơn so với oled cùng là phát sáng điểm nhỉ 2 công nghệ giống nhau chỉ khác nguồn gốc cấu tạo vật liệu
@alibaba1978 Sai nha bạn, microd led là dùng bóng trắng vô cơ kích cỡ micro met. Còn oled dùng bóng rgb hữu cơ.
@luanth Tuỳ cách áp dụng thôi Nhưng MicroLED hiện tại là RGB Còn TV OLED của LG dùng diot White và filter. Dù vậy thì vẫn vượt trội so với LCD Có vẻ như tạm thời công nghệ TV đang chững lại để chờ những đột phá mới. Có lẽ tiếp theo gần nhất sẽ là 8k
Xperios
TÍCH CỰC
6 năm
Mấu chốt thành công của tấm nền microLED chính là kích thước, độ sáng và tuổi thọ của đèn LED đặc biệt là giá thành đèn LED siêu nhỏ này
Mà hiện giờ chip LED của Samsung cũng khá là tiếng tăm
Tiền không thiếu, cơ sở vật chất có sẵn, kinh nghiệm lâu năm
Vậy nên giờ chỉ cần Samsung mà có đột phá trong việc giảm giá thành sản xuất chip LED là Samsung sẽ thành công trong mảng tivi microLED
Nhưng điều này không dễ cho Samsung khi mà Sony kẻ tiên phong trong lĩnh vực phát triển màn hình microLED với nguyên mẫu CrystalLED rồi tới CLEDIS dù được khen ngợi nhưng tới giờ vẫn chưa tạo ra được đèn LED giá thành rẻ để có thể thương mại hóa sản phẩm bán đại trà.
@nguyenlinh712 sai, oled blue mới mau ngỏm, green thì tuổi thọ dài hơn so với 2 màu kia.
@TYA Bạn tự lục lại trong comment mình bữa trước có link nha
@Xperios Vấn đề ở chỗ LG đã tập trung tài chính quá nhiều cho Oled giờ bị SS dẫn dắt theo con đường Micro led mà nếu thực tế chứng mình Micro Led ưu việt hơn thì bài toán thu hồi vốn của LG khá đau đầu.
tranthuan222
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ragefighter Vấn đề vùng sáng không đều là do chất lượng các led được tạo ra không đồng đều , cái sáng cái tối... chứ ko phải do mạch điều khiển bạn ơi 😃
Mien Que
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đag mong 2 năm nữa tivi oled nó xuống 15-20 tr để mua cái xài ...máu lắm mà không có tiền mua
sdawhai1
TÍCH CỰC
6 năm
@Mien Que Oled giờ còn mắt lắm, mong tương lai có công nghệ nào bá hơn Oled thì mong có tivi giá đó @@
SS ko còn độc tôn và sẽ lại tiếp tục bám theo LG 😁
@sontinh1911 thằng đang dẫn đầu doanh số mà lại là bám theo? sai sai
Minh anh 123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenmanh287 Doanh số cả hàng thấp với trung, còn doanh thu lg hơn ss nhiều nhé bn, cũng như ip, chỉ có 14% thị phần doanh số, mà doanh thu nó hơn 91% , bn nghĩ xem ai sẽ lời hơn
longchitchit
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Minh anh 123 Mình nghĩ lời hơn thì nên xem báo cáo.
@Minh anh 123 sai sai tiếp. doanh số apple quý rồi dẫn đầu 18%.doanh thu hơn 60ty,chiếm51% doanh thu toàn nghành,. ss cũng gần 18%.doanh thu gần 19 tỷ chiếm 15,7% nhé bác. số liệu bác đưa hình như từ năm kia. còn riêng mảng tivi thì ko hiểu bác klấy số liệu đâu để nói lg dẫn đầu doanh thu? ko nhầm thì ss dẫn đầu cả doanh số tổng và cũng dẫn đầu luôn doanh số mảng tivi cao cấp đó. tìm hiểu lại đi
@Minh anh 123 LG chỉ hơn ở mảng cao cấp năm rồi. Mà TV cao cấp nó đắt lắm nên ko bán đc nhiều đâu mà so với điện thoại. Cứ nhìn ở VN thì thấy xem đc mấy nhà có Oled. Ngoài ra đt cả nhà vài chiếc, tivi thì ít hơn
Chua mua cái Oled nào thì giờ tới microled rồi, công nghệ bây giờ nhanh quá
Led 4K đắt nhất của Sony hơn LG 20tr chả b hơn gì ko!?
@QLNN Direct Led với full-array là 1?
Sony 55" top 2 con đầu model hiện tại gì b?
@cosmos47 Ý của chú là gì, chưa hiểu?
@QLNN Xem trong site Sony ghi Direst LED với Edge Led, cái b nói là D.Led đúng ko? Hiện tại 2 con Led Sony 55" được đánh giá cao nhất là model nào?
@cosmos47 Uh! Dirrect Led là led full array đó!
Sony xếp hạng cao thấp vào mã số chứ ko theo inch, ví dụ 9000 sẽ cao cấp hơn 8500! Cứ thế mà so thôi!
Ko nhớ chính xác nhưng cứ vào trang Sony Việt Nam! có mô tả chỉ tiết con nào hơn con nào, vì sao nó mắc tiền hơn cũng từ đó mà ra!
lg làm nv là tự bắn vào oled
@nguyenmanh287 Đúng rồi microled đánh vào ngay điểm yếu của oled mà, đi lên thì bản thân lg cũng có lợi.
@luanth e nghĩ trước khi có lợi thì lg lại chịu thiệt hại lớn
@nguyenmanh287 Tại vì ngay từ nguyên lý micro led đã ưu việt hơn cách lg đang làm tivi oled bây giờ. Nên lg dừng lại đó là đứng im nhìn ngta đi tới. Cạnh tranh đối thủ và với bản thân mới được.
@nguyenmanh287 Kệ! Bắn hay ko bắn có thằng sắp bị giành chén cơm, hô hô!
Không biết nó có xếp theo kiểu Kim cương giống anh Apple không nhỉ
@thienvk Xếp kiểu đó mà là đèn oled màu thì vẫn hơn oled W hiện nay. Những đt màn (Am)oled hiện nay (ip,ss) có vượt trội hơn oled ở khoản màu sắc, cảnh bắn pháo hoa 4K thấy rõ nhất.
Ryu8
TÍCH CỰC
6 năm
Đù... LG mà nhảy vào microLed thì SS chết chắc 😁
tdcn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sửa lại chỗ này mod ơi, chắc là "một công ty con" thì phải;)
vâng và em đang dùng cái tivi pana màn lcd 😃
Chứng tỏ OLED WRGB chưa phải ưu việt.
@QXPro Chả có cái gì là ưu việt hết, cái tốt thì sẽ có cái tốt hơn thay thế! công nghệ phát triển từng ngày, chỉ là phù hợp ở mỗi thời điểm thôi1
Seeder hết pr Qled bây giờ chuyển qua MicroLED bợ đít rồi!
@QLNN Thấy bác này có thù j vs Ss mà đi đâu mở mồm ra là seeder này nọ. Chắc quen mồm rồi. Ko biết nhà có cái Oled nào chưa mà toàn dạy ng giàu tiêu tiền.
@tuanokvt Haha, a chuyên đi vạch mặt những kẻ ăn tiền nói láo thôi chứ trên này anh chưa bao giờ dạy ai tiêu tiền! A đâu xa lạ gì trên tinhte này!
timb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Công nghệ Led là của Us, chuyển giao cho Nhật và Hàn phát triển vì sản xuất rất ô nhiễm.
odysseyntn
TÍCH CỰC
6 năm
@timb tụi Âu Mỹ toàn nghiên cứu, sáng chế, đưa giải pháp và quy trình sx cho tụi Nhật, Đài, Hàn hay Trung làm ra thành phẩm
LG rất giỏi marketing TV, nhưng 90% tv LG mọi người dùng hiện nay hình ảnh đều xấu hơn tv samsung và sony cùng phân khúc.
Kusa123
TÍCH CỰC
6 năm
@Apple Haters 2.01 Mình cũng ghĩ như bạn. LG chỉ bỏ tiền quảng cáo Oled Pr thương hiệu để bán mấy con tivi bình dân, mà tivi bình dân tầm dưới 20tr thì LG cùi bắp vô đối về mọi mặt. Đã so sánh!
@QLNN Thị phần Oled thực chất chỉ chiếm 0.7 %, trong khi LCD chiếm 98.1% vậy mà vẫn đem doanh số 1,4 triệu chiếc ra khè đc. Nên nhớ thị phần toàn cầu tv samsung là 25% so với 15% của LG.

Ở Mỹ LG tệ hại hơn chỉ chiếm 10% và samsung chiếm 30%.

Nhìn bảng bên dưới sẽ thấy nhục khi Oled bán còn kém cả Qled, nói như chú samsung công bố theo microled tức là khải tử Qled, vậy LG cũng theo microled tức là cũng khai tử oled à? tốt sao ko dùng tiếp đi? hay sợ lưu ảnh màn hình, tv kém bền?

@ocvhc Rep 1 câu vô vị như bạn thì bọn trẻ con học hết lớp 3 cũng làm đc.
Ôi xong... thế là a Sam hết cái để bốc phét với đám sêder, à mà ko? Có thể khi thấy thông tin này mai kia a Sam sẽ tuyên bố Sled mới là công nghệ màn hình tương lai.. Microled tuổi gì? (Mà Sled là gì thì các bạn biết rồi đó ahihi )
Điện thoại thì LG sml với a Sam nhưng trên mảng LG thì sam có vẻ như đang bị Sony với LG vả lại cho sml =))
tulekim
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn Đăng Khắc mảng LG 😁
@tulekim E nhầm. Gi. Mảng TV
@Nguyễn Đăng Khắc Lg ở HQ luôn là đệ tử của Ss trên tất cả các lĩnh vực. Nói vuông vậy luôn cho nhanh
@tuanokvt cho chút dẫn chứng đi bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019