Macbook Pro 2017 kết nối với 2 màn hình

llljimmylll
22/3/2019 15:11Phản hồi: 19
Macbook Pro 2017 kết nối với 2 màn hình
Mình mua 2 màn hình samsung bây giờ làm cách nào để kết nối macbook pro 2017 ra 2 màn hình để sài riêng . hiện tại mình làm cách này
mình mua 1 switch từ Type C ra HDMI , gắn 1 đầu type C vào Macbook đầu kia mình gắn vào 1 cái box HDMI to HDMI có 1 port int và 4 port out , mình gắn 2 port vào 2 màn hình
thì chỉ sử dụng được 1 màn hình, màn hình còn lại nó ánh xạ từ màn hình đầu tiên, mình có hỏi 1 số bạn thì biết là chỉ có cách 2 cổng type C ra 2 màn hình thì mới sử dụng riêng được, khổ nổi macbook 2017 chỉ có 2 cổng type nếu gắn hết ra 2 màn hình thì lấy gì gắn adapter xạc, có bro nào chỉ giáo hoặc chỉ mình nên làm thế nào để sử dụng 2 màn hình riêng mình rất cảm ơn. nếu được làm giống video này thì càng tốt nữa, mà trên video nó sài 2 cổng ra 2 màn, vì macbook đời củ nên cổng xạc riêng, còn macbook mới chỉ có 2 cổng type C.

Tức là sử dụng 1 màn hình ngoài như màn hình chính, rồi sử dụng màn hình thứ 2 làm màn phụ, lúc đó mình mua thêm phím ngoài nữa thì ngon, khỏi đụng tới macbook sài 2 cái màn ngoài sướng
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

llljimmylll
ĐẠI BÀNG
5 năm
hiện tại
Trước khi đi vào chi tiết, thì giải thích chút cho bác hiểu: tín hiệu HDMI chỉ có thể chứa được 1 luồng video/audio. Do đó từ một cổng HDMI-out bất kỳ (dù dưới dạng HDMI full size hay dưới dạng USB type C) chỉ có thể xuất ra 1 màn hình, bác dùng các thiết bị splitter/clone tín hiệu thì cũng sẽ chỉ thấy 2 màn hình cùng 1 nội dung mà thôi. Không có một giải pháp nào khác ngoài việc cắm mỗi màn hình một dây.

Trong khi đó, "đối thủ truyền kỳ" của HDMI chính là giao thức DisplayPort hỗ trợ nhiều luồng video/audio khác nhau trên cùng 1 sợi cáp, nghĩa là chỉ cần nối 1 cáp từ máy tính ra adapter, sau đó từ adapter cắm 2 cáp DP (hoặc mini DP) vào 2 màn hình là sẽ sử dụng được như 2 màn hình riêng biệt, gọi là daisy-chain. Để làm được chuyện ngày, cả màn hình lẫn adapter đều phải hỗ trợ MST (Multi-Stream Transport). Tuy nhiên, tin xấu là macOS không hỗ trợ MST daisy-chain cho DisplayPort -_- (Windows thì hỗ trợ chuyện này). macOS chỉ hỗ trợ daisy-chain cho màn hình Thunderbolt!

Mình thấy bác chỉ còn 1 giải pháp thế này: phải sử dụng 1 màn hình HDMI và 1 màn hình DisplayPort; và bác phải mua 1 adapter đủ xịn hỗ trợ cả HDMI và DisplayPort cùng lúc. Khi đó dù cùng 1 sợi cáp type C từ Macbook Pro đi ra nhưng bác sẽ xuất được 2 màn hình (do nó ở 2 chuẩn tín hiệu khác nhau).

Bác tham khảo HyperDrive Ultimate 11-in-1 hoặc HyperDrive Slim 8-in-1 nhé 😁
llljimmylll
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn bác nhiều giờ mình hiểu rồi. mà từ type C ra 1 HDMI 1 VGA thì sao bác, vì mình lở mua màn này
https://www.samsung.com/vn/monitors/curved-cf390/LC24F390FHEXXV/
mà hình như nó ko hổ trợ display port thì phải, giờ còn cách là 1 type C ra HDMI và VGA rồi gắn vô 2 màn khác nhau, 2 là mua thêm 1 cái nối từ displayport sang HDMI nữa bác

Cảm ơn bác nhiều <3
@llljimmylll VGA chất lượng hiển thị chán lắm, lại bị ảnh hưởng bởi cáp (sai màu, lệch màu do cáp nhỏ bên trong bị... gãy 😁) nên bác quên nó đi :D.

Như bác nói, do màn hình này không có DisplayPort nên bác sẽ cần thêm 1 adapter chuyển từ DisplayPort sang HDMI để dùng được với màn hình này.

P.S: mình có xài qua cái HyperDrive Ultimate 11-in-1 nên xác nhận là nó có thể xuất tín hiệu ở cả 2 cổng HDMI và DisplayPort cùng lúc :D. Còn các thương hiệu khác thì không rõ nha :D
llljimmylll
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Penguin Pingu Ukm bác bên cellphone bán 2610000
Chỉnh trong phần display của mac chưa bác. Cả win cả mac đều phải chỉnh để nó nhận extenal display
Phải bỏ mirror đi thì mới đc nhiều màn hình. Lưu ý là 2 màn 2,5k trở xuống thôi, card intel ko xuất đc 2 màn 4 k
llljimmylll
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hieupy89 Không đc bác ơi. Cái này do macbook nó vậy. Phải ra 2 cổng khác nhau mới đc
ndlong
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu bạn dùng Macbook 13inch thì bạn dùng cái hub có cổng USB-C hỗ trợ sạc ấy lúc đó bạn có thể sạc trên cổng của hub vậy thì bạn dùng đc 2 cổng trên máy rồi
llljimmylll
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ndlong Theo mình nghĩ nguyên tắt type C ra cổng khác được. Cái hub bác nói là nó dùng để xạc cho các thiệt bị khác. Mình có hỏi kỷ thuật của FTP nói là xạc cho thiết bị khác chứ ko dùng xạc đc
@llljimmylll Thực ra mấy ông kỹ thuật của FPT nói như vậy là chưa chính xác lắm 😁. Có những hub có cổng type C dạng passthrough, nghĩa là thay vì cắm adapter sạc trực tiếp vào máy thì cắm adapter sạc vào hub, và chỉ cần cắm đoạn cáp từ hub vào máy là đủ. Lúc này vẫn sẽ có điện đi vào máy lẫn tín hiệu dữ liệu từ máy đi ra hub trên cùng 1 đoạn cáp.

Nhưng mấy cái hub như vậy không nhiều đâu, chỉ quanh quẩn ở những thương hiệu danh tiếng (và mắc) chứ các hãng tàu thì chưa thấy, và mình chưa thấy có cái hub nào hỗ trợ công suất trên 87W để sử dụng với Macbook Pro 15” cả :D (Macbook Pro 13” trở xuống thì OK).
ndlong
TÍCH CỰC
5 năm
@llljimmylll Bạn mua hub có cổng usb-c hỗ trợ Power delivery ấy, nó có thể sạc ngược cho máy được, mình đang dùng hub của hyperdrive nó có cổng usb hỗ trợ sạc 60W (đúng công suất cho MBP 13inch) mình thì dùng MBP 15 inch nên ko cần cổng này lắm tại dòng 15inch có đến 4 cổng USB-C mà công suất của máy 15inch đến 87W cơ
ndlong
TÍCH CỰC
5 năm
@Penguin Pingu MBP nó có tới 4 cổng USB-C bạn dùng có hết đâu mà cần phải dùng hub haha
@ndlong Thế mình không thích cắm lằng nhằng nhiều dây mà chỉ thích cắm 1 dây cho nhanh và gọn, thì có được quyền dùng hub không nhỉ? 😃
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
5 năm
Mình thì mua 2 sợi usbC-HDMI của Ugreen. Hiện tại đang dùng như vậy (mac2018)
llljimmylll
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lxhxxnxxx Umk bro nhưng cách này thì không có cổng xạc. Bác Pingo ở trên là chuẩn nhất.
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
5 năm
@llljimmylll À ok mình không đọc kĩ đoạn bạn muốn sạc nữa. Mình thì có 4 cổng nên không để ý lắm.
Nhưng mình cũng có cái hub Ugreen sạc được, nhưng chỉ có một cổng HDMI thôi.

Công ty mình thì còn cấp cho cái hub Elgato (Ports: Two Thunderbolt 3 (USB-C), three USB-A 3.0 (1.5A charging each), display, audio in, audio out, Gigabit ethernet | Display support: Dual 4K (60fps), Single 5K (30fps) | Data transfer speed: 40Gbps | Cable length: 50cm).

Nó có nguồn riêng, thì làm được đủ thứ luôn, sạc, USB hub, 2 màn hình. Nhưng nó to lắm, tự mua thì cũng đắt vãi. Ở VN thấy không có bạn, mua về đến tay cũng phải tầm hơn 6 củ.
em muốn kết nối 2 màn hình có sẵn cổng usb c và dp để nối vào với nhau như dell u2419hc có được không các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019