Cách sắp xếp file, thư mục gọn gàng, dễ tìm, dễ quản lý

Duy Luân
25/3/2017 23:4Phản hồi: 187
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phiết CN
TÍCH CỰC
3 năm
mình không làm việc liên quan máy tính nên rất đơn giản,máy lắp 2 ổ 1 ổ cài win, 1 ổ data chỉ có 3 thư mục ảnh+video, app setup, music. ảnh và video tạo thư mục con tên theo sự kiện hoặc thời gian.
haind.lmp111
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình sắp xếp theo Công dụng 😁
ví dụ
Music --> ROCK, RAP, POP, ..
Learning --> Books, Tech, ...
Hoan kp
ĐẠI BÀNG
3 năm
Màn desktop lúc làm dự án thì đầy rẫy ra cả màn nhưng khi xong là không còn một cái icon nào ngoài recycle bin 😁, ứng dụng phần mềm em ghim hết trên thanh taskbar nên thao tác cũng đơn giản.
Mình thì cũng chỉ phân chia làm vài folder cơ bản,1 số thì có chia thêm folder con,đại loại cũng dễ tìm
Wazza0802
ĐẠI BÀNG
3 năm
Trước cũng rất hay dọn dẹp, đặt file đúng quy trình, sau thì lười. Tháng lọc 1 lần rồi up lên onedrive.
Tùy theo tính chất công việc mà mỗi người có 1 cách khác nhau. Mình thì nhét hết vào onedrive, những tài liệu cũ nhét vào 1 chỗ, 1 folder ebook, các folder để đồng bộ với máy tính công ty thì để riêng, hình ảnh các thứ, những thứ linh tinh cũng nhiều lắm
vypham0209
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình chỉ có 1 folder duy nhất tên là code trong đó có n cái folder tên mặc định clone từ git về, cần tìm folder naod thì vô github desktop rồi show in explorer hoặc open with visual code 😁 nhanh gọn lẹ. Nhìn qua team design thì thấy 1 nùi thư mục có 1 nùi file up trên drive mà mắc mệt haha
BB_Minh
TÍCH CỰC
3 năm
XXX không ẩn đi à?
Khoa SE
TÍCH CỰC
3 năm
Mình làm việc bằng HĐH windows nên bắt buộc phải sắp xếp ngay khi có File mới nên thành thói quen rồi, con Mac dùng để giải trí, nên nhiều file ko quan trọng nên ko xếp
bttpdtm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em cũng áp dụng phân chia thư mục nhưng chưa hợp lý, nay đọc được bài này như được Khai sáng vậy.
QaToZz
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái folder XXX là ẩn ý gì vạy bạn Duy Luân 😅
tieu.ngao
TÍCH CỰC
3 năm
Nhiều lúc lưu file xong loạn
Tìm méo ra lun
mrdrg10
TÍCH CỰC
3 năm
sắp xếp mấy thì lúc dùng cũng cần tìm file. Nên xếp vừa phải thôi, xếp sâu quá cũng tự làm khó minhd
Mình hay chơi trò này trên linux
0_<thư mục con thứ 1>
1_<thư mục con thứ n>
Số trên có thể là thứ tự theo thời gian or mức độ ưu tiên của thử mục
Của mình như này 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Screen Shot 2021-02-17 at 12.50.58.jpg
Atlas One
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thấy nói desktop có hơn chục cái icon là k biết cách tận dụng desktop r
Mở máy tính lên cái j hiện lên đầu tiên? Màn hình desktop. Và nếu tất cả những gì bạn cần đều ở desktop hết chẳng phải tốt hơn sao?
ở Desktop bạn vẫn có thể chia thư mục ra để quản lý như một folder bình thường cứ coi cái desktop là cái folder to nhất mà bạn có và tất cả những gì bạn có bạn cứ bỏ vào đó là đc
Bạn k nhất thiết phải bỏ toàn bộ file vào desktop nếu những file đó có những yêu cầu đặc biệt kiểu như sync cloud ở những dịch vụ khác nhau, hoặc kích thước quá lơn có thể cho nó ra desktop dạng short-cut
Còn bạn nào bảo lỡ cần cài lại win thì sao
Thì bạn có thể move cái desktop ra khu vực khác, bất kỳ folder driver nào bạn muốn
xong
@Atlas One Có người thích bày hết đồ lên bàn làm việc, có người không. Quan điểm của mình là khi bạn bày quá nhiều đồ thì cái bàn của bạn sẽ rất gớm và tìm gì cũng khó, để tạm vài thứ thì ok, xong việc thì dọn đi, chứ bày hết lên chi
Atlas One
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Bày hết lên desktop k có nghĩa là cái j cũng trưng lên lớp hiển thị đầu tiên
Bạn vẫn có thể chia nhiều cấp như chia thư mục thôi
Hoặc đưa shortcut ra ngoài desktop
Rồi sau đó chia desktop thành từng vùng đặt tên cho nó là đc
ChillaGuy
TÍCH CỰC
3 năm
Mình tận dụng Toolbars để truy cập nhanh công việc và chơi game, nên Start Menu và Taskbar có thể gọn gàng hơn. File tải về mình để mặc định ở desktop nhưng sẽ được chuyển đi ngay đến đúng nơi của nó, nên desktop sẽ luôn sạch.
Screenshot 2021-02-17 123838.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019