[Nâng cao] PulpMotion Advanced: chèn phim, cắt nhạc, chỉnh bố cục

Duy Luân
11/10/2011 14:18Phản hồi: 23
[Nâng cao] PulpMotion Advanced: chèn phim, cắt nhạc, chỉnh bố cục
Kì trước, chúng ta đã biết được những bước cơ bản để tạo một slideshow ảnh bằng phần mềm PulpMotion Advanced trên Mac OS. Trong bài viết này sẽ bao gồm các kĩ thuật nâng cao để bạn tạo dấu ấn riêng cho đoạn phim của mình bằng cách chèn thêm phim, chỉnh sửa tiêu đề, cắt thời gian cho phim/nhạc cũng như chỉnh sửa nâng cao bố cục của chủ đề, đặc biệt là Zone of Interest. Mời anh chị em cùng theo dõi nhé.

1. Chèn thêm phim

Ngoài những hình tĩnh, bạn muốn slideshow của mình thêm sinh động bằng cách sử dụng những đoạn phim cùng chủ đề mà bạn đã quay. PulpMotion Advanced 3 cho phép bạn chèn phim vào một cách đơn giản, dễ dàng, tương tự như khi chúng ta chèn nhạc hay hình ảnh. Trước hết, bạn mở cửa sổ Media Manager, chuyển sang thẻ Video. Bạn thêm video mới vào bằng nút dấu + hoặc duyệt qua những phim có sẵn trong iTunes hay thư mục Movies của Mac OS. Các định dạng mà iTunes hỗ trợ (như mp4) đều có thể dùng được với PulpMotion.

Chọn được đoạn video ưng ý thì bạn kéo thả nó vào vị trí ưa thích trên thanh "cốt truyện". Cũng như khi thêm hình, bạn có hai tùy chọn thêm là "Add & Format" và "Add Media". Mọi thao tác chỉnh sửa khi thêm theo kiểu "Add & Format" đều y như bài hướng dẫn trước nhé các bạn. Bạn cũng có thể thêm hiệu ứng hình ảnh bằng tính năng Filter nữa.

2. Cắt, chọn thời gian cho phim, nhạc

Nếu không muốn cả đoạn phim được chơi, bạn vẫn có thể chỉnh sửa chúng bằng cách nhấp đôi vào đoạn phim muốn sửa. Tại đây, bạn sẽ thấy hai thanh hiển thị thời gian. Thanh ở trên là thời gian thực của bộ phim, thanh bên dưới là thời gian sau khi ta đã cắt gọt lại. Để chọn điểm bắt đầu cho bộ phim, bạn nhấn vào nút In. Một mũi tên nhỏ màu trắng sẽ xuất hiện ở thanh bên trên. Bạn dùng chuột kéo nó đến vị trí mong muốn bắt đầu đoạn clip. Thực hiện tương tự khi nhấn nút Out để đặt điểm kết thúc. Nút Play sẽ cho phép bạn xem lại đoạn phim sau khi cắt. Xong rồi nhấn nút Close để kết thúc.

Việc cắt thời gian cho nhạc có cách thực hiện hoàn toàn giống hệt: nhấp đôi chuột vào đoạn nhạc cần chỉnh sửa (tất nhiên là đoạn nhạc này đã được thêm vào slideshow). Hai nút In, Out cũng xuất hiện để bạn chọn điểm đầu và cuối cho đoạn nhạc.

Ngoài ra, bạn còn có thể chỉnh âm lượng cho nhạc bằng bảng bên phải khi chọn vào đoạn nhạc muốn chỉnh sửa trong mục Audio Control.

3. Chỉnh sửa tiêu đề slideshow

Một số chủ đề được PulpMotion tạo sẵn sẽ không có tiêu đề, tuy nhiên một số lại có. Cách chỉnh sửa chúng cũng không phải là nhấp đôi chuột vào rồi bắt đầu xóa xóa, viết viết mà phức tạp hơn một chút. Trước hết, bạn hãy nhấn vào nút Theme Settings (hoặc nhấn phím chữ T). Nhìn lên trên, bạn sẽ thấy ngay biểu tượng Layout quen thuộc. Tiếp tục nhấp đôi chuột vào đó thì ta sẽ thấy lại giao diện chỉnh sửa quen thuộc.

Quảng cáo

Các thao tác chỉnh sửa chữ, định dạng,… mình đã hướng dẫn ở bài kĩ thuật cơ bản. Nếu chưa rành, bạn xem và thực hiện lại nhé. Đơn giản thôi mà. Nếu khung chữ nhỏ quá, bạn có thể thay đổi kích thước bằng các hình chữ nhật màu trắng xung quanh.

Với kiểu chủ đề Book mình đã chọn, ngoài tiêu đề chính ra còn có phần chữ ghi chú và bìa mỏng ở trong trang sách nữa. Muốn chỉnh sửa các thành phân này, bạn cũng nhấn vào nút Theme Settings, sau đó nhấp chuột vào biểu tượng Toogle Full Settings ở góc trên, bên phải của cửa sổ.

Sau đó, chọn vào mục Book và chỉnh sửa các thành phần còn lại. Bạn cần lưu ý rằng không phải chủ đề nào cũng có những thành phần này đâu nhé.

4. Tăng giảm thời gian cho các thành phần

Quảng cáo

Nếu tiêu đề của chúng ta dài, hình ảnh có nhiều chi tiết cần xem thì thời gian 1,5 giây mặc định là không thích hợp. Đừng lo, ta vẫn có thể chỉnh sửa được chúng. Bạn cũng vào giao diện Full Settings như trên nhé, nhưng hãy chọn vào phần Timing. Tại đây, bạn có thể kiểm soát thời gian chung cho nhiều thứ khác nhau trong slideshow, gồm có:

• Fade Duration: thời gian nhập phim
  • Introduction Duration: thời lượng mà phần giới thiệu (tiêu đề) sẽ chiếm
  • Introduction Out: thời lượng cho những hiệu ứng lật trang
  • Media Transition: thời lượng cho hiệu ứng chuyển cảnh giữa các hình ảnh với nhau
  • Media Duration: thời lượng chính để hiện ảnh
  • Conclusion Duration: thời lượng hiệu ứng, chữ,… khi bộ phim kết thúc
  • Use zone: cho phép dùng Zone of Interest
  • Zone Transition: thời lượng cho hiệu ứng chuyển cảnh giữa các zone of interest với nhau.

Nếu muốn chỉnh thời lượng cụ thể cho một khung ảnh nào đó, bạn chọn vào ô "Use Media duration" ở phần "Media Custom Timing" rồi nhập thời gian mong muốn vào ô bên dưới. Cách này mình đã đề cập trong bài viết trước.

5. Tự điều chỉnh bố cục theo ý thích

Nếu cảm thấy bố cục có sẵn nhàm chán, bạn không thích nữa thì hãy cá nhân hóa nó. Trước hết, bạn cần chọn vào một bố cục có sẵn nào đó. Việc tự tạo bố cục từ đầu khá phức tạp, do đó ta sẽ dựa vào bố cục có sẵn rời tùy chỉnh nó. Sau khi chọn xong, bạn chuyển sang thẻ Layout.

Sau đó, chọn vào bất cứ vùng nào mà bạn thích, chỉnh sửa lại kích thước của cac ô bằng cách kéo những hình vuông trắng về các hướng. Bên cạnh đó, bạn còn có thể di chuyển nó đến một vị trí khác. Các tùy chỉnh này có thể áp dụng cho nhiều khung hình cùng một lúc. Để chọn nhiều khung hình, bạn dùng chuột vẽ một hình chữ nhật (giống như khi ta chọn tập tin, thư mục).

Nếu số khung không đủ, bạn có thể thêm một khung mới bằng cách nhấn chọn vào nút Add Frame. Một khung hình vuông sẽ xuất hiện trên giao diện chính để bạn di chuyển và chọn kích thước phù hợp. Sau đó bạn có thể thêm ảnh vào bên trong bằng nút Add Image.

Nhấn vào nút chữ i, bạn sẽ thấy hộp thoại Inspector xuất hiện. Tại đây, PulpMotion cho phép bạn chỉnh góc quay (Angle), màu nền (Fill Gradient ½), màu viền (Border Color), đổ bóng (Use shadow), màu của bóng (Shadow Color),… Bạn hãy tùy chỉnh cho thích hợp nhé.

6. Zone of Interest

Zone Of Interest (ZOI) là những vùng mà ảnh sẽ được tự động phóng lớn trong bố cục. Những vùng này mặc định được thiếp lập khá lớn nên đôi khi không diễn tả hết ý định của bạn khi trình chiếu bức hình. Do đó, để tiền hành chỉnh sửa chúng, bạn làm như sau:

Trước hết, hãy nhấn đôi vào bố cục cần chỉnh sửa, sau đó chuyển qua thẻ Zone OF Interest. Tại đây bạn sẽ thấy các vùng Zone đánh số theo thứ tự. Bạn chọn vào một vùng bất kì rồi di chuyển hoặc sửa đổi kích thước cho phù hợp với nội dung trọng tâm bạn muốn phóng lớn khi trình chiếu ảnh.

Xong xuôi, bạn nhấn nút Close và hãy thử cho phát lại để xem thành quả.

Với những thủ thuật nâng cao nói trên, xin chúc các bạn tạo được cho mình một slideshow hình ảnh thật độc đáo và thú vị để chia sẻ cho bạn bè, gia đình và người thân sau những chuyến đi nghỉ của mình nhé.
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá, lại có cái ngịch
hehe, bookmark đã, chưa có times nghiên cứu 😁 chắc chắn tương lai sẽ cần !
Hac Long
TÍCH CỰC
13 năm
Quá chuẩn, làm phim thôi
Càng ngày Mac càng làm được những việc mà những tưởng trước kia chỉ có WIN 😃
Quá tuyệt
Nhầm rồi bạn ơi, bộ phần mềm đồ họa của Adobe PTS, AAF... các kiểu có cho Mac trước rồi mới có bản cho win, nên dính dáng đến multi media thì phải nói ngược lại: Càng ngày win...Mac 😁
beckxd
TÍCH CỰC
13 năm
cái mình đang tìm đây rồi
xxx.xxx
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chỉ tiếc là mình chưa có được em Mac 😔
kokakykuj
ĐẠI BÀNG
13 năm
sao ko co link.dow nhy~.
Link down ở bài hướng dẫn cơ bản đó bạn.
Cám ơn bjan nhiều

Bổ ích

Đúng cái mình tìm mãi
cảm ơn nhé, bookmark lại, bửa sau là cần dùng rồi
lại có cái để mà voọc
kingmage
ĐẠI BÀNG
13 năm
úi úi, bài viết lấy hình hay ghê, 1 cái là LQĐ cấp 2, 1 cái là Lê Hồng Phong, cả hai trg e đều đã kinh qua :p, nhìn hình thú vị và nhớ quá thời học sinh 😔(
Mình là cựu học sinh cả hai trường 😃
kingmage
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thế là đồng môn roài ^^
thấy hiệu ứng đẹp thật.
khanh1712
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hướng dẫn rất bổ ích !
ngocanhrb
TÍCH CỰC