Những điều bạn cần biết khi chọn cấu hình máy tính dựng video

agp8x
16/1/2018 9:39Phản hồi: 199
Những điều bạn cần biết khi chọn cấu hình máy tính dựng video
Trong bài viết này mình sẽ gợi ý bạn cách chọn cấu hình máy tối ưu để dựng video, phục vụ cho mục đích lưu giữ những khoảnh khắc đáng nhớ của gia đình hoặc xa hơn nữa là dành cho công việc. Về cơ bản thì bất kỳ chiếc máy nào cũng có thể dựng video, tuy nhiên hoàn thành nó trong vài phút, vài giờ hay thậm chí là vài ngày là tuỳ vào sự lựa chọn của bạn.

Để thực hiện bài viết này thì mình mượn một dàn máy mẫu với cấu hình như sau: AMD ThreadRipper 1920X, mainboard ASUS ROG Zenith Extreme X399, RAM 4 x 8 Team Night Hawk, VGA ASUS ROG GTX 1070 Ti , SSD WD Blue 250 GB, nguồn Rosewill Photon 1200 W (80 Plus Gold) và thùng máy NZXT H700i. Các bạn lưu ý là cấu hình trên chỉ để tham khảo thôi, vì tuỳ theo tính chất công việc, chi phí mà bạn sẽ tuỳ biến cấu hình cho phù hợp với mình nhất. Chia sẻ của mình chủ là giúp bạn biết cách để chọn sao cho đúng hướng, nhưng quyết định cuối cùng thì dĩ nhiên là phụ thuộc vào bạn.

1. Phần mềm

Vâng, yếu tố đầu tiên để chọn phần cứng chính là "hiểu được" phần mềm mà bạn đang hoặc sẽ sử dụng. Ở Tinh Tế bọn mình sử dụng Adobe Premiere Pro, tuy nhiên chúng ta còn có rất nhiều lựa chọn khác chẳng hạn như Apple Final Cut Pro X hay BlackMagic Design DaVinci Resolve. Mỗi phần mềm đều sẽ có mức độ "ăn phần cứng" khác nhau mà bạn sẽ cần tìm hiểu để từ đó chọn cấu hình tối ưu nhất. Ngoài ra thì cũng tuỳ theo thiết lập hiệu ứng và độ phân giải video của bạn, chẳng hạn như cùng một cấu hình thì dựng video 4K sẽ tốn nhiều thời gian hơn so với FullHD.

Tuy vậy chúng ta cũng có một số quy tắc cơ bản để chọn cấu hình, dù có thể không tối ưu cao nhất nhưng đảm bảo bạn sẽ không cảm thấy quá thảm hoạ.

2. CPU

Premiere Pro và các phần mềm dựng video hiện nay đều ưu tiên CPU nhiều nhân, chính vì vậy mà 2 nền tảng được ưa chuộng nhất vào thời điểm này là AMD Threadripper và Intel Skylake-X với thiết lập tối đa lên đến 18 nhân/36 luồng (Intel Core i9-7980XE). Còn trong dàn máy mẫu của mình thì sử dụng AMD Threadripper 1920X với 12 nhân/24 luồng. Bạn hoàn toàn có thể sử dụng nhưng bộ xử lý phổ thông như AMD Ryzen hay Intel Coffee Lake, nhưng tốc độ xử lý sẽ không cao bằng.

Một yếu tố phụ cần cân nhắc như chọn CPU chính là đối với những dòng cao cấp như Threadripper hay Skylake-X (và các CPU dòng K của Coffee Lake) thì nhà sản xuất không kèm tản nhiệt. Chính vì vậy mà bạn cần phải tính luôn chi phí sắm tản nhiệt. Thường thì một hệ thống tản nhiệt khí với giá trên dưới 1 triệu đồng là đủ cân hầu hết các dòng CPU hiện nay với điều kiện bạn không có nhu cầu ép xung quá cao hoặc xài những dòng đầu bảng cỡ i9-7980XE hay Threadripper 1950X.

Dàn mẫu của mình xài tản nhiệt AIO NZXT X62 giá cỡ 4 triệu đồng, hiệu quả tốt nhưng đắt tiền chủ yếu là vì tiện sự gọn gàng và đẹp mắt. Chứ nếu xét về độ hiệu quả thì dĩ nhiên bạn vẫn có thể tìm được những mẫu giá mềm hơn (nhưng không đẹp bằng). Ngay cả khi bạn sử dụng những dòng CPU bình thường có tản nhiệt sẵn thì mình vẫn khuyến khích đầu tư tản nhiệt riêng để đảm bảo sự ổn định cho hệ thống, vì tản stock chạy full tải thời gian dài sẽ xuống rất nhanh.

3. Bo mạch chủ

Đối với bo mạch chủ thì yếu tố bắt buộc đầu tiên dĩ nhiên là nó phải tương thích với CPU mà bạn chọn, chẳng hạn như Threadripper đi với main X399 hay Skylake X thì đi với main X99. Vấn đề lớn nhất nằm ở chỗ bo mạch chủ thì mức giá của nó cũng rất đa dạng, vài triệu cũng có mà chục triệu cũng có. Lời khuyên của mình là bạn nên lựa chọn những mẫu tầm trung hoặc cao cấp, chẳng hạn như dàn máy tham khảo của mình dùng bo X399 Zenith Extreme cao cấp nhất trong các dòng main X399 của ASUS.

Quảng cáo

Thật ra mua bo mạch đắt tiền thì bạn sẽ không thấy hiệu quả ngay trước mắt đâu, nhưng nó cũng giống như mua bảo hiểm. Những linh kiện cao cấp bên trong chúng sẽ tránh cho bạn "nguy cơ" gặp phải những lỗi vặt trong quá trình sử dụng. Tinh Tế từng ráp một dàn Core i7-6950XE kết hợp với bo X299 rẻ nhất có thể và chẳng may bo bị lỗi phải bảo hành vài ngày. Nếu mục đích dựng video của bạn chỉ đơn thuần là cá nhân hoặc gia đình, việc này có lẽ cũng sẽ không quá quan trọng.

Tuy nhiên nếu như bạn làm video thương mại, trễ 1 ngày đồng nghĩa với bạn sẽ phải đối mặt với thiệt hại về uy tín và tiền bạc còn nhiều hơn những gì mà bạn tiết kiệm khi mua máy. Đó là lý do mà các sản phẩm dành cho doanh nghiệp luôn có giá rất đắt, không hẳn là tính năng nhiều hơn mà chủ yếu là vì độ ổn định mà chúng đảm bảo.

4. RAM

RAM nhìn chung là tuỳ theo bản chất công việc của bạn, một video vài phút của Tinh Tế hoàn toàn có thể ngốn sạch 16 GB của hệ thống. Bạn làm video dài hơn thì dĩ nhiên là sẽ cần nhiều RAM hơn. Quy tắc cơ bản là dung lượng càng nhiều càng tốt, sau đó mới tính đến xung nhịp. Đối với nền tảng phổ thông như Coffee Lake và Ryzen thì nên đảm bảo có ít nhất 2 thanh để tận dụng thiết lập dual channel còn Threadripper hay Skylake X thì 4 thanh để tối ưu cho quad channel.

Quảng cáo

Một lưu ý là xung nhịp RAM thì không quá quan trọng đối với nền tảng Intel, nhưng ảnh hưởng nhiều đến các nền tảng của AMD hơn. Vì vậy nếu bạn sử dụng Threadripper hay Ryzen thì cũng đáng cân nhắc để sắm RAM xung cao.

5. Card màn hình

Hầu hết các phần mềm dựng video hiện nay đều có tính năng sử dụng card màn hình để tăng tốc độ xử lý. Chính vì vậy mà việc trang bị cho dàn máy của bạn một chiếc card màn hình cao cấp dĩ nhiên là cũng không phải thừa. Chẳng hạn như đối với Premiere Pro thì bạn có thể sử dụng nhân CUDA để tăng tốc độ xử lý, và theo đánh giá của một số trang nước ngoài thì GTX 1070 là một trong những card có tỉ lệ p/p tốt nhất cho việc này.

Dàn mẫu của mình thì sử dụng card GTX 1070 Ti, hiệu năng dĩ nhiên là cao hơn nhưng bạn cũng cần cân nhắc so với số tiền mình bỏ ra. Cũng cần lưu ý là không phải tất cả hiệu ứng đều hỗ trợ tăng tốc xử lý bằng card, CPU vẫn là linh kiện cần ưu tiên hơn (ít nhất là đối với Premiere Pro).

Một câu hỏi thường gặp khi nhắc đến card màn hình để dựng video là lựa chọn thế nào giữa card GeForce/Radeon thường dùng cho game thủ với card chuyên dụng Quadro. Nếu bạn đặt câu hỏi như vậy thì khả năng rất lớn là bạn sẽ chẳng cần card Quadro đâu, hãy cứ mua card GeForce cho nó rẻ. Quadro là loại card chuyên dụng rất đắt tiền, và nó chỉ "hiệu quả" ở một số "trường hợp nhất định" và trừ khi bạn thật sự biết mình cần những "trường hợp nhất định" đó, GeForce là sự lựa chọn an toàn nhất. Ưu điểm rõ ràng nhất mà Quadro đem lại so với GeForce khi dùng để dựng video là hỗ trợ màn hình 10 bit. Dĩ nhiên, yếu tố khác cũng đáng cân nhắc là Quadro nằm trong giải pháp chuyên dụng của Nvidia nên độ bền/ổn định và hỗ trợ phần mềm sẽ tốt hơn. Tốt đến mức đáng phải trả tiền cao gấp nhiều lần hay không thì tuỳ thuộc vào tính chất công việc của bạn.

5. Ổ cứng

Về cơ bản combo SSD để cài hệ điều hành và ứng dụng trong khi HDD để lưu file vẫn áp dụng tốt với dàn máy dành cho dựng video. Tuy nhiên bạn vẫn nên cân nhắc sử dụng SSD dung lượng lớn để chứa những video mà mình đang làm việc (disk cache). Việc nạp video vào RAM để xử lý hay xuất video final ngược vào ổ cứng sẽ nhanh hơn rất nhiều nếu như bạn sử dụng SSD thay vì HDD truyền thống.

6. Nguồn

Vâng, đây là anh hùng thầm lặng của bất kỳ dàn máy tính nào. Nguồn thì chỉ cần "đủ công suất" là máy sẽ chạy, công suất dư thừa hay hiệu suất chuyển đổi điện năng cao (80 Plus Bronze/Silver/Gold...) cũng sẽ chẳng giúp bạn thêm được tẹo hiệu năng nào cả. Nhưng điều đó không có nghĩa là mua nguồn xịn là vô ích, ngược lại nữa là đằng khác.

Những bộ nguồn đắt tiền được sinh ra là để đảm bảo điện cấp cho dàn máy của bạn không chỉ đủ mà còn ổn định. Trong trường hợp xảy ra những sự cố đáng tiếc liên qua đến điện đóm thì trường hợp xấu nhất là bạn chỉ phải đổi bộ nguồn thay vì tiêu tùng cả dàn máy.

Cám ơn Techguru Store đã cho mình mượn máy để thực hiện bài viết này.

Chúc các bạn thành công.
199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cyan.1618
TÍCH CỰC
6 năm
sắp có thanh niên vào nói sao không dùng quadro 😃
@TACOMPUTER Tôi ko chuyên mảng 3D, nhưng 1 số anh em đồng nghiệp nói CPU tốt hơn.
@TACOMPUTER mình đa số dùng CPU, bởi vì vray 3.4 trở xuống không hổ trợ cả 2 cùng lúc. Đang định thử 3.6 render GPU lẫn CPU.
Bên sketchup vray3.4 thì có thử dùng GPU render rồi. nói chung cũng được nhưng chưa được tối ưu. Lại còn vấn đề mau chết card nữa
Ở thời điểm hiện tại thì GPU chưa tối ưu để render
@ALO_BOY2005 Vray 3.6 Hybrid render cả 2 CPU và GPU thì bác quên đi. Khi nào sắm đc card Quadro P100 thì hãy cài. Mình nghiên cứu trên Quadro 2000 1 hồi mới phát hiện ra.
Sanggaudy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TACOMPUTER Mình cũng đang render 3Dmax bằng cpu tại, gpu ko ai hướng dẫn hic
😁 đang r7 1700 vs crosshair vi hero quẩy tẹt
Giltine
TÍCH CỰC
6 năm
@arcwin E5 là phân khúc khác bạn ơi, E5 Intel thì AMD có AMD Epyc. So với E5-2696 v4 22 core 44 threads 5000$ thì AMD có AMD Epyc 7601 32 core 64 threads 5000$

AMD Epyc 7601 Dual socket 64 core 128 threads thì sao bạn =]] bạn mang con E5 workstation 6000$ so với HEDT threadripper 1950x 1200$ hay main stream Ryzen 1800x 400$ thì hơi có phần sai trái

arcwin
CAO CẤP
6 năm
@Giltine Vậy theo bạn thì TR 1950x So với con nào của intel thì mới cân kèo?
Giltine
TÍCH CỰC
6 năm
@arcwin dòng HEDT TR1950x 16 cores 32 threads trên mainboard x399, tương đương cùng dòng HEDT Intel core I extreme i9-7920x 12 core 24 threads trên mainboard x299
arcwin
CAO CẤP
6 năm
@Giltine
Đây có clip test 7920x vs dual xeon 56 luồng đây (em TR mới có 32 luồng thôi) và cả 7900 vs 1800x nè bạn
. Rất tiếc chưa có clip test trực tiếp vs TR bạn à.
Đọc xong chẳng rút ra được lời khuyên gì cả. Ngoại trừ lời khuyên bạn phải có thật nhiều tiền.
@traithanhnam90 Đúng là phải có nhiều tiền trc tiên. Nhưng có tiền mà ko có kiến thức thì build ko cân xứng, ko tối ưu đc hết sức mạnh của phần cứng :v
ngtamabc
TÍCH CỰC
6 năm
@traithanhnam90 Bác nói giống ý mình. Cái nào cug khuyên mua cái cao nhất
@traithanhnam90 Lời khuyên ở cuối clip đó, "đâu tư tiền mục đích để kiếm được nhiều tiền hơn ..."
@traithanhnam90 Mình đang dùng hp zbook 17g3 32g ram, 4g gpu, 1t ssd. 60 củ. kinh nghiệm là không nên mua con 20 - 30 triệu, chẳng khác gì con 10tr. cũng chỉ office vớ vẩn
arcwin
CAO CẤP
6 năm
Dựng video thì chọn intel 😃 vài ae dựng case AMD Ryzen và nó khi render video CPU Không load 100% đó. Cần một em xung cao, nhiều core thì tốt, hỗ trợ full các tập lệnh, các lệnh này như kiểu cao thủ đã đc luyện tuyệt chiêu. Khi gặp khứa là tung đòn thôi.
Giltine
TÍCH CỰC
6 năm
@arcwin cơ bản ở 1 vài phân khúc như tầm 10-20m AMD nó p/p tốt quá với r5 1600, r5 1700
arcwin
CAO CẤP
6 năm
@Giltine Còn quan trọng bạn dùng để làm gì nữa, mấy thằng vray 3D thì nó hỗ trợ rất tốt cpu đa nhân. Nhưng nếu bạn dùng để dựng phim như AE, PR thì cần coi lại trước khi dựng, test trc, tốt nhất tìm đc case AMD cài sof mình dùng rồi hãy mua. Không lại phải đổi sang đội xanh.
arcwin
CAO CẤP
6 năm
@nospecial phần mềm về cơ khí à bạn, không biết các chi tiết có phức tạp hay ko?
Liệu dùng WS của HP hay Dell có OK không ?
@thanhlonghp Quá ổn là đằng khác, HP Z640 là ngon rồi, cty mình đang xài đây, độ ổn định và trâu bò thì khỏi bàn, chạy 24/7 luôn.
hiroshi6791
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đọc xong thấy mình như thời đồ đá vì ít tiền 😃
Vẫn dài i5 3470 b75 gtx750ti 16gb ram render video học online cho công ty ầm ầm, ban ngày dựng ghép đêm hôm cắm render phà phà, ơn giời hơn năm vẫn chưa sao
Umti
Trứng
6 năm
@hiroshi6791 bác dùng case y em thấy vẫn ổn chưa cần thay :v
@hiroshi6791 Em dg dùng con Asus ROG i7 720 gtx460 6GB ram còn render After Effect ầm ầm đây bác. Gần 8 năm rồi 😁

Có nâng cấp cho em nó lên SSD do em dùng win 10
Jaywalk
TÍCH CỰC
6 năm
@hiroshi6791 mình vẫn còn dùng bộ i3 dựng cây nhà lá vườn đây nhưng tất nhiên gpu phải ổn chút 1050 trở lên
@Jaywalk Dựng thì vẫn ổn vì 1050 😁 Render được cái chậm thôi :D
Vẫn cần bổ sung thêm, ups ( lưu điện )
bitback
TÍCH CỰC
6 năm
cái dàn này là cho công việc rồi. như e chỉ dựng video du lịch cho vui thì như này thì hơi quá lố :v
@bitback Dàn đó đem cho mấy cha chơi game off 4k mấy cha con chê đấy
vdanhp
ĐẠI BÀNG
6 năm
nếu ráp máy dùng cpu Xeon thì sao. em đang cần ráp, nên đang phân vân, sử dụng máy chạy 2 cpu Xeon E3 và dùng core I7
@vdanhp Nếu muồn Xeon thì nên chơi máy bộ HP, nặng thì Z640, nhẹ thì Z420, 440, max nặng thì Z840.
khavy.love97
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đọc xong cứ hiểu là hãy mua những linh kiện đắt nhất mà kinh tế bạn cho phép :v
nghia3d
CAO CẤP
6 năm
Mua Imac 5k!!!!
Nhạt nhẽo. Giống khoe máy hơn là 1 bài hướng dẫn 🆒
Trước khi đọc guide này thì phải bán thận trước

Chưa bán thận thì đọc phí thời gian
Theo như fan trùm tinh tế thì hãy mua máy Mac nhé kkk😁
Cho_Chet
TÍCH CỰC
6 năm
Mình vừa sắm case này để render, ae cho hỏi đã tạm ổn chưa ah?!

I7 7700
Msi b250 bazoka
Ram apacer 2x8gb
Hdd seagate 1tb
Ssd kingston 240gb
Msi 980ti
Antec 650W
CoolerMaster T400i

Metallicy
TÍCH CỰC
6 năm
@kenzoxd107 Cấu hình của bác khủng vậy mà bác còn không ổn sao ạ, dual E5 2620V2 lận, hic, chắc tại bác làm chuyên render video thôi chứ em chủ yếu chạy PTS, thỉnh thoảng làm cái video quảng cáo, minh họa chút thôi, xeon render làm sao thua Core I được bác nhỉ? em thấy cấu hình chíp X5660 đời cổ đã trâu bò lắm rồi. Ah mà em thấy bác ko dùng SSD hay sao vậy?
Mà em đang nghía cấu hình i7 4790, ram 16, quadro 2000 tạm thôi, chứ như bác thì khủng quá, em ko dùng hết, không biết vậy liệu ổn ko ạ?
@kenzoxd107 Đúng r, được cái trâu nhưng k thể bằng core i. Job nhỏ lẻ thì cứ dùng core i7 render sướng hơn nhiều.
@Metallicy 2 con dual đó bt hà, khủng gì bác, 1 con giờ bán có 4tr. Khủng thì phải v4
'
kenzoxd107
TÍCH CỰC
6 năm
@Metallicy Mình có SSD, nhưng mà con xeon nó xử lí AE, Premiere không bằng con Core i7 được đâu, vì mình có máy Core i7 3300k (con core i này cùi bắp từ 5 năm trước) nó còn chạy mượt hơn con Xeon này. Nhất là khi bác chỉnh màu, hay làm motion nhiều layer các kiểu thì Core i ăn đứt Xeon ngay.
dựa theo cấu hình Apple ráp đỉnh nhất mà ráp theo. lol
vubang
TÍCH CỰC
6 năm
Em thề bác viết bài này chưa có nhiều kinh nghiện build máy tính dựng phim. Dựng phim đâu chỉ có mỗi soft biên tập video. Nó còn có soft làm effect như After Effect, render 3D.... hay thu âm và xử lý âm thanh... kết hợp lại vậy nên chọn phần cứng phải đáp ứng đủ nhu cầu cho tất cả các soft cũng là một vấn đề nên mình thấy chọn VGA là chưa hợp lý. Về ổ cứng như lời khuyên cũng đúng nhưng chưa đủ, cần nhiều ổ cứng để chia dữ liệu ra tránh tình trạng nút cổ chai khi truy xuất từ 1 ổ nhất là khi edit multicam... Mình tự build máy nhiều nhưng cuối cùng cứ Workstation của Dell hay HP mà chiến.
@vubang Em thề với bác là kinh nghiệm của em chỉ ở mức sơ đẳng thôi, chứ nâng cao thì trình em vẫn còn rất non. Mod Tinh Tế chỉ được cái là sẵn sàng chia sẻ những kiến thức cơ bản để giúp người mới khởi đầu, tạo nền tảng để các bạn ấy có thể tự tìm hiểu chuyên sâu hay nhờ sự giúp đỡ của những người nhiều kinh nghiệm hơn. Bác nào trong nghề đọc bài này mà xem thường thì em cũng chẳng lạ, vì kiến thức nó quá cơ bản và các bác biết còn chuyên sâu hơn. Nhưng quan điểm của em là cái gì cũng nên đi từ cơ bản đến nâng cao, và khi ở nâng cao rồi thì không nên khinh những người học từ cơ bản 😃
@vubang Chuẩn bác, chuyên thì cứ Workstation cho lành, hiện nay nhiều bác đang bị suy nghĩ game ngon thì dựng phim ngon, có vẻ hơi ảo.
Vẽ vời các thứ thì nó bóp CPU, cắt ghép thì bóp VGA, xác định làm cái nào nhiều thì tập trung build theo cái đó. Trước em "ảo tưởng" mất mấy cái case, cái chính Workstation ổn định, dùng làm việc lâu, ít lỗi, ít hỏng...
nghienPC91
ĐẠI BÀNG
6 năm
@agp8x Like Mod với bình luận này 😃
Các bác có chuyên môn chuyên sâu sao không đóp góp bài cho tinhte để diễn đàn thêm pro nhỉ ;)
Vũ Ngô TL
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vubang Mình đang làm nội dung motion graphics,VFX.v.v. và render After Effect, theo mình nghĩ thì tuỳ khả năng, sở thích mỗi người thôi,bạn nào xài Win thì nên chọn Workstation, có điều kiện hơn thì biuld máy xài. Về mình thì option tốt nhất để làm nội dung video vẫn là Imac hoặc Mac Pro. Còn mình vẫn đang xài Macbook pro Retina 2014, full option, nhanh, ổn định và cơ động, render mọi lúc mọi nơi, được cái SSD render nhanh lắm các bác ạ..và vẫn đang ngắm nghía em Touch Bar 2017..
@vubang Mình nghiêng về HP Z hơn, hiện tại đang dùng HP Z640 và thấy nó quá ổn. Mình đang làm hậu kỳ cho kênh VTC nên máy render tần suất cao, có khi chạy 24/7 luôn mà nó vẫn đáp ứng tốt, cũng đã từng xài Dell T5700 nhưng thấy ko qua được HP.
ducminh0301
ĐẠI BÀNG
6 năm
ae làm dựng phim hay render thì nên xài ram ecc.main cắm được mssd hoạc m2ssd(sau này có muốn nâng cấp tốc độ tí còn nâng được).nguồn thì FSP là chuẩn(theo ngu ý của e) trên 750W(cứ plantinum mà chơi,đắt hơn tí nhưng máy ổn định và về lâu dài thì đỡ hao điện hơn).card màn hình thì muôn vàn,có bao nhiều chơi bấy nhiêu vì thay lúc nào cũng được 😁.Ae chơi AMD,ryzen đang hot nhưng chọn kỹ main một tí.ví dụ như con ryzen 1700x chạy trên main b350 sẽ đuối hơn x370(giá sẽ chênh nhiều nên cũng phải cân nhắc,cái này e đọc review,sang tháng mới có dịp test thử).
Giltine
TÍCH CỰC
6 năm
@kkzbanana ăn gaming thôi, chứ ko nói vả mọi CPU AMD đc đâu thím ạ =]] trong khi AMD TR 16 core 32 threads nhẹ nhàng lên 4.0 thì Intel lại ko làm đc điều ấy, tùy ứng dụng mà lấy intel hay AMD. Nhưng đúng là ram ECC ko cần thiết lắm
@Giltine Em đang nói ryzen mà bác threadripper nó thuộc level khác rồi. Chờ caffee-lake E ra đã.
Giltine
TÍCH CỰC
6 năm
@kkzbanana tháng 3 này có ryzen 12nm rồi mà thím, hóng tiếp đòn đáp trả AMD thôi
arcwin
CAO CẤP
6 năm
@ducminh0301 AMD rẻ chip nhưng cần xung Ram cao thì chạy mới tít đc, rồi lại phải đầu tư tản ép xung, ép xung ram....Giá ram bây giờ thì vãi nồi luôn đó ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019