Philips giới thiệu màn hình ErgoSensor có tích hợp cảm biến công thái

vuhai6
10/4/2012 0:17Phản hồi: 35
Philips giới thiệu màn hình ErgoSensor có tích hợp cảm biến công thái
Công nghệ cảm biến có mặt ở khắp mọi nơi từ việc cảnh báo thực phẩm hư hỏng ở trong bếp đến giám sát mức độ trầm cảm của bạn, cảm biến gắn trên ghế ngồi xe hơi để nhận biết chủ nhân, cảm biến giúp cảnh báo nguy hiểm khi lái xe ... Và bây giờ thì cảm biến có mặt trên màn hình máy tính với sản phẩm ErgoSensor Monitor của Philips.​

Chiếc màn hình Philips ErgoSensor có kích thước 24" này sử dụng một cảm biến CMOS để đo khoảng cách giữa người sử dụng và màn hình, đồng thời nó cũng xác định luôn góc độ cổ của bạn. Số liệu sẽ được xử lý bởi phần mềm DigitalOptics Corporation và giống như một người mẹ đầy lo lắng sẽ nhắc nhở bạn ngồi thẳng người lại, giữ khoảng cách với màn hình và nghỉ xả hơi nếu bạn đã làm việc quá lâu.

Philips cho biết, cảm biến sẽ có nhiệm vụ đo khoảng cách giữa hai đồng tử của người sử dụng, qua đó tính toán xem khoảng cách ngồi hiện tại đã hợp lý chưa. Nó cũng đo góc độ của cổ để xác định xem bạn có thoải mái khi làm việc với góc này hay không. Phần mềm sẽ đưa ra những lời khuyên tốt nhất cho bạn để giúp bạn có thể thoải mái hơn. Với màn hình này thì sẽ không có chuyện bạn có thể ngồi lâu nữa, máy sẽ nhắc nhở bạn cần phải nghỉ ngơi khi cần thiết.

Ngoài việc được tích hợp sẵn cảm biến thì màn hình ErgoSensor còn có một thiết kế rất thân thiện mà Philips gọi là SmartErgoBase. Màn hình này có thể nâng cao hoặc hạ xuống một cách dễ dàng, nghiêng, xoay và điều chỉnh góc nhìn một cách linh hoạt. "Màn hình không nên để quá cao hoặc quá thấp so với mắt người, dễ dẫn đến việc cổ bị đau và mỏi", David Rempel, giáo sư y học tại UCSF khuyên bạn nên thiết lập màn hình một góc 10 đến 20 độ dưới đường chân trời của mắt.

Philips còn trang bị cho màn hình ErgoSensor tính năng tự động nhận diện xem có người đang sử dụng hay không, nếu một khoảng thời gian dài không có người dùng thì màn hình sẽ tắt. Ngoài ra bạn cũng có thể tắt hoàn toàn màn hình đi với nút gạt 0-watt. Hiện tại Philips đã bán sản phẩm mới của họ tại Châu Âu với mức giá 285 euros.

Nguồn: Arstechnica
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn đẹp quá
RedGhostPro
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm biến ''công thái'' là gì bác chủ thớt? Tiêu đề bác ui....
@RedGhostPro ErgoSensor - cái này viết tắt của Ergonomic Sensor. Ergonomic là một ngành mới về tư thế khi làm việc. Vì chưa có từ chuẩn trong tiếng việt nên tác giả dùng từ trong ngoặc kép rồi.

http://en.wikipedia.org/wiki/Ergonomic
hay quá nhỉ? cái này thì sử dụng phần mềm là chính, hy vọng sớm có phần mềm phát triển rộng rãi cho người dùng.
trời nhìn màn hình mà mê quá, khi nào giá em nó vừa phải thì trải nghiệm xem sao
pirates30
TÍCH CỰC
12 năm
😃 càng ngày công nghệ càng phát triển 😁 em là người yêu công nghệ cơ mà ko có xiền 😃)))
zonzonvn
TÍCH CỰC
12 năm
"Công thái" = Công Công + Thái Giám
Đùa tí, nhưng bác dùng từ cổ hay chơi chữ gì mà chả phổ thông gì vậy, thì thà bác để tiếng anh cho em nhờ...
Nhìn cái mẫu đẹp thế
đáng nhẻ ra công nghệ này nên có lâu rồi chứ nhỉ
phuan
TÍCH CỰC
12 năm
chưa bao giờ ngừng "thích" philips
vừa qua nghe tin philip khủng hoảng về mặt TV
giờ philip đã trở lại với TV mới , đẹp
mình không dùng TV của philips nhưng mình thích hãng này
đúng là cảm biến và tự động đang là xu hướng....
Đẹp và bổ ích đấy...
mr.tungvs
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hãy tưởng tượng bạn đang tập trung xem 1 bộ phim đến đoạn rất gay cấn, hoặc đang đánh boss rất vất vả ... thì tự dưng bụp 1 cái xuất hiện thông báo "hãy ngồi thẳng người lại, giữ khoảng cách với màn hình và nghỉ xả hơi nếu bạn đã làm việc quá lâu" => Gặp tình huống này chắc muốn đập màn hình quá 😆
cuongnm11
TÍCH CỰC
12 năm
Chắc ý chủ thớt là "cảm biến thông thái"
cuongcuTKH
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cuongnm11 Không phải. "Công thái" là một từ Hán Việt tương đối ít dùng trong đời sống hàng ngày. Nghĩa nôm na của nó là khả năng và giới hạn của con người trong các hoạt động của cơ thể. Cảm biến công thái chính là cảm biến giúp điều chỉnh thói quen hoạt động của con người phù hợp với các giới hạn mà con người nên tuân thủ. Trên thế giới có cả môn khoa học là "Công thái học" (các bạn tra cứu tại đây - wikipedia - rồi hãy phán về cách dùng từ của chủ topic nhé, hoàn toàn chính xác đấy).
Đúng là rất tuyệt vì giờ đây càng ngày công nghệ đã bắt đầu phục vụ con người một cách tích cực hơn
http://vi.wikipedia.org/wiki/Công_thái_học
dongtlt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mới đầu tưởng màn hình này có thể tự động lùi ra xa, xích gần lại hoặc xoay theo vị trí ngồi của người dùng chứ... đưa ra lời khuyên thì nghe cũng ko ghiền cho lắm.
Công nghệ dần dần đều được cảm hóa hết !!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019