So ảnh chụp nhanh từ HTC U11 và Sony XZ Premium

neoluong
9/7/2017 6:50Phản hồi: 327
327 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huydancmit
TÍCH CỰC
7 năm
Xperia XZs, XZP Cam chụp auto đã tốt rồi, menu thì chỉ chỉnh chọt này nọ. Tuy đang xài XZP nhưng vẫn khen U11 có cam đúng là đỉnh nhất hiện nay. Tiếc rằng sony vẫn bán cảm biến cho các vua hút máu còn HTC thì chưa biết UltraPixel có bán cho ai chưa?
thôi.kệ
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vài tấm htc hơn, vài tầm sony lại hơn suy ra do tay người chụp. Nhưng ở một vài tấm chụp chủ thể htc rất là ngon luôn, còn sony chụp chiều hoàng hôn và nắng trên lá rất là đẹp.
ngoduong123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Do phần mềm của sony không tốt, thuật toán khử nhiễu của chíp bion z hoạt động sai lên đẩy contrast, độ tương phản hơi quá khiến ảnh bị bệt màu.
Ngoài điểm yếu đó ra thì phần cứng cực tốt. Ống kính G gồm các thấu kính có lớp tráng siêu mịn lên ảnh nét vô cùng.

Để loại bỏ vỡ hạt và bệt màu thật ra rất dễ, đó là loại bỏ tác động của chíp bionz được tích hợp trên main. Bằng cách rất đơn giản là cài 1 phần mềm chụp ảnh của bên thứ 3 vào. Vd google photo chẳng hạn.
Các bạn sẽ thấy khác biệt nhiều lắm, ảnh kg còn bệt và nhiễu.
@ngoduong123 E sài vài app bên thứ 3 gồm cả Camera FV-5 & thấy còn dị hơn app mặc định nữa ??! Bác có app nào hay hay như vậy chỉ e vs nhé 😃
taosung
TÍCH CỰC
7 năm
@quynhmatroi bạn cài Z Camera vào nhé, app đấy chụp auto tốt lắm
rosekiller
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quynhmatroi Open camera , google máy ảnh nhé. cứ cầm lên là chụp thôi. Sony vừa update cho xzp rồi, chụp đỡ bị noise và ám xanh, ảnh cho ra tương tự google camera
@rosekiller Thật ra Sony có đẩy ISO cao cũng hông lo vì BIONZ của nó khử noise rất tốt, 3200 thấy vẫn ổn 😃 Còn cái kia để tham khảo thêm. Tks bác 😃
joby90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quynhmatroi Dùng cái open camera rất ổn. App camera mình thấy tốt nhất trên play store. Còn cái Google camera như hạch, nó còn ko nhận 23mpx nữa mà chỉ có 8, cũng ko auto focus.
Cái open camera còn có chế độ DRO chụp ngon hơn cả HDR của máy, độ chi tiết lên cũng tốt hơn.
Cái thấy tốt thứ 2 là Camera zoom fx
HEOGOLD
TÍCH CỰC
7 năm
Tóm lại là U11 hay Xz Premium đáng Mua hơn..??@@
@HEOGOLD U11
@haituongwall U11 hơn nhiều cái lắm
huydancmit
TÍCH CỰC
7 năm
@Miyasaka Đúng vậy, cứ thích em nào thì chọn theo cá tính của mình. Hỏi hớ chả ai nhập vào tâm mình dc cả. Mình chán 5.2" rồi....hihi. Giờ cầm con Z2 LTE thấy bé nhỏ quá nên XZ ko hợp.
huydancmit
TÍCH CỰC
7 năm
@HEOGOLD Nói nghe này. Nếu tôi ko là fan ai mà theo xu hướng thực dụng. Tôi chọn iPhone, Tôi chọn Xperia, Tôi chọn google pixel. Hết!
u11 đẹp vs thật..love <3
taycoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có ai thấy con U chụp đẹp hơn Xperia giống mình ko?
xibo116
TÍCH CỰC
7 năm
Trước xài Lumia 930 vì cái máy ảnh. Giờ bị anh MS bỏ rơi nên chuyển sang U11 cũng vì cái máy ảnh.
Chứ còn các tính năng khác giữa các thương hiệu khác nhau, em thấy nó cũng same same
U11 ăn đứt rồi
@chinhdoan Thật sự mà nó về ảnh nào đẹp thì cá nhân tôi thấy cả hai đều đẹp tôi thì đánh giá sony no mang đúng chất ảnh của dòng máy ảnh hơn là điện thoại nhìn hình htc nó ko được tự nhiên. Như nước ảnh cua sony còn về màu sắc thì tuỳ vào sáng tác bức ảnh mang tính nghệ thuật. Mà ta phối ghép màu nếu muốn màu nóng như htc thì sony cung co trong thang màu rồi chỉ là nguòi chụp thích tông màu gì thôi. Thân bạn
Chau757
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thảo nào mình mua khoảng 2 hay 3 năm gì đấy thì bắt đầu các mẫu đt ra nhanh kinh khủng, chạy đua cấu hình. Mua xong vài tháng thấy mấy cái mới ra sao cấu hình cao quá( thời điểm đó mình mua ở nguyên kim cg hết 10tr đó bác, cho thêm free 2 cái thẻ nfc) xui cái con acro S của mình mới bung bà nó cái nắp cắm sạc vì mở ra mở vô nhiều quá. Ko ngờ hàng cổ như e nó vẫn còn có người săn.
hoangtien88
ĐẠI BÀNG
7 năm
hàng sony muốn chụp đẹp chi-m phải cứng không run mới đẹp được sony thiên và chụp tay hơn auto ( chưa biết thớt chụp cái này auto hay tay ) mình xài con xa chụp auto muốn đập luôn dt qua chỉnh tay khác hẳn
Con này dám cá 69,99% chỉnh tay cũng thế thôi các bác, gg mình đã xem không thiếu những trang review ngay khi chuyển qa chế độ Manual & set thông số phù hợp nhưng XZs hồi nó mới ra mấy tháng trước cũng thấy ổn chứ ko có gì gọi là vượt trội so với phần còn lại của thế giới 😃 Hóng Sony Fan vô phản biện .. 😃

Con này cam cũng y như XZs thôi nên chưa chắc đc gì đâu
@quynhmatroi DSC_0241-01-02-01.jpeg sony xz-premium
@Anh siêu Đem ảnh chụp mấy tình huống ánh sáng yếu khó chứ thế này thì con Xperia arc từ thời tống 2011 còn ăn được 😃

Z2 2014 phơi đêm

@quynhmatroi 20171112_185231.jpg sony
@quynhmatroi Toi nghi con may thoi trung co. Cua ban. Nen co lap mo to vao cung chay k. Kiep
lecongtien09
ĐẠI BÀNG
7 năm
tóm lại. Có tiền vẫn mua XZ Premium.
GragonV
CAO CẤP
7 năm
Sony vẫn theo truyền thống cam auto siêu tệ :v
joby90
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chụp đêm bọn kia có lợi thế ois. Chụp đêm mà dùng tripod mới màn trập 1/8-1s xem con nào ăn
joby90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@haituongwall 200 vs 3200 lolz. Đừng bảo thuật toán con này là khử noise nhé, chụp ban ngày nó cũng noise lòi lolz.
@joby90 3609780_iso_1a.png
joby90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@haituongwall Cái này là chụp trong điều kiện đủ sáng, tăng iso dẫn đến hạ tốc độ màn chập, khép khẩu -> nhận ánh sáng thực tế kém hơn dãn đến noise nhé
@joby90 - yếu tim thì 3 tấm bắn đại ăn 1, chứ bắn 10 mà ăn có 1 thì ... ??!
- ko biết hihi ^ ^
- Bác học qua khoá nhiếp ảnh hay thầy nào dạy thế nhỉ ?? Mình xưa giờ toàn học theo tài liệu mà vẫn hông hiểu khúc này lắm. Xưa giờ mình chỉ biết là Noise là tăng nhận sáng như bác nói mà nếu ngày hay đêm mà tăng cao quá nhận dư sáng cũng nát mà. Không hiểu lắm ??!
qua hàng trăm tấm phơi sáng mình test với khẩu chuẩn của điện thoại ngày nay tầm f/2.0 đổ về f/1.8 thì mình thấy tốc 1 giây đổ xuống đều có thể nói là đẹp, cháy ko đáng kể đâu ..
Ý 2 ok không ý kiến!
- Chỉnh tay tầm 1 giây chấp Sony với cái SteadyShot 3 trục tào lao cầm chắc 2 tay khỏi tựa vẫn không rung nhé 😃 2 giây thì tựa vô ngực hít sâu cũng ok.
joby90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quynhmatroi - Có con J7 pro auto thôi đã cháy bét nhè rồi bác. Có cái khẩu độ mở không thôi chưa đủ nói lên chất lượng chụp tối, nó còn nhiều yếu tố khác.
- steadyshot của Sony chỉ quay video, vô dụng với chụp hình thì chấp làm gì. 😁 Còn ko phải ai cũng có thể ngưng thở ngưng mạch ngưng đập tim như bác đâu :D
@joby90 - Con J7 Pro hình như là 1.7, cháy dễ hơn nhưng tùy bác dí vô nguồn sáng ntn nữa :V

- SteadyShot điện tử nó ko có tác dụng với chụp hình bởi vậy mới chấp lun chứ sao không hở ?? :eek: Có OIS mà 1 giây còn ko trụ đc thì tệ thật. Vậy mà cái hội phơi sáng của e ai cũng chịu đc kể cả có OIS hay ko. Tính ra số nhọ cho ai khoái trụ 1 giây mà ko nín đc thì phí cái máy qá :rolleyes:
joby90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quynhmatroi Hội nhà bác giỏi. Lol
rosekiller
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lúc mới mua sony xz premium thất vọng máy quá toàn phải chụp chế độ manual hay dùng open camera. Nhưng sony mới update chụp auto mode đã đỡ hơn rồi nhé. Nhưng chụp tối nên dùng manual mode đỡ bị ám xanh
joby90
ĐẠI BÀNG
7 năm
Iso cao thì noise nhiều hơn, khử noise dẫn đến bệt. Cái này bác kia đúng mình nhận sai.
Nhưng vấn đề chính vẫn là con XZ premium ko có ois nên dùng tripod để hỗ trợ chụp đêm nâng màn chập giảm iso là ổn, còn bác nào có trình ngưng thở ngưng mạch thì tốt
vanltk778
ĐẠI BÀNG
7 năm
so sao được, mỗi máy có 1 điểm mạnh riêng. Tôi cứ dùng iphone là ok nhất
LEHUYEN
TÍCH CỰC
7 năm
@vanltk778 Đang dùng Ipon nhảy vào đây chi?
LEHUYEN
TÍCH CỰC
7 năm
Cùng người chụp và góc chụp thì rõ ràng thằng U11 ảnh đẹp hơn. Mà mình thích tông ấm của nó, ZX màu thiên xanh nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019