Sự phiền toái của thông báo cập nhật Windows 10 được thể hiện qua truyện tranh

bk9sw
22/5/2016 11:52Phản hồi: 100
Sự phiền toái của thông báo cập nhật Windows 10 được thể hiện qua truyện tranh
Microsoft đã không ngừng nhắc nhở người dùng Windows 7/8/8.1 về việc nâng cấp lên Windows 10 miễn phí. Tuy nhiên, bảng thông báo "Get Windows 10" tưởng chừng như vô hại này lại khiến nhiều người dùng cảm thấy khó chịu, nhất là khi nó xuất hiện ngẫu nhiên không đúng lúc gây ảnh hưởng đến công việc. Chính vì điều này, một người dùng có tên @ponzholic trên Twitter đã vẽ một loạt tranh manga miêu tả sự thất vọng đối với Windows 10 với tựa đề "Windows 10-chan's upgrade methods are escalating".

@ponzholic dùng hình ảnh một nhân vật nữ tên Windows 10-chan đại diện cho bảng thông báo "Get Windows 10".

1. Windows 10-chan xuất hiện lần đầu rất hồn nhiên và "vô hại"

Windows 10-chan: "Bạn có muốn nâng cấp Windows 10 không? Hoàn toàn miễn phí"
Tôi: "Ồ, tôi rất cảm kích trước lời đề nghị này nhưng phần mềm tôi dùng vẫn chưa tương thích với Windows 10 nên hiện tại thì tôi chưa muốn nâng cấp."

Windows 10-chan: "Okay."

2. Mọi thứ bắt đầu khó hiểu

Windows 10-chan: "Bạn có muốn nâng cấp Windows 10 ngay bây giờ không? Hay muốn nâng cấp sau?
Tôi: "Ờ, đợi đã, vậy là tôi chỉ có 2 lựa chọn sao? Giống như khi được hỏi "Bạn có muốn dùng cơm trong bữa ăn hay bạn muốn bữa ăn có cơm?"

3. Chuyển sang mời gọi gạ gẫm

Windows 10-chan: "Vậy bây giờ chúng ta sẽ nâng cấp nhé? Hay là … tối nay?"
Tôi: "Không! Ngưng mấy cái yêu cầu nâng cấp vô nghĩa này lại! Tôi không muốn nâng cấp nữa!"
Windows 10-chan: "Đừng lo … mọi người cũng đang nâng cấp mà …"
Tôi: "Chỉ là do nhà ngươi ép họ nâng cấp thì có."

Quảng cáo

4. Rồi ép phải nâng cấp

Windows 10-chan: "Đừng lo lắng chủ nhân! Tôi đã lên lịch nâng cấp cho ngài"
Tôi: "Cái gì? Nhà ngươi đang làm gì vậy?! Hủy gấp! Cái nút hủy ở đâu ấy nhỉ?!"

5. Quá muộn rồi

Windows 10-chan: "Thủ tục hoàn tất." (Máu của Windows 7 trên con dao)
Tôi: "Khôngggggg!! Ngừng lại đi!!"

Quảng cáo

Loạt tranh manga này có vẻ hơi kinh dị nhưng nó phản ánh chính xác khó chịu của người dùng trước yêu cầu nâng cấp Windows 10. Bảng thông báo này cứ đập vào mắt và xuất hiện ngày một thường xuyên hơn khi gần tới hạn chót nâng cấp miễn phí. Còn bạn, bạn có cảm thấy khó chịu với thông báo cập nhật Windows 10 không?

Theo: Neowin
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nth288
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bị con Oni Chan nó chém chết Upa 8.1 từ năm ngoái rồi
đang dùng windows 7 tại công ty, không thấy j 😁
omega911
TÍCH CỰC
8 năm
@hung_technology_92 Admin tắt cái update đó thì không thấy phải rồi :D
@hung_technology_92 Xài đồ c-rack, thêm cả khoản dont check update thì lấy gì mà thông báo.
@hung_technology_92 chắc tắt update bác ơi :3
@Father's TCook đồ của top 4 ngân hàng VN mà cờ rách để mà công an bóp chết à bác 😆)))))
Mình dùng Windows Enterprise =] không bị làm phiền
tanbeo213
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lên win 10 mượt mà.xài win10 xog không muốn xuốn 7 với 8 nữa
@tanbeo213 mình đồng quan điểm với bác
bakery00
TÍCH CỰC
8 năm
mình đâu thấy bị ép lên Win10 như vậy nhỉ, mình k bấm đăng kí thì nó cũng đâu có cho mình lên, mà nó hiện thông báo cũng ít, khi nào mình bấm nó mới ra mà tạ, hay win ở Nhật khác win ở VN
o0XBOX0o
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bakery00 bạn nhầm, trừ phi tắt hản update ko thì cái này xuất hiện liên tục mà thậm chí còn update lên 10 ko thèm thông báo. Tháng trước bật máy xuống ăn cơm, lên đã thấy đang up lên 10 ko thể dừng cái sự đau khổ này lại được. WTF :eek:
bakery00
TÍCH CỰC
8 năm
@o0XBOX0o vậy chắc do mình chạy song song win10 với win7 nên ít khi vô win 7, thấy nó hiện bảng thông báo đăng kí email đặt chỗ mà mình bỏ qua nên lâu lâu vô Win7 thấy bt, k thấy nhắc gì
Nghe nói ms đã bỏ check update to win 10 rồi mà
o2neorobin
TÍCH CỰC
8 năm
lên win 10 xong thấy chả có gì hơn win 7 mà vướng vào nhiều phần mềm không tương thích với win 7 nên phải cài lại win 7. cài lại win 7 và tắt cập nhật ngay từ đầu đỡ lo bị update win 10
Xài Ubuntu, nhanh mượt hơn hẳn window.
@adagioleonard Cùng một cấu hình mình thấy Ubuntu chạy chậm hơn, lúc nhanh lúc chậm không ổn định,
Ví dụ như tgian khởi động, shutdown, bật app Chrome, firefox...
dichoinha1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy ở công ty thường Join Domain hoặc dùng bản Enterprise nên hok gặp cái vụ ép lên win 10 này.
Hoặc xài cờ rắck cũng ít khi thấy luôn.

Cơ mà nhờ cưỡng bức như vậy mới đạt đc 270tr máy đã lên Win10 như bữa h anh M$ ngồi QC
Fish.Nguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
pic cuối ra ngay trap =)))
Giờ thì IOS 9.3.2 cũng thế,cứ hiện thông báo hoài,ver patcher thì toàn lỗi,mà cứ ep người ta lên.
@thanhnampdaviet chuận bác, tối nào e cũng nhận được thông báo bực hết cả người. Thôi lên luôn, may mà ko làm sao.
shot1emup
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có ai sài win 10 mà chơi game đại loại như lol mà ko gõ dc tv nữa ko?? Gõ trên chrome thif vô tư, cứ vào game là k gõ dc
@shot1emup bạn cho unikey chạy quyền administrator í :v vào lol này nọ cào phím vô tư
shot1emup
ĐẠI BÀNG
8 năm
@The_Adventador thk, bao năm h sài mới biết.
what do we say to windows update not today.jpg
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
Đau bụng vãi, yandere detected =)) cơ mà trước giờ có bị ép tới mức này đâu nhỉ 😕
Windows 10 - chan là Yandere à :eek:
Chị em với nhau cũng không tha.
ithuulinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tú art Bạn nhấp chuột phải trên unikey chọn properties, chọn thẻ com... Rồi chọn Run ad.... Nhấp ok, là gõ dc.
Lưu ý: nếu chọn run ad... Thì unikey ko tự động khởi động, bạn phải tự mở nó lên bằng thủ công.

Cái mặt yandere 😁 chảy nước miếng nữa chứ =))
Mặt Win_chan phải đọ với mặt Yuno cho hợp lí 😃
SmokSky
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Sr_9x Em cũng tính comment nnư bác
@Sr_9x Gương mặt huyền thoại😃)
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
@Sr_9x Công nhận tay kia vẽ Win-chan có tâm ghê =))
HDai9X
ĐẠI BÀNG
8 năm
Phải công nhận win 10 chạy ngon lành, chạy game đồ họa nặng hay nhẹ mượt hơn bao giờ :x
dung_9z
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HDai9X sợ ko tương thích với phần cứng cũ dễ bị hỏng máy vd như pin nhanh chai máy chạy nóng ...
HDai9X
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dung_9z Bạn dg xài laptop àh? Mình thì xài PC có 1 số tương tích có khi ko :eek: mình chơi toàn trò của Blizzard, thậm chí LOL nữa bạn 🆒
Khởi động máy chỉ mất 15sec là nhảy màn desktop :rolleyes:
TUM LUM
TÍCH CỰC
8 năm
Phiền hơn nữa là mình không bấp chấp nhận mà nó cũng tự động up lên win 10 cách đây 2 ngày ( surface pro 3 ) bạn nào có bị vậy không
Nhưng mà dùng win 10 thấy cũng ok ( chỉ mất công chờ cập nhật 1 buổi )
Mà thằng iphone nó cũng tự down os mới rồi cũng thôn báo cập nhật haizzz... nói chung thời buổi giờ bị ép hết cả rồi
Red Man
TÍCH CỰC
8 năm
Đang xài Yosemite cũng y chang, bị hỏi nâng cấp suốt. Được cái có vẻ là ko phiền bằng so với hàng của bác MS.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019