Tại sao iPhone sử dụng màn hình 3,5"?

TDNC
11/10/2011 7:18Phản hồi: 896
896 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1m67 ... ... ....

---------- Post added at 02:30 PM ---------- Previous post was at 02:23 PM ----------

Nói chung là nên thảo luận phiến diện theo như chủ topic là 3.5" thì chạm vừa tới còn to hơn chạm không tới là vô lý, phi lý quá sức vô lý ... còn mấy vấn đề về thoải mái, tuổi thọ pin, sở thích thì miễn bàn thì topic chỉ xoay quoanh 1 câu hỏi là 3,5" thì tay chạm có chỉ được thế hay không thôi ? hết =.=! bàn luận tùm lum quài =)) Như có 1 bạn để cái hình có SS2 đó, thấy hợp lý hơn =.=!
3.5" hơi nhỏ,tay mình cầm 4" vừa,kích thước đến đây có lẽ là ngưng được rồi, to wá cầm chới với mà đút túi cũng ko gọn gàng
kiddeee
ĐẠI BÀNG
13 năm
mời bạn đọc lại post này...

... rồi bây giờ bạn hiểu ra vấn đề chưa? Mình thấy bác trên giải thích rất rõ ràng và hợp lý, chứ không phiến diện như 1 số người còn lại.
Ngón tay cái của tôi không thể chạm được tới phía bên kia của màn hình khi cầm điện thoại bằng một tay.
---
có lẽ anh bạn này < 12tuoi. bàn tay khá nhỏ.
tay người lớn ai cũng bấm đựoc . luồn lách , ém qua ém lại . xê qua dịch lại thảy lên thảy xuống thế nào cũng với tới.
5" 5.3" cũng với tới nói chĩ 4.3"
nttkts
TÍCH CỰC
13 năm
giờ tôi đã hiểu thế nào là lý sự cùn. những lý giải của tôi ở trên chỉ làm rõ hơn về ý nghĩa của chủ đề bài viết. Bạn ko thích có thể bỏ qua mà, tôi chỉ nó với nhưng ng cần tìm hiểu thôi. Bạn cứ đi theo những cái chuẩn của bạn, chúng tôi cũng có nhưng chuẩn riêng, và bạn ko nên đả kích như vậy.
bwman
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hơ, chẳng biết ai đả kích ai, chính bác là người đầu tiên nói "các bạn chưa tìm hiểu kỹ"... việc gì mà phải tìm hiểu, phải nghiên cứu nhân chủng, nhân trắc nọ kia....? lúc đi mua điện thoại, tôi cầm lên, bấm bấm, thử thử, vừa tay, thế là xong, ok mua. Thực tế nó là thế. Thôi, bác tiếp tục nghiên cứu đi nhé 😁 Chúc bác hoàn thành luận án tiến sĩ :D
Mình vẫn thấy nó là 1 bài viết PR thì đúng hơn. Hehe
Đọc xong bài của bạn mình cũng vừa cầm thử lại cái điện thoại xem ntn, mình có thể khẳng định là cầm 1 tay vẫn có thể chạm "chắc chắn" ở bất kỳ điểm nào trên màn hình 4.3"
Vớ vẩn vì lý do, vì bài này do mod post nên càng vớ vẩn hơn,vớ vẩn nữa là lại có hơn 600 lượt thank, chả hiểu thank vì cái gì nữa. Chả tinh tế tí nào cả.
Mình dùng 4.3 nhét túi quần vô tư, cả quần bò lẫn quần Jean nhé.
Thực tế thì đa số người dùng chỉ dùng 1 tay để điều khiển đt, nhất là trong cuộc sống, vừa cầm smartphone vừa bế con, hay cầm túi xách, cầm vali, v..v... màn hình 3.5' là hợp lý nhất với smartphone
3,5" mình thấy là vừa đủ rồi, mang đi lại thấy tiện hơn
Điều này đã chứng minh được rằng Ifan tay bé tí 😁 Cầm dt 3.5" vừa khít còn Android fan cầm dt 4..3" vô tư .
mấy bác thích hàng bự thì cứ xài dell streak đi, mỗi hãng có ý riêng của họ mà tranh cãi nhau làm gì? cãi nhau rồi nó cũng có thay đổi theo ý mình đâu
Màn hình IP đúng là rất vừa và có thể thao tác dễ dàng bằng 1 tay. Tuy nhiên nếu sử dụng 2 tay để soạn thảo SMS thì màn hình lớn hơn chút nữa vẫn tốt hơn.
Chẹp, mới đọc hết trang 1 nhưng cũng biết bài viết này chẳng khác nào các bài trước, sẽ có phần nhỏ tán thành, phần lớn phản đối, tuy nhiên mình thì hiện tại vẫn kết màn hình to 4.3" của SII hơn, mặc dù hiện tại có cả Iphone 4 và SII, màn hình khoảng 4" vẫn sướng hơn nhiều, và thường thì chẳng mấy khi người ta lại chỉ cầm 1 tay mà sử dụng cả. Chẳng thế mà tin đồn gần đây iphone 5 toàn 4" đấy thôi.
nttkts
TÍCH CỰC
13 năm
bạn thích to thì lấy cái galaxy tab 7" đời đầu ra mà dùng, nó vừa to vừa gọi điện dc đấy.
Đùa là như vậy, nhưng còn bạn nói đa số phản đối thì chỉ gói gọn trong topic này thôi cũng chưa chắc đã đúng. còn thực tế thì những smartphone màn hình to như bạn nói chiếm bao nhiêu % trong tổng số smartphone trên thị trường. nó hay như thế sao ko làm thật nhiều mà bán, còn làm man hình nhỏ làm gì. 1 ví dụ rất đơn giản với các bạn nữ họ có cần màn hình to quá ko, bạn thử đếm xung quanh bạn xem dc mấy ng. và phụ nữ cũng chiếm 1 nửa thế giới. căn cứ nào mà bạn nói là số đông đều thích.
nttkts
TÍCH CỰC
13 năm
ok, tôi xin lỗi bạn, đáng lẽ tôi ko nên đả động đến bạn, tôi chỉ chia sẻ với những khó khăn khi sử dụng màn hình to với những ng như tôi thôi. Mà bạn cũng lạ thật topic này chỉ đưa ra những lý giải của những ng cảm thấy thuận tiện khi dùng smartphone độ lớn vừa phải. Bạn thấy màn hình to thích hợp với bạn thì bạn cứ dùng, nhảy vào đây gây sự làm gì. lại còn nói này nọ là topic này ko nên đặt lên trang nhất, với bạn nó ko là gì như vẫn có ích cho nhưng ng khác bạn ạ.
bwman
ĐẠI BÀNG
13 năm
Topic này vớ vẩn ở chỗ, những người đồng ý với ý kiến của cậu khoai Tây lại HẦU HẾT là chỉ sử dụng iPhone, còn những người dùng smartphone màn hình to một cách thực sự ( chứ ko phải chỉ cầm vào 1 cái để rồi bĩu môi "sao to thế"), tại sao chẳng thấy mấy ai kêu....? Cứ thử tới lúc iPhone 5 ra màn hình to xem các bạn đang ra sức bảo vệ cái 3.5" này có còn chê bai iP5 to quá cầm ko vừa nữa ko nhé, hay lại là "đấy, đừng tưởng Apple ko biết làm smartphone màn to"... cứ chờ xem, điều này xảy ra nhiều rồi 😆
Hehe, nay nam nhiều hơn nữ rồi bác, và nam xài smartphone cảm ứng lại càng nhiều hơn nữ, như vậy đủ hiểu nhu cầu màn hình to cao hơn phần còn lại theo ý bác rồi chứ?
Và ko phải tin đồn ip5 màn 4" đã phản ánh nhu cầu của đại đa số người dùng ip đó sao? Trog các topic tin đồn về ip5 đố ai tìm dc câu "ôi dào, màn to làm gì, 3,5" như cũ là tuyệt nhất.." đấy!^^

Gửi từ HTC Sensation XE with Beats Audio của tôi, sử dụng ứng dụng Tinh tế
meobeo_
TÍCH CỰC
13 năm
mình cao 1m67 mà 1 tay vẫn soạn thảo ntin bình thường mà ! có vướng gì đâu ?
88bkhn
TÍCH CỰC
13 năm
khi xách cặp hay đi xe máy 4.3 inch cầm 1 tay vẫn mở khóa nghe gọi bt đc nhé. Còn bình thường thì ai mà chả dùng 2 tay. Hay các bác dùng iphone 1 tay đi xe máy, 1 tay để chém hoa quả mà cần chạm hết tất cả màn hình ?
Răng với rứa j. Chiều cao cũng l1 cách để bít tay thế nào mà. Đúng không. Không đùa đâu nhé. :happy:

---------- Post added at 07:35 AM ---------- Previous post was at 07:33 AM ----------

Zậy chắc bạn xài quần hiphop, quần mình nhét iPhone lấy ra còn khá khó khăn, đi xe mà ai gọi thì hơi đuối nếu không có tai nghe bluetooth.
Mượn kết quả thống kê nguyện vọng người dùng để trả lời cho sự bào chữa của bạn.

Bạn nói không sai về việc "cầm chắc" nhưng bạn cần phải suy nghĩ thoáng hơn rằng: từ ngày chiếc iphone đầu tiên ra đời đến nay thì thế giới smartphone đã khác rất nhiều, cả về phần cứng lẫn phần mềm. Điều đó cho phép người dùng smartphone có thể làm được vô số việc mà trước đây họ không nghĩ là có thể làm được trên chiếc điện thoại của họ. Và chính vì cái vô số đó mà người ta cần một cái điện thoại to hơn (ở mức chấp nhận được như một cái điện thoại) hơn là cần một cái điện thoại "cầm chắc" hơn.
Ví dụ đơn giản: duyệt web trên smartphone. Ngày cái iphone đầu tiên ra đời thì việc duyệt web hàng tiếng đồng hồ, thậm chí hơn là...vô tiền khoán hậu, nhưng ngày nay nó trở nên hết sức bình thường. Và để phục vụ nhu cầu đó tốt hơn, một cái điện thoại màn hình to hơn sẽ làm tốt hơn. Và những lần họ cần "cầm chắc" trên tay tôi nghĩ đã và đang trở thành...không quan trọng.
Một sự thật là tất cả các hãng smartphone khác đều đang đi theo trường phái >4. Không phải ngẩu nhiên mà họ làm như vậy.
Và cũng không phải ngẩu nhiên,người ta nói nhiều đến kích thước màn hình trước ngày ra mắt và sau đó kích thước màn hình trở thành chủ đề của đa số các lời ca thán ngày ip4s.
Và cũng không phải ngẩu nhiên các thiết bị như PDA,etc. trước đây đều có màn hình to hơn so với cái điện thoại.
Tóm lại, bạn nên nghĩ sau hơn, xoáy vào cái từ "smartphone" thay vì từ "phone" như cách bạn đã và đang nghĩ. Bạn có cố chấp, có cố gắng bào chữa cho cái 3.5 thì bạn cũng không thể thay đổi được một cái sự thật là...trên 50% người dùng iphone đang mong chờ một cái màn hình to hơn. Ít nhất là trong phạm vi tinhte mem. Và bạn cũng nên để ý rằng trong cái thống kê đó, họ cần một cái màn hình lớn hơn cả việc họ cần một cái dual-cpu. Nhiêu đó để thấy nó quan trọng thế nào.

---------- Post added at 08:31 AM ---------- Previous post was at 08:28 AM ----------

Bác này phản biện hay. Vote bác!
bác này nói chuyện mất văn hóa thôi rồi... thua cả phường thất học ấy
nttkts
TÍCH CỰC
13 năm
ko bình luận gì thêm, bạn về nhà hỏi mẹ xem tay bạn nên để làm gì
Cadimi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ru vs chả riếc, vô học thôi rồi, thế mà cũng vào tinhte làm j vậy bạn.... Sửa cái sign của bạn đi, nên ghi là cần học tiếng Việt tăng cường chứ ăn nói như bạn thì người ta bảo k có giáo dục đấy.

Đồng ý với ý kiến tác giá bài báo này viết nhảm nhí, nhưng với kích cớ 4'' có lẽ là vừa chứ như con SS Note thì e chịu :p
like mạnh apple

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019