Thêm chi tiết về APU AMD Carrizo: nhân CPU nhỏ hơn, dùng điện hiệu quả hơn, GPU mạnh hơn Kaveri

Duy Luân
24/2/2015 7:5Phản hồi: 142
142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

aphu1080
TÍCH CỰC
9 năm
AMD là ngại rồi, jo vãn còn 28nm vãi cả oải, tất nhiên 22nm và 28nm chỉ chênh nhau 1 xíu ta nên quan trọng về vấn đề hiệu năng và nhiệt lượng toả khi sử lý ứng dụng nặng. AMD vốn dành cho dân gamer nướng bánh mì và chiên trứng ốp la. Em xài nhiều rồi nên ngán quá.
CuHieuz
TÍCH CỰC
9 năm
@aphu1080 ồ,vận ban phải là dân chuyên kỹ thuật mà cỡ như nguyên cứu về dây chuyền sản xuất thì mới nói những lời như thế,chứ bạn dùng bạn có biết 22nm hơn 28nm cái gì đâu mà bạn cứ phải sợ thế ?? cái suy nghĩ "dành cho dân chơi gamer nướng bánh mì và chiên trứng ốp la" là cái sn lỗi thời rồi bạn ak,còn bạn xài nhìu mà bạn nói thế thì mình nghĩ bạn là kẻ nói xạo,đến những ng đã từng có thời kỳ xài qua 2 thằng đó còn chưa nói theo cái kiểu như bạn nữa là 😁

đúng là tinhte có #,đt thì quá pro nhưng PC thì phải nói sn cổ hũ 😃,bị Intel nó nhồi sọ thấy ớn :D,cứ sn như vậy cho dễ nhé "ít tiền thì AMD,dư tiền thì cứ Intel" :D
rasputin
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tốn điện hơn là đúng vì nó xử lý đồ hoạ tốt hơn. Cứ nhìn thử mấy cái card đồ hoạ đỉnh nhất bây giờ nó tiêu thụ bao nhiêu điện so với CPU đỉnh nhất thì sẽ thấy xử lý đồ hoạ nó ăn điện thế nào. Nhìn vào kiến trúc CPU mới nhất của Intel cũng dễ dàng nhận ra phần xử lý đồ hoạ lớn hơn nhiều so với phần còn lại.

Xạo
thuanhihi
TÍCH CỰC
9 năm
đã chơi qua GPU của AMD, chơi game ở mức slow cho tới cùn, k nên thần thánh hóa card tích hợp, hóng hiệu năng cpu thoi
CuHieuz
TÍCH CỰC
9 năm
@thuanhihi thì ko nên thần thánh hoá điều đó nhưng phải công nhận những ng có kinh phí thấp mà ko mún nâng cấp thì APU của AMD là tốt nhất vì GPU của đám APU đó làm việc rất tốt và cho những ấn tuợng tốt như APU A8/A10 có thể chơi LoL thậm chí Dota 2 mượt mà ở mức high mà đến cả dòng i5 mạnh nhất của đám HW chưa thể làm đc vì GPU làm cho có,mà bạn biết rằng mua 1 combo i5 bạn có thể mua đc dàn APU mạnh nhất thậm chí dư 1 chút tiền rồi ta thêm 1 ít tiền là có thể mua SSD còn combo i5 thì ko những chưa mua đc SSD mà bạn còn phải tính mua thêm VGA rời vì GPU quá kém ?? đó là dành cho những ng chi phí thấp và ko có nhu cầu nâng cấp
Cho em hỏi là core i7 dòng HQ và QM dòng nào mạnh hơn
xuanhong95
ĐẠI BÀNG
9 năm
Richland mà bác nói Kaveri làm em giật mình quá :p
dàn máy của bạn bạn có vấn đề gì nhỉ. Chơi ở res nào. Game online đó cụ thể là game nào? A10-5800K chơi dota 2 còn mượt như vậy mình nghĩ hiện tại game online hiếm có game nào có thể làm con A10-6790K của bạn bạn chùn bước. Nếu bạn có thể quay clip up youtube cho mọi người chứng kiến tận mắt lỗi của bạn thì càng tốt
Các bác có vẻ quan trọng công nghệ làm lên cpu nhỉ thế bác nào cho em hỏi 28nm và 22nm ở trên commnet là gì với và tại sao lại tạo nên sức manh.của cpu
open0
CAO CẤP
9 năm
Sao AMD không nhờ quy trình 14 nm của Sung để cạnh tranh với Intel nhể?
CuHieuz
TÍCH CỰC
9 năm
@open0 ko hỉu bạn nói gì lun @@
anh292003
TÍCH CỰC
9 năm
Bạn nào nói chơi lol bằng A10-7850k là thì lên youtube xem nó maxsetting chơi như thế nào nhé. Nếu ko thì do thiếu driver chứ ko có chuyện full driver mà ko chơi nổi lol
🆒🆒
full driver nhé 2 bạn vào game lol nói thẳng là high settings thì giật tung chảo
anh292003
TÍCH CỰC
9 năm
@klt124

Xem clip này sao thấy ko đúng với những gì bạn nói vậy
CuHieuz
TÍCH CỰC
9 năm
@klt124 thì cho mình xin cấu hình của máy bạn cái
mệt mua về trải nghiệm đi r đừng có than chốt!
CuHieuz
TÍCH CỰC
9 năm
@klt124 ??? tôi đã kêu tôi đang xài dàn A8 mà tôi chơi LoL setting medium vẫn chơi bt ko bị gì cả trong khi bạn làm dàn A10 mà kêu lag thì mình xin bạn cấu hình máy thì bạn chỉ chụp mỗi cái con CPU thì biết đc gì ??? xin là xin cả dànCPU+Main+Ram+PSU ấy,đến cả bạn tôi xài A10 Richard còn ko kêu ca gì thì hà cớ gì bạn kêu lag với dàn A10 của bạn ???
@CuHieuz cãi cố chi mệt tự trải nghiệm đi
CuHieuz
TÍCH CỰC
9 năm
@klt124 ở hay ??? thì tôi đang xài đây,có thấy bị gì đâu ??? bạn nói thế chả # nào bạn cố ý dìm hàng AMD trong khi ai cũng biết dòng APU rất p/p,riết rồi có mấy kẻ tạo nick clone lên để nói tào lào trong khi đưa mỗi cái CPU thì biết gì mà nói ??? thậm chí ko biết gì về máy tính cũng nên 😁
masterss0
TÍCH CỰC
9 năm
không biết có cứu cánh dc gì vớt vát cho AMD không, cứ tàn tàn z nản wa :oops::oops:
CuHieuz
TÍCH CỰC
9 năm
@masterss0 khỏi cứu,chết thì bán rẻ CPU là dc rồi 😁
masterss0
TÍCH CỰC
9 năm
@CuHieuz Đợt trc lỗ quá bán cả trụ sở chính chứ có hạ giá CPU đâu :D
Biết đâu con APU này lại lập lại kỳ tích của VGA R7, R9 thì sao.
Mình thấy tiềm năng kỹ thuật của AMD đâu phải yếu, mà cứ lết bết mãi thế nhỉ!
CuHieuz
TÍCH CỰC
9 năm
@masterss0 Intel nó đại gia nên đành chịu thôi 😃,cơ mà đám APU của AMD làm ăn đc phết,dù mình thích những cái gì đó riêng biệt ko thích tích hợp nhưng công nhận APU good!
khoa-ckd
TÍCH CỰC
9 năm
rất thích AMD mặc dù chưa dùng bao giờ vì điều kiện làm việc. Biết carizo này có được như quảng cáo hay không nữ. lâu lâu amd lại rót tí thông tin hóng mệt quá.
Lý do AMD vẫn dùng 28nm là vì AMD không thể tự gia công chip cho mình mà phải thuê TSMC làm. mà thằng này cù nhầy sao ý ko chịu nâng cấp thiết bị sx lên công nghệ mới( hoặc có thì lại chăm chăm sx chip cho apple) nên AMD đành phải ăn cơm nguội thôi chứ biết sao giờ.
CuHieuz
TÍCH CỰC
9 năm
@khoa-ckd đôi khi do tiền ít nữa,nên ko có động lực bạn ak 😁
Khi nào dòng a6 chơi max setting của Dota2 thì chuyển qua apu xài, giờ vẫn còn combo x4-630 với hd 4850
@reaflower Bạn tham khảo A6 7400k.
ngocnghechvt
ĐẠI BÀNG
9 năm
"hiệu năng tổng quang" --> "hiệu năng tổng quan"
MrTy85
ĐẠI BÀNG
9 năm
thay vì 20nm, AMD đã cải tiến về cấu trúc core (có lẽ còn phụ thuộc vào TSMC), tuy vẫn 28nm nhưng vẫn đủ sức cạnh tranh về khả năng tiết kiệm điện và độ mát.
AMD khả năng tài chính có hạn, nên khó có thể phổ thông hoá các công nghệ của họ (GCN + HSA) cho người dùng như Intel PR cho cái 14nm của họ.

Mà hình như APU AMD Carrizo có CPU thì 28nm, còn GPU thì 20nm thì phải.

Với GCN và HSA của AMD, nếu 28nm đã tốt như vậy, 20nm thì hiệu năng sẽ như thế nào nhỉ?
khoa-ckd
TÍCH CỰC
9 năm
nếu mình là AMD minhf sẽ tìm Samsung để chơi chứ ko có chơi a đài đó nữa
CuHieuz
TÍCH CỰC
9 năm
@khoa-ckd chả ai dại như thằng SS,ngu như nó ai mà chơi 😃,các hãng di động đều ghét SS chỉ vì nhờ SS mà đt giờ đã bão hòa,cái tội tham thì thâm,đẻ con như gà hại chính nó và cả những đối thủ # 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019