[Thủ thuật] Máy tính Windows chạy chậm, phải làm sao?

Duy Luân
22/11/2016 22:51Phản hồi: 217
217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

minoan
CAO CẤP
7 năm
mua mac
Chốt lại là lên SSD mọi thứ sẽ bay cao bay xa. Tuyệt
Chốt lại là với SSD bạn sẽ không còn quan tâm tới cadc topic như thế này nữa 😆
@Duy Luân Máy mình sdd, htrc win bị vấn đề chút, lên mạng học thêm đc chiêu này, vào msconfig, mục service, tích vào mục ẩn service win, sau đó disable hết, khởi động lại, ssd như hổ thêm cánh, amen
Xài người trong đây cứ nghĩ lúc nào cũng phải là SSD mới mạnh được suy nghĩ như vậy là sai lầm hoàn toàn,mấy cái laptop đời cũ sata 1 ,sata 2 trong khi đó SSD nó là Sata 3 thì có lên nó chạy cũng có 1 nửa tốc độ thôi mấy pa mấy má ơi,bớt ảo tưởng lại đi.
minhhq1980
TÍCH CỰC
7 năm
@Thunder2015 Bạn có dẫn chứng? Máy cũ ở nhà mình T60 chạy SATA2 đây. Lên SSD thì tốc độ tăng đáng kể nhé. Sau này mua con mới nó ko có sẵn SSD chạy chán bm. Phải nâng SSD mới lấy lại cảm giác "tốc độ cao"
minhhq1980
TÍCH CỰC
7 năm
@Thunder2015 Nhanh hơn đáng kể đấy bạn.
@minhhq1980 Bạn cứ thử nghĩ đi,máy bạn cấu hình con CPU intel core 2 duo,ram 2GB hoặc là 4GB ,card 9600GT đi,bạn có lên SSD thì tốc độ nó chỉ load trong windows bạn xài bạn cảm thấy nhanh ,nhưng khi mà bạn ép nó chạy,cài phần mềm cả đống vào,mình thấy tốc độ nó cũng chỉ có nhiêu đó thôi,nói chung là cấu hình mới là quan trọng để thay đổi cái máy,còn SSD nó chỉ là load và làm việc mấy cái tác vụ phần mềm trong windows nó nhanh hơn được 1 nửa thôi,tại máy của nhiều người trong đây có cài gì nhiều đâu,thử mà cài nhiều chạy thử xem ,lúc đó mới thấy.
minhhq1980
TÍCH CỰC
7 năm
@Thunder2015 Tất nhiên bạn phải biết mình sử dung phần mềm gì. Yêu cầu cấu hình của phần mềm đó như thế nào? Máy yếu mà đi cài CAD, mở bản vẽ 3D lên coi như xong. Mình không chạy nhiều ứng dụng. Nhưng nếu máy cài nhiều ứng dụng nhưng ko chạy thì nó chỉ nằm đó tốn ổ cứng thôi, chỉ khi nào chạy nó mới dùng đến CPU và RAM bạn ah. Đâu có ai bật máy lên là mở hết các ứng dụng lên đâu.
hồi xưa tinh chỉnh các kiểu chốt lại là phang ssd chuẩn mẹ luôn làm con 120 cũng đc còn lại làm thêm ổ hdd copy phim nếu thik 😁
theo mình quan trọng nhất là kinh nghiệm sử dụng . Còn con PC ghẻ G3450 4gb ram gtx750ti w10 mà chả bh thấy lag cả 😃
mua máy mới là lẹ nhất 😁
B1: Chạy Cleaner, chạy Antivirus
B2: Gỡ bớt ứng dụng ít dùng
B3: Quét ổ đĩa
B4: Cài lại máy
Không được nữa thì mới nâng cấp SSD

Thêm ram hoặc thay CPU, tôi có thử rồi không phải cài lại hệ điều hành.
Rút điện, xả nguồn, thay rồi tận hưởng thôi.

Nhớ rút điện, rồi xả nguồn nữa, không xả rớt rớt dính vô bộ nguồn là cẩn thận. : ))
Cái hình có gì sai sai, dọn ổ lưu trữ nhất là SSD? Nâng cấp lên SSD?
TonyWu
CAO CẤP
7 năm
Cài lại Windows
levutuannghi
ĐẠI BÀNG
7 năm
máy mình ram 2gb 64bit hdd mà cân được android studio, với 5 tab cốccốc đây! ko thể nào tối ưu hơn đc nữa.
traind
CAO CẤP
7 năm
@levutuannghi nó là cái gì thế bro?
@traind Một cái thứ dùng để làm app android
levutuannghi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@traind để lập trình android đấy pro nhưng ăn ram làm chậm máy khủng khiếp máy 4gb ram sdd mà còn chết lên chết xuống.
Gates
TÍCH CỰC
7 năm
Nói thật các cách trên sẽ ko mang lại bao nhiêu hiệu quả đâu. Cách hiệu quả nhất là mua một cái máy mới có cấu hình tốt và quan trọng là phù hợp nhất với hệ điều hành và các phần mềm ở thời điểm đó.
@Gates Cái chậm này là chậm do lỗi, do không tối ưu. Lạy thánh 😆 chứ mua máy mới thì đâu còn gì để nói nữa/

Mà mua về chưa chắc đã nhanh hơn mà.
e toàn ghost lại cho nhanh :v ;);)
nholuumanh
TÍCH CỰC
7 năm
SSD nhưng lại không nói là nên dùng loại SSD nào
@nholuumanh Có thể goògle hoặc tinhte nhanh nè https://tinhte.vn/threads/kien-thuc-co-ban-ve-o-ssd-ban-nen-biet-truoc-khi-chon-mua.1443934/
sleeping10
ĐẠI BÀNG
7 năm
quan trọng nhất là tốc độ đọc ghi 4K của SSD sao hơn HDD gấp mấy chục lần, các tác vụ như boot win, mở ứng dụng nhanh hơn là nhờ cái 4K này, chứ ko phải nhờ cái tốc độ max của sata 2 hay sata 3
Porsche_Ngo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác cho em hỏi....e đã chạy lại win nhưng vẫn bị. Quét virus mà ko ra...cứ mỗi lần bật file lên là lại bị. Rất ức chế. Mong các bác tư vấn dùm e để khắc phục, e xin cảm ơn
Bài này Duyluan viết kiểu điểm danh để tránh tiếng toàn bộ nhà ta là itinhte thôi. Xin thưa Duyluan rằng, tại VN đã xài win là xài phầm mềm lậu, kể cả ofice. Vì vậy"
- Ở bước thứ 2 bào rằng
Để chỉnh các phần mềm khởi động cùng Windows, bạn làm như sau:
  1. Bấm phải chuột vào thanh Task Bar (hoặc ấn Control + Alt + Delete)
  2. Chọn Task Manager, nhấn tiếp vào nút More Detail
  3. Trong màn hình mới xuất hiện, chuyển sang tab Startup
  4. Chọn các app nào không cần thiết, nhấn nút Disable
Việc này lâu dài sẽ dẫn đến phải cài lại các soft vì ..... mất hiệu lực

Những thánh nào bảo rằng phải cài lại win để máy chạy nhanh hơn thò đúg, nhưng nó nói lên rằng trình độ thầy lang thôi, kiểu như cứ thấy mệt mệt thì đi truyền chai nươc biển mà kg bit mình bịnh gì rồi ngợi ca nước biển tốt. Thánh nào bảo win mất ổn định cứ cài lại hoài chỉ có ios là ổn định, thì trình cũng chỉ ở thầy lang thôi

Thánh nào quá phụ thuộc vào các trình anti vius thì đừng than thở máy mình chạy chậm, vì bản thân nó cũng chính là vius rồi. Hiện win 10 thì trình Defender của nó khá là tốt, nhưng như đã nói xài win là để xài soft lậu, cho nên hiện tại càng ..... nhiều soft thì máy rất tốn tài nguyên do thằng defender này nó rất siêng năng đi chặn các ..... đó, rất nhức đầu. Nên lúc cần máy chạy nhanh thì đành vào off thằng defender này lại
@Giàng A Chuối Disable thì liên quan gì đến app mất hiệu lực và app lậu?

Itinhte cái beep
ruacon208
TÍCH CỰC
7 năm
@Giàng A Chuối 😆, phải samfan mới đc à.
btw, tắt app ko ok nhé. Tắt thì tắt services nó luôn đi 😃)))
@Duy Luân Đọc cho kỹ lại đi Duyluan, mất hiệu lực các soft lậu thôi chứ chính chủ sao mà mất, phần (...) = C*rack mất hiệu lực
Thôi đừng cố gắng viết bài win nữa Duyluan, càng viết càng lộ iluan 1 cái beep luôn!
minhhq1980
TÍCH CỰC
7 năm
@Giàng A Chuối Tư duy phần mềm lậu của thím là tư duy chuối cả nải nhé. Đừng có mang nó vô đây.
w810i
CAO CẤP
7 năm
Có con lap cho bé bán hàng làm việc, word với excel, skype, zalo, viber thôi.
Cấu hình cũng thuộc dạng khá ổn, i7 U, 4GB, VGA rời.
Vậy mà chạy thua cả con P4 mới nhục, cài win từ 7 tới 10 ko ăn thua.
Sau mới mò ra là lỗi 100% HDD, chả biết nó đọc ghi cái gì mà lúc nào cũng full tải, mò theo mấy cách trên mạng cũng ko ăn thua.
Có bác nào rành cho mình vài cao kiến dc ko? Để em nó xài cái máy đẹp đẽ mà ì ạch tội quá.
botykpt
TÍCH CỰC
7 năm
@w810i Gõ chữ Performance vào Start Menu
Ra cái bảng giống bác Luân chọn bên advanced > virtual memory tắt pagefile đi ( nopaging file) lưu ý là ram 4gb trở lên nhé
minhhq1980
TÍCH CỰC
7 năm
@w810i Bạn phải tìm được service nào gây lỗi, lúc đó mới giải quyết được.
Trong Task manager tìm process đang gây lỗi, click phải chọn go to details.
Qua cửa sổ Details sẽ thấy chi tiết các service
Click phải tiếp lên service, chọn go to services
Tới đây bạn có thể thấy rõ tên service nào gây lỗi. Thử stop service đó xem giải quyết được ko? Nếu nó ko cho stop thì disable automatic start đi rồi khởi động máy lại.
Hope it's ok.
@w810i bật máy lên để không khoảng 1 tiếng cho nó update zzzzzzz
Nâng cấp ssd - Ram, ghost lại máy, remove bớt những app ko thật sự cần, truy cập có sàng lọc các trang web... cũng ít nhiều góp phần cải thiện tốc độ chạy của máy :cool:
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019