Tín hiệu đáng mừng cho AMD Ryzen 3000 Series: Năng suất ở mức 70%

Lư Thế Nghĩa
22/4/2019 20:4Phản hồi: 115
115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới đầu đọc title tưởng là nó mạnh hơn thế hệ trước 70% ai ngời........
wanttolove
TÍCH CỰC
5 năm
Suốt đời vẫn ko ăn nổi Intel đâu cố gắng vl 😁
@wanttolove Mục đích của nó đâu phải ăn intel, nó kinh doanh và sinh lời là đc rồi, nó là cty bth như bao cty khác thôi 😆
Khi nào AMD đi đêm với Adobe thì mới suy nghĩ lại về việc đổi CPU :oops:
@Dao Duy Khoa chẳng cần đi đêm gì cả, đám đó render test kiểu xài encoding and decoding của intel, quick sync không phải cpu nào của intel cũng support và cũng tùy codec muốn render ra theo dạng nào h265, còn ko intel cũng rùa ah. cả mấy gpu của nvidia adobe còn suport cái có cái không.

https://forums.adobe.com/thread/2473774

Test Export (no Intel HW acceleration available): 06:54. cái này ko dùng intel HW nè mà số core số luồng nhiều hơn render cũng nhanh hơn. Nên nói đi đêm hổng chắc.

Test Export 1 (Intel HW acceleration off): 13:40

Test Export 2 (Intel HW acceleration on): 10:13

cái này thì có hỗ trợ HW nhưng nhanh hơn không bao nhiêu
shirley19
TÍCH CỰC
5 năm
Đang xài thinkpad E585 Ryzen 7 2700U thấy tác vụ thường nghe nhạc đọc báo rất ok ko thua gì intel 8th. Ai chê AMD thì nên thử dòng Ryzen này.
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@shirley19 Con pen g3420 đọc báo xem phim 10 tab vẫn nuột nà
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@shirley19 Đùa xíu :p
shirley19
TÍCH CỰC
5 năm
@BenGlo Tại nhu cầu mình có nhiêu đó nên ko thử được nhiều. Mà tại xưa nghe AMD dỏm nên mua xài thử thấy cũng ok. Tính ra laptop chạy AMD rẻ mà có thua gì intel đâu ta . E585 mua có $429 cho Ryzen 7/8/256gb/FHD còn E580 i7 8550U/8/256/FHD đến hơn 700
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@shirley19 Khác nhau ở độ ổn định, vậy thôi
Đọc tưởng hiệu siệu tăng 70% hết cmn hồn!
NPP AMD VN ăn QUÁ DÀY 😃
MK360
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tiện cho e hỏi cái là e có ý định ráp máy để sau này chơi 4K max settings >60 fps trên màn tv trong p khách (giải trí tại gia ấy) thì nên chọn cpu mấy core đây - mà ý mình nói "sau này" có nghĩa là h tại mình sẽ ráp dàn với card gtx 1060 (or gtx 1660ti) để chơi max set 1080p trên con màn tv 40' hiện đang xài, vậy mình sẽ phải đầu tư lớn vào cpu ngon để khỏi lo nghẽn khi thay card sau này (tất nhiên là thay luôn cả tv thành 4k nữa).
Đang p vân cpu 6 core vs 8 core.:oops:
SmokSky
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MK360 Nếu bạn sợ nghẽn thì làm con 8 core cho chắc. còn con card thì để chơi tốt max setting >60fps game giờ ở 1080p thì bạn nên chọn con rtx 2060 giá nó ko hơn con gtx 1660ti bao nhiêu mà giá trị nó mạng lại hơn nhiều
MK360
ĐẠI BÀNG
5 năm
@SmokSky Cám ơn bạn. Tuy nhiên mình cần ý kiến chi tiết hơn.
Chi tiết ý mình là thế này: xem trên youtube và tự mình thấy và suy ra rằng card
càng mạnh thì càng ngốn cpu hơn, tuy nhiên còn phụ thuộc vào mấy yếu tố khác
như resolution. Mình set res càng cao -> fps càng nhiều hơn -> strain cpu nặng
hơn và ngược lại.
Cụ thể xem mấy video test chơi 4K maxset = 2080ti thấy rằng con cpu 8 core chỉ
bị ngốn chưa đến 30% (tr bình là vậy) may ra thì có ngốn đến ~60% như video
này: NFS Payback 4K maxset rtx 2080ti
Và v đề ở đây là, mình ko muốn lãng phí h năng của cpu, 1 đằng thì chạy 99% c
suất 1 đằng thì chỉ vỏn vẹn <50%. Mình muốn 2 thằng cpu & gpu phải cùng
nhau song hành thực sự.
Thêm nữa mình còn có nhu cầu render video, chỉnh sửa ảnh, tạo âm thanh, v.v...
Mà phải những game như nào mới t sự ăn nhiều core cpu ngoài mấy game strategy ra nhỉ? Mình đoán có lẽ những game có tổ hợp hiệ ứng vật lý phức tạp như cháy nổ, vỡ vụn tòa nhà... như trong video này thì phải
tieucau2002
ĐẠI BÀNG
5 năm
Năng suất còn tuỳ vào tiêu chuẩn từng hãng nữa,nếu tiêu chuẩn cao,thời gian bảo hành lâu chứng tỏ sản phẩm đó rất bền nhưng tiêu chuẩn cao lại mang đến phế phẩm nhiều làm giảm năng suất và giá mỗi sản phẩm lại cao thêm.và ngược lại
nxtu8112001
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hóng trò unlock core tiếp😁:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019