Trải nghiệm iPadOS: Thay đổi nhiều về cách sử dụng, trở thành thiết bị làm việc tốt hơn

Mikeknowsme
4/6/2019 3:47Phản hồi: 205
Trải nghiệm iPadOS: Thay đổi nhiều về cách sử dụng, trở thành thiết bị làm việc tốt hơn
Mình có cả một buổi sáng để trải nghiệm iPadOS mới, đây là một OS độc lập hoàn toàn của iPad so với trước đây theo nền tảng iOS chung với iPhone và iPod.

Về giao diện

Giống với iOS 13, iPadOS cũng hỗ trợ darkmode, được thiết lập trrong phần cài đặt (settings) - màn hình (display & brightness), chúng ta có thể chuyển đổi giao diện sáng và tối tuỳ thuộc mỗi người. Như mình thì buổi sáng mở nền sáng, buổi tối mở nền tối vì cơ bản dark mode vào buổi sáng sẽ lộ nhiều dấu vân tay trên màn hình.

Giao diện home rộng rãi hơn, icon nhỏ hơn, và bạn để ý mục widgets sẽ hiển thị song song với home, không còn ở trang riêng. Việc này sẽ giúp mọi thông tin sẽ được hiển thị rành mạch ngay trên home, cùng với đó người dùng sẽ tuỳ biến với widgets nhiều hơn.

Hỗ trợ chuột

Đây là điều tuyệt vời nhất có trên iPadOS, giờ đây bạn tưởng tượng iPad sẽ như một chiếc laptop thu nhỏ, mọi thao tác nhấn và chạm đã thay thế bằng phần trỏ vòng tròn bên trong màn hình. Chỉ cần bạn gắn chuột thông qua một cái hub USB-C là iPad sẽ nhận. Lưu ý bạn phải vào cài đặt (settings) - trợ năng (Accessibility) - Touch - AssistiveTouch gạt mở.

Bản chất nó là thuộc AssistiveTouch nên con trỏ chuột khá to, nó chiếm diện tích như phần đầu ngón tay chạm vào màn hình. Giá như nó nhỏ chút xíu nữa là ok.

Cảm giác scroll và lướt khá tốt, như cách xài chuột thông thường. Tuy nhiên nếu bạn muốn bôi đen (highlight) đoạn chữ thì cần nhấn đúp 2 lần.

Split View

Quảng cáo

trai_nghiem_ipadOS_tinhte_1.jpg trai_nghiem_ipadOS_tinhte_5.jpg

Split view thao tác như thông thường nhưng điểm giá trị nhất là bạn có thể chia đôi 1 ứng dụng để có thêm không gian thao tác. Ví dụ mình đang trong ứng dụng ghi chú và khi mở Split View lên lên mình có thêm một phần màn hình để thao tác với Apple Pencil, phần kia dùng để gõ chữ.

Mẹo mới: Có thể highlight một đoạn text sau đó sử dụng 3 ngón tay vuốt chụm lại để copy nhanh và 3 ngón tay vuốt ra để paste.

Đa nhiệm ngay trên app thứ 2

Ví dụ mình đang có một app thứ 2 chạy trên một app nền, mình sẽ vuốt phần bên dưới để chuyển app (Đa nhiệm) y hệt với cách vuốt trên iPhone X/ XR/ Xs.

Quảng cáo

Cũng từ app thứ 2, khi mở trình hiển thị bàn phím ảo, bạn dùng 2 tay để "zoom out" lại layout bàn phím để biến giao diện phím ảo thành phím mini, vuốt di chuyển bất kì đâu trên phần mần hình để có thể nhắn tin thao tác bằng một tay.

Safari

Bạn sử dụng Safari trên iPadOS sẽ giống y hệt đến 95% với Safari trên máy tính Mac, mình thích nhất khi tải một file nào đó, phần download sẽ hiển thị riêng trên góc phải màn hình, khi tải xong và mở file (docx; PDF;...) sẽ sang trình preview xem nhanh cho người dùng.

Đã hỗ trợ ổ cứng gắn ngoài (iPad Pro 2018)

Tuy có cổng USB-C nhưng trước đây iPad Pro 2018 khá là "kén" các thiêt bị truyền dữ liệu và ổ cứng gắn ngoài. Tuy nhiên với iPadOS điều đó đã dược giải quyết, từ nay USB-C trên iPad sẽ có giá trị thực sự, cũng như bạn có thể gắn nhiều hub, adapter ra cổng C hơn.

Đó là những gì mình chia sẻ cơ bản trên iPadOS, tất nhiên bọn mình sẽ thử chi tiết nhiều hơn, ví dụ như kết hợp song song với macOS Catalina chẳng hạn. Tóm lại đây là bước tiến lớn đối với người dùng iPad, nhờ có iPadOS mình tin khoảng cách giữa máy tính bảng Apple và chiếc laptop sẽ được rút ngắn lại hơn nữa...

205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanhbn172
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thích nhất là khoản hỗ trợ chuột và safari giống như trên máy tính
tridh2000
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HuuPhongNguyen1507 Cứ để rồi mà xem!
tridh2000
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lumia62o Chuẩn!
boybala
CAO CẤP
5 năm
@xikiuwant 😆 nói vs bọn nó làm gì. Soạn hợp đồng, ghi chú viết lách . Mail . Kể cả soạn báo giá iPad cũng làm Dc rồi. Chúng nó có biết làm cái gì đâu mà kêu không làm Dc. Mấy thằng làm camera, ánh sáng giờ nó cầm iPad chứ mang lap nữa đâu.
@xikiuwant Lạy ông nó làm cho samsung dùng ipad iphone cho bị đuổi việc ah =)) tụi nó phải dùng galaxy tap , note với laptop thì mới gọi là làm việc nha, đối với tụi nó iphone ipad là đồ chơi dụ trẻ em ăn cháo thôi 😁
Tiệm cận gần giống trên máy tính rồi, hy vọng sẽ có nhiều cải tiến mới thiết thực hơn nữa trong các bản cập nhật sau này :cool:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
toanlb
TÍCH CỰC
5 năm
Làm sao để có thể cài được ipad os bây giờ các bác nhỉ 😃
@toanlb Bác tìm hướng dẫn cài đặt Beta là được thôi bác
Cái này vẫn là bản beta phải k các bác,
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
@carddienthoai.com Đúng rồi bác.
Ngon rồi... Cuối năm phải mua dc iPAD 2018
ntlvn
CAO CẤP
5 năm
Quá ngon.
getbacker86
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nghe nói iPadOs sẽ có trình quản lý file, điều này đi ngược lại với cơ chế sandbox của iOS trước giờ, có thể đó là 1 shared partition đc tạo ra để các app có thể sử dụng chung mà ko ảnh hưởng đến hoạt động của nhau. Nhưng dù sao cũng rất hóng, let's see
@getbacker86 Có đi ngược gì đâu bác, vẫn là sandbox mà, chỉ là nó gom lại cho dễ nhìn vậy thôi, chứ vẫn kiểu share sheet hoặc cloud ấy mà.
HD6969
TÍCH CỰC
5 năm
@getbacker86 Có gì ngược đâu bác. 1 file được nhiều app truy cập nếu nó mở được. Phần quản lý file cũng chỉ gom các file đó vào 1 mối thôi.
chungvido
ĐẠI BÀNG
5 năm
@getbacker86 Nghe nói cho phép cắm usb vô và import/export file y như MS, chơi nhạc mở pix trực tiếp từ usb. Định mua cái SanDisk 128G cho việc này.
@chungvido nếu đc thì m thic tải phim về xem @@
LiemPT
CAO CẤP
5 năm
iPad OS cài trên những đời máy nào được nhỉ?
Herm Huayra
ĐẠI BÀNG
5 năm
@LiemPT air 2 trở về sau bác
Tuankts2.0
TÍCH CỰC
5 năm
@LiemPT iPad nào có 2GB ram là lên đc tất
@Tuankts2.0 Ipad mini 2,3 có 2G ram vẫn ko lên được nha, phải thêm điều kiện chip a8 và 2g ram từ mini 4 trở lên mới đc
LiemPT
CAO CẤP
5 năm
@LiemPT Đã xem được trong Apple.com rồi. May quá máy mình vẫn lên được và đang hóng vụ màn hình thứ 2 cho Mac OS xem thế nào. Mở sopcast trên Mac và chuyển màn hình qua iPad xem bóng đá còn Mac vẫn làm việc được.
Screen Shot 2019-06-05 at 9.37.19 AM.png
VVvMM
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn test thử vụ hỗ trợ bút với độ trễ 9ms xem nào, không biết ipad pro đời cũ có được cải thiện độ trễ này không nhỉ?
linherest
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang rất quan tâm đến tính năng Sidecar - làm màn hình thứ 2 cho Mac.
Bạn đã thử trải nghiệm tính năng này chưa?
So với việc dùng các phần mềm của hãng thứ 3 như hiện tại thì có gì hơn không nhỉ?
Booooozyer
TÍCH CỰC
5 năm
@linherest Cơ bản là mượt mà hơn dùng app Duet bác ạ, Mình có dùng thử thiết kế Adobe Illustrator trên màn ipad khi cắm Sidecar thì nó có đội lag nhất định nhưng ở mức chấp nhận dược, hơn nữa cả 2 máy đều đang chạy beta đầu tiên nên nhìn chung là ngon. 😁
Ipad thêm phần bá đạo. Nhìn con ipad pờ rồ đẹp vãi
Không biết tính năng chia đôi màn hình có hỗ trợ full cho tất cả các app không. Hiện giờ face, zalo, mục setting và nhiều app khác ko thể chia đôi màn hình trên ios 12 đc
ok_never
TÍCH CỰC
5 năm
@andaicadt Ios 12 đã hỗ trợ r bạn ơi, nhưng quan trọng lập trình viên ko tích hợp vào ứng dụng ấy. Như youtube với facebook rất quan trọng mà tụi nó ko chịu làm
anhlt
CAO CẤP
5 năm
Cắm mỗi còn chuột thôi mà rắc rối vãi ra lại còn adapter nữa! Vẫn phế quá để làm vc được một mớ phụ kiện kèm theo haizzz
anhlt
CAO CẤP
5 năm
@Jakee Cứ hàng ngày dùng liên tục mới thấm cái setup và 1 đống phụ kiện nhé! Thằng apple này quá bảo thủ về ipad
LiemPT
CAO CẤP
5 năm
@wall_iscol Tuyệt vời đó bạn. Để mình up cái iPad của mình lên. Mà bạn đã thử tính năng dùng iPad làm màn hình thứ 2 cho Mac OS chưa? Kết nối qua wifi hay qua cable ấy nhỉ?
hoangemini
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhlt Android thì chuột Bluetooth gắn hiển thị con chuột chạy ầm ầm, iPhone, iPad chả có tín hiệu gì, chán, Android về khoản này bá đạo hơn
tinhteduy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wall_iscol kết nối như nào bạn, mình search mãi trong bluetooth ko thấy trackpad II của mình đâu hết, đã lên os 13. thanks
drleo888
ĐẠI BÀNG
5 năm
IpadOS với Windows 10 trên Surface thì cái nào ngon hơn nhỉ???
@drleo888 Xét riêng hỗ trợ cảm ứng thì iPadOS hơn, các khía cạnh còn lại thì tất nhiên là Windows 10 hơn hẳn.
ipad pro apple nên dịch cái cổng USB C xún dưới gần cạnh dưới cho dễ cắm khi đứng dọc, để ở giữa cắm dị vãi
khang20
TÍCH CỰC
5 năm
nó định cạnh tranh vs Surface đây mà
JizinT
TÍCH CỰC
5 năm
Ipad pro 10.5 có được hỗ trợ không ta ? Mang tiếng pro mà không có thì đắng lắm đây....
Xutu1990
ĐẠI BÀNG
5 năm
@JizinT Hình như chuột chỉ hỗ trợ ipad pro mới qua cổng C thì phải. Không biết có hỗ trợ các ipad khác không nhỉ ?
LiemPT
CAO CẤP
5 năm
@Xutu1990 Ở trên có bạn quay video kết nối với Magic Mouse bluetooth đó.
JizinT
TÍCH CỰC
5 năm
@Xutu1990 Mình nghĩ sẽ dùng chuột không dây chứ, giờ mấy ai dùng chuột dây cho di động
tinhteduy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@LiemPT kết nối ntn bác, mình search trong bluetooth ko thấy , mình định thử với Trackpad II. thanks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019