Trên tay wifi mesh TP-Link Deco M5: rất dễ setup, nhiều ứng dụng hữu ích và đáng giá

ND Minh Đức
26/9/2019 6:44Phản hồi: 309
309 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tr Thay
TÍCH CỰC
5 năm
Định mua dùng mà không có nhà rộng để xài
Văn phòng cty sắp chuyển chắc phải dùng đến cái này, đang dùng unifi và mirotik 60 thiết bị vẫn thấy ok lắm, nhưng sang chỗ mới lại 2 3 tầng thì dùng Mesh rồi
tuan2183
ĐẠI BÀNG
5 năm
đúng là bộ này dùng rất ok. Chỉ có điều cục nguồn đi kè rất nhanh hỏng, sau một gian sử dụng nó rất nóng và bị chảy nước màu vàng (Không biết nước từ đâu). Mình đã hư 2 cục và phải mua loại tương tự để thay, còn bảo hành chính hãng thì rất nhiêu khê, hỏng cục nguồn và phải bắt gửi toàn bộ sản phẩm mới bảo hành nên mình mua ngoài cục nguồn mấy chục nghìn thay.
kensuka
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuan2183 Bộ này bác mua ở đâu vậy ? Mình mua trên tiki và được bán bởi chính Tiki Trading nhưng không thấy tem bảo hành đâu cả. Bộ của bác có tem bảo hành không ?
vantienart
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang dùng một bộ và cảm thấy khá hài lòng.
nhìn khá ổn
Ruiz
CAO CẤP
5 năm
Có con nào tích hợp luôn chặn quảng cáo không ta? Cho dễ xài, TV, Box gì kết nối chặn luôn
azifofo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang xài em TP link av 600.
Phát wifi chạy theo đường dây điện. Khá là Ok
nqdong
TÍCH CỰC
4 năm
@azifofo Xài loại này ping có ok không bạn?
fine
TÍCH CỰC
5 năm
Anh chủ,

Như vậy vẫn cần dây mạng cho mỗi cục đúng không.
fine
TÍCH CỰC
5 năm
@anhvu19 Cảm ơn bạn!
Mình cũng nghĩ là không cần dây mạng mới phải. Nhưng đọc mô tả từ anh chủ nên mình mới hỏi cho rõ.
@fine Bạn chỉ cần cắm dây Lan vào deco chính ( main ) thôi , các node còn lại ko cần . Muốn ngon hơn nữa thì cắm dây luôn 2 cái còn lại !
vuducdong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyennhut0507 bạn ơi, giữa node chính và node phụ nối với nhau bằng dây LAN là ok hơn, đúng ko?
@vuducdong Đúng rồi nhưng phải qua mô hình thế này : Con chính -> switch -> 2 con phụ , có thể nối theo mô hình này nữa : Con chính ->node2->node3 ( con 3 cắm dây vào con 2 , con 2 cắm dây vô con chính )
kyoneo
ĐẠI BÀNG
5 năm
nhà cũng chỉ có dùng 1 cái wifi 2 băng tầng với 1 con repeater, còn cái này chưa có kinh phí
hanawakul
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chủ thớt quên chưa chỉnh sửa tiêu đề trong video 😁
Screen Shot 2019-10-10 at 9.23.23 AM.png
thienan7
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hình như Lazada có sale xuống còn 3.999.000 hết hôm nay kìa mọi người. Rẻ được hơn Tiki 150 ngàn thì phải https://www.lazada.vn/shop/tp-link-official-store/?spm=a2o4n.pdp.seller.1.5a2b3fb2P7LOPU&itemId=217073386&channelSource=pdp
@thienan7 Giá sale xuống ngon quá . Cũng đáng tiền bỏ ra
springC
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang dùng bộ M4 rất tốt. firmware đã có tiếng việt 9E0B9761-A108-4459-9EDE-2E8E3F225D9B.png
ntvinh1503
ĐẠI BÀNG
5 năm
@springC Firmware hồi trước của M4 không có tính năng set địa chỉ LAN local, làm mình khá vất vả khi connect vào NAS. Nay firm mới đã cho phép chỉnh với chọn sóng 2.4Ghz hay 5Ghz nên tính ra không thua kém M5 hay M9 về công năng 😁
Có điều kiện sẽ lắp em này.
Ưu điểm :Cài đặt dễ dàng , app quản lý từ xa ok ( ở nhà có lỗi xử lý dc ngay ) , tự động chuẩn đón lỗi báo lỗi , thông báo người mới kết nối vào router , thông báo cập nhật phần mềm ok , đã có tiếng việt , full sóng mọi nơi , xem live stream ok , cắm dây kiểu nào cũng chạy , giá thành tốt dễ tiếp cận
Nhược điểm : chơi game hay bị nhảy ping cao ( nhưng vẫn ngon hơn wif chuẩn N và router ac dòng thấp) , xem live stream youtube lâu lâu bị đứng , độ nhạy sóng ( tự động bắt wifi từ dt đến deco ) chưa được tốt bằng router thường , hơi nóng vl ( bệnh chung tản nhiệt tp link hay sao á ) . Còn lại chưa phát hiện
Mình từng xài thử unifi nên cảm nhận deco gọi unifi bằng cụ về ổn định , song sánh
enticu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyennhut0507 mình chơi liên quân cũng bị nhảy ping cao không rõ tại sao, đang lúc gay cấn mém tăng huyết áp
@enticu Tại vì mesh giá rẻ nên nó vậy đấy bạn , bộ này xài cơ bản full sóng thì dc chứ còn chơi game + xem livestream youtube thì còn lâu !
enticu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyennhut0507 mình mò trên diễn đàn của TP-Link thì họ chỉ cách khắc phục bằng cách tắt Mesh cho thiết bị chơi game như link bên dưới, để tối về thử rồi cập nhật lại

https://community.tp-link.com/us/home/forum/topic/180030?page=2
mr.dta
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mesh này phù hợp chung cư hoặc nhà 2 mặt sàn (2 tầng hoặc duplex). Nhà ống thường là nhiều tầng thì Mesh không hiệu quả mấy. Khi đó con ở tầng thấp nhất và tầng cao nhất có kết nối kém (thậm chí ko kết nối) dẫn đến không còn là Mesh nữa.
thienan7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mr.dta Mình nghĩ bác sắp xếp mấy cục Mesh theo hình tam giác cân á. Thì cục tầng 1 và cục tầng 3 có khi giữ được kết nối với nhau. Nhưng mà nhà 4 tầng thì chắc lại phải thêm cục thứ 4 chứ bao nhiêu là vật cản, 3 cục chắc không xuể nổi
Ngon
cuticuti
TÍCH CỰC
5 năm
Em nhớ đọc ở đâu là mesh ko dây thì tốc đọc của các nhánh con ko dây sẽ bị giảm đi 1 nửa, ko biết nó đúng với tất cả loại mesh các hãng ko hay bộ xịn thì sẽ ko bị giảm tốc độ, mấy bộ rẻ mới bị các bác nhỉ. Thực tế em xài con cùi tenda nova 3 mesh ko dây rất ẹ, ráng luồn dây tới từng lầu thì xài ngon hơn hẳn.
P3tj3n
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái giá ....
hm4u1234
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang phân vân giữa M4 và M5, đau đầu ghê
Ae ai dùng hết rồi cho e hỏi ngoài mấy tính năng của app (antivirus, chặn app) thì M5 có hơn M4 chỗ nào và có cần thiết ko ạ?
E hỏi vòng vòng thì chỉ biết hơn số anten
thienan7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hm4u1234 Mình đọc thông số trên trang TP-Link có vẻ ngoài vụ 2 ăng ten vs 4 ăng ten, tốc độ ở 2.4Ghz của M5 cao hơn xíu, thì M5 nó kiểu thông minh tự chọn cách bắc cầu giữa các cục, và tự động chọn lại đường đi khi có 1 cục rớt.

Ngoài ra có cái antivirus cấp router miễn phí 3 năm thôi. Cái hình dáng thì cũng không khẳng định M5 đẹp hơn M4 được, tại có người thích cục wifi tròn lùn mập, có người thích cục wifi cao mà ốm.

Dù gì mua cái M4 (3-pack) hay đám M5 thì cũng được lắp đặt miễn phí như nhau
hm4u1234
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thienan7 E cũng chỉ tìm thấy ttin như b
Mà e còn đọc ở đâu nói M5 chạy nóng hơn M4.
Ko biết cấu hình 2 model này có khác nhau nhiều ko nhỉ? E chỉ biết chung chung là chạy chip Qualcomm
thienan7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hm4u1234 Vụ nóng hơn là mình chịu thua không trả lời được rồi, sợ nói đại mà sai thì lại hại bạn. Còn chip thì có vẻ không công bố cụ thể, chỉ thấy là cpu 4 nhân của Qualcomm. Lấy thông tin trên mấy trang kiểu wikidevi thì không chắc có đúng không nữa
@hm4u1234 Có gì đâu phân vân . M5 ngon hơn mọi mặt nhưng giá thì đắt hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019