Tư vấn tai nghe dành cho "audiophile" giá rẻ dưới 800k

thainguu
7/11/2019 13:28Phản hồi: 161
161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

doremon234
TÍCH CỰC
4 năm
Audiophile gì mà lại mua tai nghe max 800k. Nghe cho nó phí công sưu tầm nhạc lossless đi à ông.
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
@doremon234 bạn vui lòng đọc kỹ trước khi phán, tinh tế giúp em chút
caphe17
TÍCH CỰC
4 năm
Audiophile VN ít chơi tai nghe.
Audiophile tại VN đa số toàn chơi theo kiểu khoe thiết bị.

Bài viết của bạn chỉ nên đặt là tai nghe tốt nhất trong tầm giá 800k... chứ chả có cái tai nghe hi-end nào với giá đó cả.

Tui hồi trước đam mê giờ bỏ rồi, mua cái tai nghe blutooth Huawei AM61 đủ nghe rồi...
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
@caphe17 e nghĩ là ko thể đánh giá phiến diện v đc ạ, nhiều audiophile tại VN có kiến thức và kinh nghiệm về âm thanh, thiết bị lắm đấy
suanin
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình là một basshead, trước khi đặt con 55ap này khá kỳ vọng về bass nhưng khi nghe thực tế (cả trên đt,ip,lg,xiaomi,laptop,pc) chất bass ra không đủ. Mình phải chỉnh Eq thì bass mới nên. Khi chỉnh EQ thì phải công nhận bass con này sâu, nhưng không sáng âm. Mid, treble tối, nghe nhiều là đau tai. Phí tiền v@
@suanin Kiếm ath nghe thử bass xem bác
Sing_1975
TÍCH CỰC
4 năm
Có con tai HTC theo máy (có tầm 3 năm nên quên model) cũng rất ổn, giá thị trường hiện cũng rẻ. Từ khi có tai bluetooth cũng ít xài đi vì dây nhợ bất tiện
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
Cảm ơn các bác đã tham gia thảo luận và cho em ý kiến!

Thật sự khi đi nghe, những tai nghe tầm giá 700k đến dưới 1tr thì chất lượng âm thanh cũng ở mức quanh quẩn đó, không tạo nên nhiều sự khác biệt, còn muốn ok hơn thì chắc phải lên tầm 2-3tr hic

Em chỉ là dân có đôi tai không sắc xảo, beginner, dòng nhạc em hiện tại cũng chỉ pop, R&B, instrumental... Kiến thức về âm thanh của em cũng chỉ ở mức kém, sau khi thử qua nhiều loại tai nghe có sẵn tại các model cho thử tại Xuân Vũ, cộng với phù hợp với nguồn phát điện thoại bình dân của em, em tạm thời múc SoundMagic E11C vì sự mộc mạc của nó. Sau này có điều kiện, khi đôi tai đã nâng tầm, kiến thức đủ chuyên sâu em sẽ lên dần 😁

Thú chơi âm thanh phải là có điều kiện mới đi theo đc các bác ợ xD
@thainguu Nhưng e vẫn vote Tin T2. Ko biết bác nghe thử chưa?
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
@pro744 ko có điều kiện nghe thử bác ạ, Tin e đọc mọi người thấy khen quá
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
Với lại, cho em xin đính chính thêm lần nữa về cái title, em ko dám nhận mình là audiophile j nhé, trình kém mà. Em chỉ đặt tiêu đề vậy để thu hút các bác có kinh nghiệm vào cho ý kiến học hửi thôi 😁 :D
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
plus, e bị mê mẩn bởi chất âm mid ngọt ngào mạnh mẽ của Yuin PK2 ạ 😁
thanhttvm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thainguu mua con pk2 cũ nghe là đc rồi, tầm giá dưới 2 củ ko con inear hay earbud nào nghe mid và âm trường ngon bằng pk2 đâu.
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhttvm e khá nghe tạp, thỉnh thoảng nghe EDM, với lại pop nhạc trẻ hit bây giờ nhiều bài cũng cần bass, mà hình như PK2 lượng bass thấp quá thì phải, hôm thử ko nghe hết đc
Anonymox
TÍCH CỰC
4 năm
Tư vấn cho bạn chiếc tai nghe đa năng chất lượng âm thanh cực tốt & giá cực ngon mà mình đang dùng nhé (1 điểm duy nhất nó là tai nghe on-ear, không phải in-ear):
Creative Sound Blaster JAM
Mình mua con này trên Amazon cách đây 2 năm đợt BF giảm 50% còn 25$, về VN là khoảng 750k.
- Nó vừa là tai nghe không dây + có dây.
- Có chip xử lý âm độc lập Sound Blaster chất lượng nổi tiếng thế giới cho âm thanh cho vi tính.
- Khi bạn dùng bình thường thì nó là tai nghe bluetooth. Chất lượng âm thanh tốt trong tầm 1.5tr đổ xuống. Bạn thích nghe nhiều bass, thì có nút "BASS" trực tiếp trên tai nghe để tăng bass.
- Khi bạn cắm vào máy tính qua cổng USB thì nó sẽ cần cài driver riêng của nó để sử dụng (nó không sử dụng âm thanh analog từ máy tính hay các thết bị khác mà sử dụng chip giải mã tích hợp trên tai nghe). Khi dùng qua chế độ này thì phần mềm điều khiển của nó bắt đầu hoạt động. Và bạn sẽ cực kỳ ấn tượng với chất lượng âm thanh mà nó mang lại (giống như bạn đầu tư DAC + tai nghe chứ không chỉ mỗi tai nghe), có thể nói là sánh ngang với các tai nghe 4-5tr hoặc hơn nếu không đi kèm với DAC xịn. Phần mềm điều khiển cũng cực kỳ linh hoạt, có nhiều chế độ nghe khác nhau như nghe nhạc, xem phim, chơi game. Với mỗi chế độ, cảm nhận khác nhau là rõ rệt mà chất lượng âm thanh nó mang lại. Mình đặc biệt thích tính năng Crystalizer nâng chất lượng mp3 dù chỉ nghe 128kbs. Ngoài ra chế độ Surround sẽ mang lại cảm giác âm trường rộng mà hầu như hiếm tai nghe làm được (mình chưa được nghe tai nào làm đc cả, mới chỉ nghe trên loa xịn mới cho ra cảm giác này thôi).
- Tai nghe cực nhẹ, mình đeo đến 4-5 tiếng mà không bị mỏi.
- Khi sử dụng không dây thì nghe đc khá lâu, theo NSX là 12 tiếng, mình thì chưa đo thử xem chính xác bao lâu, nhưng ít nhất cũng phải trên 10 tiếng theo như mình cảm nhận.
- Nhược điểm duy nhất là mút tai nghe sẽ dễ bị hỏng theo thời gian (mình lỡ làm rách đang phải tìm cái thay mà chưa biết kiếm ở đâu).
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
@Anonymox vâng em cảm ơn bác cho e gợi ý ngon, e sẽ tìm hiểu thêm và có thể sẽ phải chi tiền quất thêm ạ, vì on ear e chưa có cái nào 😁
kenu97
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thử qua mấy tai của KZ thấy khá là ổn áp trong tần giá. Tính tổng thể từ chất âm cho đến build, độ dễ chịu khi sử dụng lâu.
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
@kenu97 cảm ơn bác, e chưa thử qua nhiều KZ, nhưng những con e thử thì thấy KZ âm hơi sáng quá, với lại chất âm không được mộc mạc lắm, vì e yêu thích vẻ nguyên bản của âm nhạc chứ ko phải digital hoá, có thể do các mẫu e thử ko phù hợp
Sennheiser cx.200+LG V30 âm thanh đỉnh như Sony nhé bác 😃
Audiophile là dùng để nói về người mê âm thanh chất lượng cao, tai nghe 700-800k chỉ là made in china tầm thấp thì tiêu đề đã thấy không ổn rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019