Vài dòng cảm nhận về thiết kế của Mi Mix 2: kĩ lưỡng, tinh tế, đơn giản và sexy

Duy Luân
2/12/2017 22:37Phản hồi: 231
Vài dòng cảm nhận về thiết kế của Mi Mix 2: kĩ lưỡng, tinh tế, đơn giản và sexy
Mi Mix năm ngoái đã tạo ra một cơn sốt, một xu hướng mới nhờ màn hình viền siêu mỏng, thứ mà Xiaomi không thường làm được. Năm nay, Mi Mix 2 trông có vẻ khiêm nhường hơn, nhẹ nhàng hơn so với người anh của mình nhưng không vì thế mà máy bớt đẹp đi mà trái lại, nó còn trở nên dễ cầm, dễ dùng hơn bao giờ hết nhờ việc hoàn thiện tốt hơn và thiết kế thân thiện hơn. Mình biết là đã có mấy bài về Mi Mix 2 rồi, nhưng không thể hoãn cái sự sung sướng này được nên thôi viết thêm bài nữa để kể với anh em kĩ hơn về thiết kế của máy.

Cái đầu tiên bạn sẽ hỏi nếu đã từng thấy Mi Mix 1 đó là ủa, viền màn hình của Mi Mix 2 dày hơn hả? Đúng vậy, ban đầu khi chiếc Mix 2 ra mắt mình cũng bất ngờ lắm và cứ nghĩ rằng đây là một bước lùi của sản phẩm. Nhưng sau khi cầm chiếc điện thoại này trên tay mình mới thấy rằng cái dày hơn này chủ yếu là do phần khung của điện thoại giờ không còn chặt vuông góc xuống mà hơi bầu bầu một chút nên khi nhìn từ trước tới bạn sẽ tưởng rằng viền dày. Thực chất kích thước viền màn hình của Mix 2 cũng chỉ tương đương Mix 1 mà thôi, và cũng giống với nhiều smartphone viền mỏng khác trên thị trường hiện nay.

Cảm giác cầm máy trong tay vẫn rất xịn, rất cao cấp, không có gì để chê, thậm chí hoàn thiện còn tốt hơn đời đầu nhiều. Điều đó có được nhờ nhiều yếu tố khác nhau cùng kết hợp lại: khung kim loại bo cong, mặt lưng bằng gốm bóng bẩy nhưng không trơn, trọng lượng hơi nặng và độ khít tuyệt vời của hai mặt kính khi ép vào khung máy (Mi Mix 1 bị dở khoảng này, khe hở vẫn khá to nhìn không phê).

Năm nay nhờ kích thước màn hình rút từ 6,4" xuống còn 6", lại đổi sang tỉ lệ 18:9 nên máy cũng trở nên gọn gàng hơn, dễ cầm hơn và tạo được sự thân quen giống như khi bạn cầm những chiếc điện thoại cao cấp khác chứ không phải là cảm giác mạnh và lạ như Mi Mix 1. Kích thước đã từng là một rào cản lớn với bạn nào thích chơi Mi Mix 1, năm nay thì không phải lo nữa. Tính ra thì Mi Mix 1 còn gọi hơn cả chiếc iPhone 7 Plus.

Năm nay Mi Mix 2 không còn dùng công nghệ truyền âm thanh bằng rung động như Mi Mix 1 nữa, họ quay trở về sử dụng loa thoại truyền thống. Tuy nhiên, Xiaomi thiết kế phần loa này cực kì khéo léo, chỉ là một góc cắt rất nhỏ và vô cùng tinh tế ở cạnh trên. Chỉ khi nào nhìn kĩ bạn mới thấy nó. So với cách mà LG, Samsung và Apple làm loa thoại cho chiếc smartphone viền mỏng của họ, Mi Mix 2 đẹp hơn gấp nhiều lần.

Có lẽ nhiều bạn sẽ khó chịu vì camera trước của Mi Mix 2 nằm ở cạnh dưới thay vì cạnh trên. Với mình thì điều này chẳng là vấn đề và cũng không ảnh hưởng gì tới việc sử dụng hay thâm mỹ cả. Nhưng khi cầm chiếc máy này đưa cho một số người xung quanh xem thì mới đầu ai cũng ngạc nhiên và thấy khó hiểu về quyết định của Xiaomi. Nhưng miễn là nó không ảnh hưởng gì là được, nằm đâu cũng thế.

Nếu như mặt trước của Mi Mix 2 chỉ ấn tượng khi mở màn hình lên thì mặt sau của máy nhìn vào là đã thấy thích. Xiaomi rất khéo léo chọn màu vàng đồng cho vòng kim loại bao quanh camera cộng với dòng chữ đầy tự hào "Mi Mix designed by Xiaomi" khiến sản phẩm nổi bật và thu hút sự chú ý. Mặt lưng này cũng rất sạch sẽ không bị chia cắt làm nhiều phần, lại được làm từ gốm nên nhìn rất hay, đơn giản nhưng cực kì sexy. Với mình, mặt lưng của Mi Mix 2 là mặt lưng đẹp nhất trong số những chiếc điện thoại ra mắt trong năm 2017. Mi Mix 2 còn phiên bản làm từ gốm nguyên khối nữa, nghe bảo đẹp lắm, mà mình chưa được trên tay nên chưa rõ thế nào. Để ráng đi kiếm một con về cho các bạn xem nhé.

Một lưu ý nhỏ, nếu bạn hay ra mồ hôi tay thì mặt sau của Mi Mix 2 sẽ bám vân tay khá nhiều đấy nhé. Chắc phải thủ theo một cái khăn nhỏ để lau cho đẹp.

Cảm biến vân tay của Mi Mix 2 được đặt ngoài sau lưng, giống nhiều smartphone của LG, Google. Năm nay Xiaomi đã rút kinh nghiệm đặt cảm biến này xít xuống một chút so với máy ảnh nên mình không còn chạm nhầm như Mi Mix 1. Rất đáng khen cho Xiaomi, và đây cũng là một trong những bằng chứng cho thấy hãng chấp nhận thay đổi và để ý những tiểu tiết nhằm giúp bạn có trải nghiệm với máy tốt hơn, thân thiện hơn.

Quảng cáo

Tiếp đà đang nói về vụ thân thiện, nếu bạn lấy khay SIM của máy ra, trên đó có khắc dòng chữ đánh dấu mặt nào hướng lên để lúc nhét khay vào máy không bị nhầm. Một chi tiết cực kì nhỏ và đơn giản nhưng không phải hãng nào cũng làm, kể cả Apple, trong khi thực tế mình đã từng nhiều lần nhét ngược mặt khay SIM nên những gợi ý nhỏ như thế này lại rất hữu ích và ghi điểm với mình. Nào có cần gì phức tạp đâu, đúng không?

Khi vào trong giao diện, Xiaomi cũng có một thông báo theo mình thấy là rất quan trọng nhưng nhiều hãng bỏ qua: cảnh báo cho người dùng biết rằng nếu quên mã PIN thì sẽ phải chịu cảnh mất hết dữ liệu để reset máy. Mình hay để ý mấy cái nhỏ nhỏ mà có ích như vậy, và Xiaomi đã làm rất tốt khâu thiết kế UX. Phần giao diện rồi tính năng phần mềm mình sẽ chia sẻ kĩ hơn với các bạn trong một bài riêng nhé.

Để mình dùng thêm chiếc Mi Mix 2 rồi sẽ chia sẻ thêm cho các bạn về pin, camera và đánh giá tổng quan. Hãy chờ những bài đó nha.
231 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công nhận mix đẹp thật
cu kum
TÍCH CỰC
6 năm
Bản gốm còn đc
@cu kum bản này cũng là gốm nhưng là gốm và viền kim loại
máy đẹp, ko biết giá thế nào?
@luckymouse711 Thì ở vn tầm hơn 11 tr, xách tay có lẽ rẻ hơn.
Cũng muốn xúc 1 em lắm 😔:(;)
icemax
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phongba046 Đẹp rẻ dùng rất ngon, quá đã rồi, xúc đi bạn, chờ gì nữa
@phongba046 13tr chính hãng nhé,cũng khá ngon :v
noridomi
TÍCH CỰC
6 năm
@luckymouse711 Giá chính hãng là 12tr990 nha. Viền camera mạ vàng 18k chứ ko phải màu vàng đồng như mod nói.
Cũng ngon , xioami là khá tốt rồi, chỉ còn cái os làm máy nào ra máy đó là ngon, giờ mọi máy từ lớn tới nhỏ đều giống nhau, không có chất riêng gì cả 😃
manhtuoong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TKbarcelona nhận thấy ảnh tệ , cam có vẻ không ngon
@TKbarcelona Không biết bác xài máy nào chụp chứ mấy tấm này nói thật cả về độ nét + màu sắc đều dưới trung bình (so với cam điện thoại). Tấm chụp buổi sáng còn chưa chắc qua nổi con BB Q10 ghẻ em đang xài
@boybl1990 Bác ơi up lên đây thì tính gì độ nét . 50m mà up lên đây cũng chỉ còn 50kb nét làm sao được .
@boybl1990 Mình sài galaxy s2hd nhé
Nhìn đã ghê, cơ mà hết tiền
@carddienthoai.com Hết tiền thì chọn Mi A1 đi bạn, bữa trước tớ cũng tính hốt con này, mà thấy giá > 10 triệu nên lại thôi. Chọn Mi A1 cho đứa cháu cho nó tự sướng xóa phông chơi, bữa đó mua có 5 triệu ở đây https://www./xiaomi-mi-a1-4gb64gb-den-hang-phan-phoi-chinh-thuc-14873457.html. Bữa nay tính mua về dùng mà quay lại xem nó lên 5,6 triệu rùi.
noridomi
TÍCH CỰC
6 năm
@Yo-so-lingkim Mua mia1 thì nên mua mi 5x hơn. Coi như cùng 1 máy, thik Android gốc thì up rom mi a1 vào. Mi a1 lại ko thể chạy miui đc.
banvatoi2
ĐẠI BÀNG
6 năm
nhìn yêu quá
Ước chi xiaomi nó không tùy biến cái giao diện kiểu na ná iOS nữa. Để gốc như oneplus, htc hay essentrash phone là tuyệt nhất. Phần cứng làm tốt rồi nhưng phần mềm chưa ngon. ( Mà ít nhất vẫn ngon hơn samsung, đau thế chứ )
@KOK à, mình chỉ nói SS cũng có thôi, chứ dịch vụ bên t3 nào mà mạnh đc như dịch vụ hãng
KOK
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tranguyenghia Thế thì dịch vụ Cloud của Sam vẫn thu Mi nhé. Mi nó lưu cả cài đặt setting luôn cơ.
@KOK Chắc bác chưa dùng SS Cloud rồi
KOK
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tranguyenghia Hehe, cái này chỉ có các con Sam hạng Flagship là được hỗ trợ đầy đủ nhé. Sam bản cấp thấp hơn ko có nhé. Còn Miui thì từ ghẻ lở hắc lào cũng có tính năng như nhau bạn ạ.
Vẫn thích Mi Mix 1 hơn full gốm có trơn mà cầm vào gốm hết đã cực kì, với các hãng khác cũng nên xài gốm nhiều hơn cứng hơn khó bị xước trầy nhoực là dễ bể với bẩn thôi. Hóng bài tiếp theo của anh Luân
Máy làm khá đẹp, nhìn hấp dẫn và sang trọng.
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
Những bài viết về đt mà @duyluan chê là duyluan xài, còn bài khen là không xài phải không duyluan? 😃
@Saigonam Cũng đúng hahaha
iSoft
TÍCH CỰC
6 năm
Nhiều bạn cứ mang chính trị vô rồi phản bác, anti các kiểu hàng tàu làm gì, sản phẩm tốt thì khen, xiaomi với huawei đâu phải chỉ làm đt bán cho VN. Cái nào ra cái đó chứ
tieutu911
TÍCH CỰC
6 năm
có 1 điều kỳ lạ là tgdd có bán các model của xiaomi nhưng lại không bán mimix 2 ( mimix2 đã phân phối chính thức tại vn ) có nt hỏi thì nv trả lời không có ý định kinh doanh mix2. Định trải nghiệm trước khi mua vì chổ mình không có bán. Vì từng sài mi5 màn hình rất đẹp ( đẹp hơn LG g6 )
@tieutu911 Không bán là do Samsung và Oppo không cho lấy về bán đó bạn.
tieutu911
TÍCH CỰC
6 năm
@huutai_pasion chơi xấu. Hèn chi thấy pft cũng chả có bán mặc dù có phân phối các model khác của xiaomi. Mà lấy cái đó về bán thì mấy dòng cao của hảng kia lao đao
fan xiaomi nhưng ko thích mi mix 2, phải màn to như mix 1 mới thích.
wenquan
TÍCH CỰC
6 năm
Để ý thấy @Duy Luân rất hay dùng Slack, bác dùng phần mềm này cho việc gì vậy
@Duy Luân Mình k tị nạnh hay hỏi khó. Tại khi mua sp doanh nghiệp, thường thì ngta mua chung luôn 1 gói thôi. Nên dễ thấy lync dc cài nhiều.
@wink Công ty mình đã mua Office 365 nhưng cũng không xài Lync 😁 cơ bản vì Slack vượt trội hơn nhiều về notification, đa nền tảng, tính linh hoạt, search, lưu trữ file, chưa kể khả năng tương thích và tích hợp với các dịch vụ khác bên thứ ba
nforce
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Off topic, nhưng slack ngon hơn lync nhiều, ai xài slack rồi sẽ chỉ chấp nhận được MS Team thôi, chứ Lync ko có tuổi.
@nforce Ừa, MS Team cũng ok á 😁
sothia0105
ĐẠI BÀNG
6 năm
đc đó
mình thích mix 1 hơn nên đã mua, mix 2 viền trên không phê
wtf9999
CAO CẤP
6 năm
@p.a.tuan Mix 2 viền xung quanh thấy dày hơn mix 1 ,ko sexy bằng mix 1
Mi mix là cái đt mà không ai nỡ chê thiết kế của nó. Nó rất có sức hút
1431988