Vì sao Apple, Samsung, Xiaomi muốn tự làm chip di động mà không xài của Qualcomm, MediaTek?

Duy Luân
3/3/2017 21:30Phản hồi: 205
205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

konkot
TÍCH CỰC
7 năm
Mình nghĩ các hãng trung quốc đua nhau làm chip là do họ đã đánh cắp được công nghệ của các nước khác
Chip A apple mạnh 1 phần do tối ưu tối trên IOS, 1 phần size lớn hơn nhiều so với chip trên Android nhé.
@Căm Ghét Cơm Sườn Cái size lớn này chuẩn này, kích thước chip Apple lúc nào chả lớn nhất, nên có nhiều lợi thế về hiệu năng và tản nhiệt, vì điện thoại của Apple không có các cảm biến như nhịp tim, độ ẩm, đèn báo led v.v.. như mấy hãng kia nên dễ dàng bố trí mạch trên main với chip kích thước lớn vậy.
họ có thể làm được , họ muốn gây dựng thương hiệu cho chính họ , đơn giản là vì họ muốn có thật nhiều tiền và nhiều hơn nữa
Điều này phải nói vào năm 83 về vđ thiết kế ARM(cong ty máy tính Acorn) và hoàn tất chúng vào 85 gọi arm1,1 năm sau có arm2 có tuyến dữ liệu 32-bit đơn giản hiệu quả nhất ở thời đó,kế tiếp là arm3 .Cho đến cuối thập niên 80 cty máy tính Apple chính thức
hợp tác Acorn để cùng nhau phát triển các thế hệ lỏi Arm mới hơn,quyết định này có ý ng lớn lao làm Acorn nâng nhóm thiết kế này thành một cty mới là ARM limeted và một thời gian ngắn sau đó cty này được đưa ra Sàn gd ck Anh.Con đẻ của sự hợp tác phát
triển này Táo mẻ đã có Arm6 đuọc công nhận vào năm 91 .Từ đó apple đã sinh ra bộ xl mang tên Arm 610 dựa trên nền tảng Arm6 của 2 hãng để làm cơ sở cho PDA voi cai tên Apple Newton. trải qua nhiều năm tháng ,nuôi mộng phát triển 1 smartp làm dấu ấn cho
đời. và,cho đến năm 2007 một ip 2G ra đời .Soc của Táo mẻ ko bán mua ,nó chỉ sd trong sp của Apple (ipad,ip,ipod,A TV) đó là bí mật của nó ,rất khó khăn tìm kiếm thông tin bên trong Soc - Ss chỉ gia công cho táo cho đến sau này.Tóm gọn vậy! Chú nhỏ ko
biết hay giả vờ ko biết điều ẩn 1 động cơ ko tốt từ bên trong.Những cái link doanh thu lợi nhuận,ca ngợi Ss thần thánh hay những đường link dìm táo mẻ thì tung xới gg cũng tìm ra để "hợp tung ,liên hoành" ,thì hà tất gì phải đặt khéo
câu hỏi.Tôi nói cho bạn biết thằng táo nó ko đơn giản như mấy đứa anti và dìm hàng đâu nhé,Nó ko khơi khơi để nó ngồi chẩm chệ trên thế giới với cái mác 5 hãng cn đứng đầu tg.Và ss cũng chỉ là nhà ss phần cứng đơn thuần nếu nó ko hoàn thiện Tizen để làm
thế lớn lâu dài cho mình! Cũng nhờ gia công chip cho các thế hệ ip 2,3...mà đến năm 2010 mới tung chiếu ra con exynos 3 đơn trên galaxy s được cấp phép bởi ARM Cortex A8 cpu.Cho nên bạn nhỏ(Nhìn cái mặt trong avata) ko nên mở miệng thị phạm thằng Táo
mẻ một cách thiếu căn cứ và thiếu kiến thức.
Tôi là ko ưa nhũnng ng thích nói ngược thế này.Thà bạn troll .
@ngaythu6-lamuor đúng là như vậy , tất cả các hãng đt trên tt hiện nay , muốn nhàn nhã thì phải tự tạo cho mình 1 hệ sinh thái riêng . kể cả mảng dđ của ss cũng vậy , rất bấp bênh nếu như ko có hệ sinh thái riêng , mà vẫn phải chơi theo luật của ng khác đặt ra , theo mình thì 1 số bạn trên nay luôn xoáy vào cấu hình của táo , dạ xin thưa là táo nó đang cạnh tranh rất nhàn ạ . os nó sx ra , phần cứng nó đi thuê thằng khác làm cho nó ( thậm trí là đói thủ luôn ) . tại sao lại " bất công bằng " vậy ? dạ trăm sự tại thằng ios ạ . nó đã đi đúng hướng ngay từ đầu , và đó là giá trị cốt lõi của nó . cơm áo gạo tiền nằm cả ở đó , có seeder hay anti gì thì cũng vậy thôi . nó càng đắt hàng . nhưng thú thực là mình cũng thich sd cả android nữa , mở , và rất giống 1 cái pc thu nhỏ , tuy chưa ổn định bằng ios . 😃
Apple có xài chip của Qualcomm hay của Mediatek hả mod ?
@shrelax84 Có ghi trong bài mà. Modem LTE
ndlinhql
TÍCH CỰC
7 năm
@shrelax84 Có bạn chip thu phát sóng mới đây thêm intel nữa nữa nhưng chip intel không bằng Qc
Sẽ thế đ** nào nếu thằng qualcom nó bực mình tự sản xuất điện thoại. Cứ chọc nó đi đến lúc nó ra tay chúng mày chết hết
Phải tự làm cả phần mềm như Apple nữa mới ngon. Chứ chip Exynos với Kirin gì chạy Android thì khả năng vẫn đi sau Apple 2 năm về tốc độ, ko biết flagship Android năm nay đã vượt 6s chưa 😆
@Khánh Bee ông trên phán như thánh ấy , lần đầu tiên nghe benchmark mới là thước đo hiệu năng của smartphone , con số ấy chả nói lên dc điều gì , cái cần là trải nghiệm thực tế như ông kia đã post clip của Vinh Vật Vờ lên
@thenhantinh Cái gì đây? Thua thanh niên này =)))

Câu sau vả vỡ mồm câu trước, haha 😁
@Duy Luân Trải nghiệm luôn khác nhau, vì thế mỗi bài speedtest của mỗi chanel cũng khác nhau. Nhưng tựu chung lại thì iPhone vẫn luôn chiến thắng với cách biệt rõ ràng.
@thenhantinh Người dùng ko quan tâm tốc độ thì mấy cái clip so sánh, speedtest máy nọ máy kia cho ai xem hả e? Tất nhiên có nhiều ng ko rành công nghệ lắm. Nhưng ng ta sẽ nghe ng khác nói là iPhone nhanh, ổn định nhất trong các máy cao cấp nên ng ta mua theo. Rồi ng ta dùng sẽ cảm nhận đc nó mượt, ít lỗi nên ng ta thích. Nếu lởm thì sau ai mua nữa? Ko quan tâm tốc độ thì mua máy cao cấp đắt tiền làm gì, mua con Galaxy Y đc rồi. Chả có ai là ko quan tâm hết, chỉ là theo các cách khác nhau thôi e.
AngelaPT
TÍCH CỰC
7 năm
Vì Apple luôn luôn đi đâug xu thế mà. Nên SS học theo thôi. Nhung ko đủ tuổi đú theo Chip của Apple
Có cảm giác bài nào của bác Duy Luân cũng rất chất.
Đến cả những cmt trong bài cũng chất chứ ko toàn cmt gây war.
Đề nghị nhân giống 😆
Quan điểm cá nhân là càng nhiều hãng nghiên cứu chip mới thì người tiêu dùng càng có lợi. Có nhiều lựa chọn hơn , giá hợp lý hơn.
@Vietgianga15 Gửi cho vài em gái để nhân giống nhé 😁
@Duy Luân Đợi đẻ cố đứa con gái đc ko 😆
congminh1709
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đủ lực thì làm thôi, làm chủ được phần cứng thiết bị. Không đủ lực tự làm thì mua về dùng cho khoẻ. Vậy thôi 😁
skivn
ĐẠI BÀNG
7 năm
nói chung tự làm thì sướng cho nsx ( nếu đủ nhân lực và tiềm lực ) còn ntd thì tùy 😁 vì đòi hỏi tối ưu hóa cao nên lỡ fail thì thọt lắm . Điểm mạnh mà mình thấy rõ nhất của thằng snap là dẫn đầu đồ họa di động và đc cộng đồng xda hỗ trợ rộng hơn nhiều so với mediatek và exynos :D .
@skivn GPU ngoài Adreno của Walcomm còn có Mali của ARM và PowerVR của Imagination nữa, dẫn đầu nỗi gì!?! Samsung và Mediatek và Apple chưa đủ tuổi sx GPU nhé!
@QLNN có hiểu chữ build ko?
https://tinhte.vn/threads/ben-trong-soc-apple-a9x-dien-tich-lon-hon-ca-cpu-skylake-desktop-12-nhan-gpu-tuy-bien.2532029/
@mandyhades Chú định nói cái gì, tôi nói Apple, SS, Mediatek chưa sx được GPU, ai ko đồng ý thì cứ chứng minh tôi nói sai, ko có lằng nhằng câu chữ, hiểu thế lọ thế chai gì hết!
Xa_Que
TÍCH CỰC
7 năm
Mình vừa đi họp bên BKAV về và xác nhận là BKAV chuẩn bị bắt tay vào tự làm chip cho Bphone 2. Với tên mã là BiDump 1. Công nghệ 8nm với kiến trúc Cầu long biên ( long bien bridge)
@Xa_Que 😁
@Xa_Que =)))
vutuanbs
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các chú cứ sáng tạo, đẻ SMP nhiều như lợn con & đánh nhau mạnh vào, ai thắng cũng được, anh sẽ là hậu phương vững chắc vụ Chíp cứ để a lo.

Bài phân tích rất sâu về kỹ thuật và sản xuất... , nhưng tác giả quên mất, Chíp là một mảnh đất màu mỡ mà chỉ một vài hãng đang thâu tóm và ngày càng giàu lên.
Dùng Exynos 8890 vẫn bá về tốc độ Load game,ứng dụng 😁
grandboy88
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trả cần biết chip của hãng nào cứ bảng xếp hạng ranking của Antutu mà phệt nếu có như cầu điện thoại hiệu năng cao, còn lại là thích kiểu dáng và Os thôi.
Chỉ tối ưu được hoàn toàn khi làm cả chip và hệ điều hành thôi. VD chip snap 801 ngon hơn nhiều chip trung cấp bây giờ mà không thể lên hđh android mới vì gg không hỗ trợ, dù các hãng ss, lg, ...có muốn cập nhật hay không
Rồi Qualcomm và Mediatek họ cũng sẽ tự sản xuất ra điện thoại hay thiết bị nào đấy, và cuộc chơi lại có thêm chiến binh mới.
Bán một chiếc máy tính 8 triệu thì khó, chứ bán cái điện thoại 8 triệu dễ hơn nhiều. Di động vẫn là miếng bánh ngon cho đội sản xuất chip
Nói vậy còn không hiểu à, việc nhanh hay chậm là việc của 2 cái máy, 2 hệ điều hành, chỉ là so sánh thôi, hiểu chưa. Còn người dùng nghĩ thế nào về 2 máy thì nó không liên quan đến nhanh hay chậm, ok?
Cho người ta xem thì sao? Xem thì sẽ phải mua à? Nhanh hơn thì mua à? Còn OnePlus 3T chạy nhanh hơn iP 6 vậy sao vẫn có người mua iP? Giờ những máy cao cấp dùng mà không root, jb thì máy éo nào chả nhanh, mượt, ổn định. Con Huawei V8 chạy bình thường hằng ngày nghe gọi, nhắn tin, web, zalo, face, mes, game, mượt mà ổn định chả kém con iP 7 plus nào cả, có chăng cấu hình thấp hơn thì load game chậm hơn vài giây, hết vị. Còn nói về tốc độ thì xin lỗi 10 người hết 9 là không quan tâm cho lắm nhé, mặc định là giá đắt thì tốc độ cao, thế thôi. Giống như ông đi mua ô tô vậy, thực tế người dùng có mấy ai quan tâm đến con này chạy max tốc là bao nhiêu ko?
@thenhantinh Haha... Đọc lại đi e. Lạc đề rồi. Lúc e quote a, a nói Android chậm hơn iPhone 6s. E bảo ko phải vì điểm benchmark cao hơn.

E lan man 1 hồi quên mất mình nói gì lúc đầu à =))
Quote lại cho e xem nhé. Android hít khói con 6s. E lại lôi điểm Antutu vào đây làm gì 😃)
A và e chỉ đang nói vấn đề đó thôi. Bớt lan man đi e. Tóm lại là hiệu năng thực tế Android thua xa iOS. Các vấn đề khác ko bàn ở đây.
@Khánh Bee Thế tóm lại là giờ thị phần thằng nào cao hơn iOS hay Android, mày bảo nhanh lắm sao không chiếm hết thị phần như Windows ấy. À ừ thì 6s nhanh được chưa, sao, bán được mấy tỷ rồi, samsung, huawei phá sản hết chưa, độc chiếm hết thị phần chưa. Ghê gớm lắm thì người ta phải chuyển sang iOS hết chứ nhỉ.
@thenhantinh Haha... Thế phải chịu khó đọc báo vào e ơi. Xem thằng nào đang độc chiếm nhé.

Độc chiếm của người ta là top 1,2,3,4 vị trí đầu chứ ko ai đi độc chiếm cái thứ hạng 10-20-30... cuối bảng xếp hạng như mấy e Android đâu. Huawei của e ghê gớm vậy ko con nào lọt top, Samsung với Oppo thì chia nhau cái giải rút 😁

Chắc e chưa xem các cuộc thi bao giờ nhỉ? Hơn 1 huy chương vàng thì có 100 hay 1000 cái huy chương bạc, đồng các loại cũng xếp sau thôi. Mà a thấy Android cuả e huy chương đồng còn chưa tới lượt, nghĩ cũng tội mà thôi cũng kệ 😆

1. iPhone 6s
2. iPhone 7
3. iPhone 7 Plus
4. iPhone 6 Plus
......

http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/doi-song-so/iphone-6s-la-smartphone-ban-chay-nhat-2016-3559840.html
@Khánh Bee Con trai à, bố đang hỏi con là tại sao thị phần iP ko bao trùm hết cả thế giới đi nếu nó kinh khủng như con tưởng tượng, lại một bài pr của ai đấy con, báo thì thích viết gì mà chả được. Bố muốn hỏi con là nếu iOS siêu vậy, iP tốt như vậy nhanh như vậy sao người ta vẫn mua S7, vẫn mua Huawei, OPPO, LG... sao mà thị phần Android vẫn gấp mấy lần iOS thế con. Miễn mang các bài báo trên mạng ra pr nữa nhé, báo thích viết gì mà chả được, ok? Chỉ là PR.
Con đang nói là tốc độ cao, mượt mà thì người ta sẽ mua cơ mà, thế mà không phải 100% mua à, kỳ lạ nhỉ sao được chưa đến 20% thế
@thenhantinh Sao con hỏi câu ngốc quá vậy? Đến đứa con nít nó còn trả lời được mà con ko biết 😆

Con nhìn lại top 5 smartphone bán chạy nhất xem. Con nghĩ cả thế giới đều có tiền mua iPhone 6s/7 hay S7 Edge chăng? Con thông minh quá rồi đấy =))) Mà đây ko phải bài báo PR nha con, nó đơn giản chỉ là doanh số 10 đt bán chạy nhất mà thôi. Cãi cố như con thì next đi cho đỡ xấu hổ con ạ 🆒
Hai bố ghê quá
Dòng Android có quá nhiều phân khúc thị trường (dưới 1 triệu cũng có máy mới)
Nên nhiều người dùng IP hơn vì không muốn mình dây vào lũ cám lợn rẻ tiền kia. Theo cảm nhận của minh, IP sd mượt mà hơn những máy cao cấp dòng Android, nên ko phải vo cớ mà nó ngự trị bao năm nay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019