VietTien Dictionary for Mac * Từ điển Việt: Anh - Đức - Hàn - Nga - Nhật - Pháp - Trung...

Apache
11/9/2011 18:13Phản hồi: 519
519 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Emin157
ĐẠI BÀNG
7 năm
Được bác ơi.

Bác gửi giúp em vào thanh.emin@gmail.com nhé
Apache
TÍCH CỰC
7 năm
@Emin157 Sozi bạn. Hiện tôi đang bạn quá nên chắc phải sang T12 mới triển khai được.
faint
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em chạy trên 10.12 hay bị crash quá, chủ yếu lúc chuyển lại app gõ từ để tra (trên 90% lúc chuyển lại cửa sổ app để tra từ thì bị crash).
Apache
TÍCH CỰC
7 năm
@faint Crash là điểm bắt dầu với nhiều app trên macOS Sierra 10.12 (kể cả app gốc của Apple).

Bạn tìm từ khoá "Dictionary.app" ở thread dưới đây và thử làm theo hướng dẫn (nhớ backup lại Dictionary.app của bạn phòng trường hợp xấu). Nếu vấn đề được giải quyết thì phiền bạn báo lại cho tôi biết.

http://nguyenvietkhoa.edu.vn/2011/03/04/nhan-nhanh-o-day/

LIÊN LẠC VỚI TÔI

NGUYỄN VIỆT KHOAĐọc thêm →
nguyenvietkhoa.edu.vn
Apache
TÍCH CỰC
7 năm
Nếu các bạn cài đặt xong và nhận được thông báo thành công nhưng không thấy từ điển trong Preferences, hoặc không mở được folder Library/Dictionaries thì khả năng cao là Mac của bạn có chút bối rối về Cấp quyền (Permissions).

Để giải quyết vấn đề, các bạn thử làm như dưới đây:
  1. Mở Disk Utilities (có thể mở từ Spotlight cho nhanh);
  2. Chọn ổ cài Mac
  3. Chạy Verify Disk - Verify Disk Permissions - (và nếu có error) - Repair Disk Permissions
  4. Khi Disk Utilities chạy xong thì chạy trình cài đặt VIETTIEN.
Có một các khác có thể giải quyết được vấn đề ngay nhưng hơi phức tạp một chút.

Rất mong các bạn báo lại cho mình kết quả để mình có hướng xử lý tiếp theo.
TD.auto
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác ơi bản 5.0 đã phát hành chưa ạ?
Apache
TÍCH CỰC
7 năm
@TD.auto Oh, my bad! Sorry for not having been able to keep my promise.

Có một biến cố lớn xảy ra nên tôi chưa thể tập chung vào build Final. Tôi sẽ gửi tới các bạn ngay khi bản v5.0b hoàn thành.

Cảm ơn các bạn đã quan tâm.
TD.auto
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Apache Cảm ơn bác. Chúc bác mạnh khoẻ để hoàn thành sớm công việc cho cộng đồng được nhờ! Em rất mong chờ bản cập nhật lớn, nhất là phần dữ liệu ở bên tiếng Nhật.Một lần nữa cảm ơn bác 😁.
@Apache Ai cũng có công việc riêng, bác có lòng phát triển thế này là anh em mừng lắm rồi ạ.
@Apache Ai cũng có công việc riêng, bác có lòng phát triển thế này là anh em mừng lắm rồi ạ.
Apache
TÍCH CỰC
7 năm
@chicken29986 Bạn dùng thử bản mới nhé.
Tôi thường đọc sách trên phần mềm Kindle bằng máy Mac, có cách nào đưa từ điển viettien vào Kindle được không ạ.
Các bác ah, Em dùng bản Office 365 bản quyền nhưng không dùng chức năng force touch để tra từ điển theo kiểu top-up được.
Em dùng Mac pro 2016. Rất mong được cao nhân chỉ giáo vì em đang học nên rất cần dùng tính năng này trên Office.
Apache
TÍCH CỰC
7 năm
@ngochech Mình chưa rõ ý bạn lắm. Bạn xem hình dưới đây. Có phải bạn muốn tra nhanh (Quick Lookup) trên Word 2016?

Em chào bác, chả là em down phần mềm mới nhất về, nhập pass k đúng không giải nén đc, bác nào giúp em với ạ,thanks...
Em chào bác, chả là em down phần mềm mới nhất về, nhập pass k đúng không giải nén đc, bác nào giúp em với ạ,thanks...
TD.auto
ĐẠI BÀNG
7 năm
@GIÂNGNH1987 Bác down ở đâu??? vào đấy xem pass giải nén chứ hỏi trên này ai trả lời giúp bác được!
Apache
TÍCH CỰC
7 năm
@GIÂNGNH1987 http://nguyenvietkhoa.edu.vn/home/

Home

Đọc thêm →
nguyenvietkhoa.edu.vn

Bạn copy pass ở ngay đầu bài.
HuuLuanvt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Oánh dấu
Mình tìm trong spotlight thì nó cứ quay mãi không tra được, giúp mình với:

Screen Shot 2017-07-12 at 10.42.17 AM.png
HoangNam1500
ĐẠI BÀNG
7 năm
kiểm tra lại giúp mình với,mình không thấy link download nhúng trong các server ạ,di chuột vào không có đường dẫn nào hết 😔
Screen Shot 2017-07-15 at 00.40.28.png
Apache
TÍCH CỰC
7 năm
Các bạn dùng VIETTIEN v5.0b nhé!

VIETTIEN Dictionary for Mac v5.0b
(VT-Dict for Mac v5.0b build 150717 - cài đặt tự động)

Tương thích: Leopard, Snow Leopard, Lion, Mountain Lion, Mavericks, Yosemite, El Capitan, SierraHigh Sierra

VIETTIEN Dictionary for Mac v5.0b​

MỘT VÀI ĐIỂM MỚI Ở BẢN v5.0b (so với bản v4.0b)

• Giải quyết vấn đề không tra được số nhiều, chia động từ, từ phái sinh ở các bản từ v4.0b trở về trước. Với bản v5.0b, bạn có thể tra như từ điển mặc định của Mac;
  • Chia làm 2 phiên bản: Phiên bản Cơ sở và Phiên bản Nâng cao:
    o Phiên bản Cơ sở: Cài đặt đơn giản, tương thích cao với mọi phiên bản Mac, phù hợp với người dùng từ điển qua phần mềm Dictionary.
    o Phiên bản Nâng cao: Thay thế từ điển mặc định của Mac, cài đặt phức tạp, chỉ tương thích với MacOS 10.12 (Sierra) trở lên, cho phép tra qua Spotlight, tối ưu cho tra nhanh, hỗ trợ tra các từ phái sinh - số nhiều hoặc động từ được chia...
  • Bổ sung nút lệnh “Thông tin” trên giao diện từ điển đề người dùng liên lạc với tác giả (báo lỗi, góp ý, hỗ trợ…);
  • Bổ sung bộ CSDL chuyên ngành Điện và Sinh học cho CSDL Anh – Việt và Việt – Anh;
  • Thêm màu chữ, trình bày lại phần giao diện giải nghĩa của từ điển cho dễ theo dõi hơn;
  • Chỉnh sửa nhiều từ và phần giải thích nghĩa của từ trong bộ từ điển Anh-Việt và Việt-Anh;
  • và nhiều cải tiến quan trọng khác.

@Apache Bác ơi có thể giúp mình teamview không? Cảm ơn bác rất nhiều
Apache
TÍCH CỰC
7 năm
@Sr_9x Ok, bạn. Chiều nay mình có thể. Nếu bạn đồng ý thì inbox cho mình nhé.
@Apache Mình dùng bản bạn Bud post ở post 463 thì tra từ điển ngon ơ rồi. Chức năng tra từ từ từ số nhiều hay động từ đã được chia đều hoạt động ngon.
Apache
TÍCH CỰC
7 năm
@chicken29986 Vậy, tốt rồi (mặc dù cách này bỏ qua một số kiểm tra và tính năng).

Nếu có vấn đề gì bạn cứ nhấn nút R bên góc phải trên.
Bạn nào muốn cài đơn giản giống như từ điển của Tinhte thì có thể tải file này về và copy vào thư mục của dictionary nhé: (Mở Dictionary ra, Chọn File -> Open Dictionaries Folder)

Bản 5b: https://drive.google.com/open?id=0B5xnxkurzHHSRWw5NGlTNzJDMlk

Google Drive: Sign-in

Access Google Drive with a Google account (for personal use) or Google Workspace account (for business use).
accounts.google.com
quocvu88_dn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bud's Bạn có file dữ liệu từ điển Nhật - Việt và Việt - Nhật không bạn? Mình thích dùng Dictionary của Apple, nhưng không có file dữ liệu này.
Nếu có bạn có thể chia sẻ không?

Xin cảm ơn.
quocvu88_dn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bud's Bạn có file dữ liệu từ điển Nhật - Việt và Việt - Nhật không bạn? Mình thích dùng Dictionary của Apple, nhưng không có file dữ liệu này.
Nếu có bạn có thể chia sẻ không?

Xin cảm ơn.
@quocvu88_dn Mình k có bạn nhé.
Apache
TÍCH CỰC
7 năm
@quocvu88_dn VIETTIEN có từ điển Nhật - Việt và Việt - Nhật. Hiện mới có bản v4.0b.
khi mình cài bản nâng cao trên MBA 11" 2014 chạy Mac Os X Sierra 10.12.6 thì gặp lỗi như hình đính kèm. Vậy là sao ta? Mình chưa cài thử bản cơ bản.
Screen Shot 2017-07-26 at 13.28.26.png
hong_yen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cảm ơn anh nhiều ạ. Em đã copy vào thư mục Open Dictionaries Folder nhưng không thấy từ điển đâu ạ.

Em đã
- copy lại...
- đóng mở lại Dictioanry.

nhưng vẫn không thấy ạ.
@hong_yen Bạn đã giải nén cái file .zip đã tải về chưa? Chỉ cần click đúp là nó giải nén ra file .dictionay
Sau đó copy cái đuôi .dictionary này vào thư mục của dictionary.
hong_yen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bud's Đúng rồi ạ, em copy tất vào đó và giải nén ở đó nhưng vẫn không được anh ạ. Mà em thấy mở Dictionary bây giờ châm lắm, phải mất tới gần 10s nó mới mở, khi trước là 1/2s thôi. Em xoá hết các file vừa copy vào thì Dictionary lại mở nhanh như trước.

Dạ em UPDATE:

Dạ, em down bản cài Viettien về và cài thành công, thấy cả Việt và Anh luôn ạ. Mà Dictionary mở không hề chậm ạ.
Em cám ơn anh đã vất vả với em ạ.
Mình copy vào vẫn mở nhanh vù vù. Mình dùng cách này nhiều năm rồi chưa hề thấy chậm.
Apache
TÍCH CỰC
7 năm
Các bạn cài bản Nâng cao bị lỗi chỉ có CSDL Việt-Anh có thể download bản cài nâng cao mới (A2) về cài đặt xem có được không.

Phiền các bạn báo lại cho mình kết quả.

Download VIETTIEN Advanced
@Apache tớ cài bản này lại chạy bình thường, không bị lỗi như mấy post trên nữa bác apache ạ.
@chicken29986 báo cáo tớ cũng đã thành công dù chẳng hiểu lắm nên cài cả bản cơ sở rồi nâng cao đè lên .
oldman20
TÍCH CỰC
6 năm
@Apache cho mình lại link bản advance với, link die rồi bạn aj
Cho mình hỏi là sao khi mình cài xong bộ từ điển anh-viet-anh mà sao chỉ hiện viet-anh không vậy bạn, mình cài cả 2 con máy mac đều bị os version : 10.12.6 vs 10.12.5
Cám ơn bạn ^^
Screen Shot 2017-08-18 at 9.32.23 AM.png
Apache
TÍCH CỰC
7 năm
@vãi cái đăng ký Bạn cài bản Advanced? A3?

Bạn thử xem có Oxford Dictionary of English (British English). Nếu có thì nhấn chọn, thoát ra, nhấn không chọn, thoát ra, nhấn chọn xem có được không.

Mình đang tìm hiểu tại sao trên một số máy gặp trục trặc cài đặt đặt.

Nếu cần thì báo mình TeamViewer, mình cũng muốn tìm hiểu kĩ hơn.
@Apache mình thử cả 2 bản setup A2 và A3 luôn đó bạn, cũng đã test thử cách của bạn hướng dẫn ở trên nhưng vẫn bị lỗi T_T
sao em vào trang của anh không thấy link tải bản mới nhất vậy anh
LinaNguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@18h30 CN 5/11/2017: Site bị down rồi anh ơi.
Em bị không vào được mấy lần rồi. Từ điển tốt nhưng site lởm quá :p
Apache
TÍCH CỰC
6 năm
@LinaNguyen Có 2 server để download mà bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019