Xem phim trên đĩa than, chất lượng có tốt như nghe nhạc?

bk9sw
17/9/2018 16:22Phản hồi: 48
Xem phim trên đĩa than, chất lượng có tốt như nghe nhạc?
Nghe nhạc bằng đĩa than (vinyl) mang lại âm thanh rất tuyệt nhưng video trên đĩa than thì sao? Những chiếc đĩa than có thể mã hoá video, dung lượng khoảng vài phút và chất lượng thì ... hoàn toàn ngược lại với nhạc trên đĩa than. Mời anh em xem qua:

Thực ra chuyện mã hoá video analog trên đĩa than không mới mà thực chất từ những năm 20 của thế kỷ trước, John Logie Baird - nhà vật lý, kỹ sư điện đi tiên phong về công nghệ vô tuyến điện và truyền hình đã phát minh ra một định dạng video có tên Phonovision - dùng máy ghi đĩa than dùng để phát bằng máy hát loa kèn để ghi video nhưng định dạng này không bao giờ được phát triển thêm. Về sau thì những định dạng như Betacam và sau cùng là VHS đã được tiếp nhận rộng rãi nhờ chất lượng âm thanh và hình ảnh tối ưu hơn.

70 năm sau kể từ khi Phonovision ra đời, định dạng này tưởng chừng như rơi vào quên lãng thì vào năm 1998, một nghệ sĩ sống tại Vienna, Áo có tên Gebhard Sengmüller đã làm sống lại ý tưởng lưu trữ video analog trên đĩa than. Hệ thống VinylVideo của Sengmüller đã được đưa đi tham dự hầu hết các cuộc triển lãm về nghệ thuật trên khắp châu Âu. Một lượng nhỏ đĩa VinylVideo và đầu giải mã đã được bán cho một số nhà sưu tầm nhưng nó không bao giờ trở thành sản phẩm phổ thông.

VinylVideo Converter.jpg
20 năm sau đó nữa, đến thời điểm hiện tại thì một công ty khác có tên Supersense, cũng ở Vienna một lần nữa hồi sinh phát minh của Sengmüller với việc bán một chiếc hộp chuyển đổi nhằm phát những video trên đĩa VinylVideo lên TV. Chiếc hộp này có giá $200 và bạn sẽ cần một chiếc bàn xoay (turntable) loại cao cấp với đầu đọc bằng kim cương và TV để trải nghiệm. Chiếc hộp chuyển đổi của Supersense sẽ lấy tín hiệu âm thanh từ đĩa VinylVideo, tăng cường tín hiệu và chia nó thành các tín hiệu âm thanh mono đi kèm với video. Hệ thống này thậm chí có thể hoạt động với những chiếc TV đời mới qua cổng HDMI nhưng đừng mong chờ chất lượng hình ảnh tốt hơn bởi:

Tỉ lệ khung hình trồi sụt, hình ảnh nhiễu hạt, màu sắc chỉ có đen và trắng và độ phân giải còn thấp hơn cả những định dạng cổ điển như VHS. Thêm nữa là một chiếc đĩa than chỉ có thể lưu được vài phút video. Qua đây chúng ta có thể hiểu tại sao định dạng này không thể cất cánh.

VinylVideo records.jpg
Hiện tại cũng không có nhiều đĩa VinylVideo, chỉ có khoảng 5 bản ghi còn tồn tại và 4 trong số đó được đang được Supersense bán với giá $20/đĩa. Những sản phẩm này thật sự chỉ dành cho người đam mê và thích sưu tầm.

Theo: Gizmodo
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xem phim So sánh với nghe nhạc???
Sao lại so sánh xem phim vs nghe nhạc nhỉ?
trungarc35
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ở đây người ta nói đến chất lượng nhạc hay phim khi ghi trên đĩa than ba ơi !
demax
TÍCH CỰC
6 năm
Giờ mới biết có video lưu trên đĩa than.
Syter
TÍCH CỰC
6 năm
@demax Mình thật là nhỏ bé 😔
Đĩa Than mắc không anh em?!
@nguyenly2016 đắt hơn so với CD
nnn1234
ĐẠI BÀNG
6 năm
hay phết nhỉ
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hình như đĩa than cổ ko cần điện cứ quay lên dây cót rùi thả kim vào đĩa là phát nhạc ra loa.
Eldimio
CAO CẤP
6 năm
@trunglb Phải có điện chứ. Bản chất của nó vẫn là đổi rung động cơ thành rung động điện. Từ rung động điện mới khuếch đại rồi phát ra loa.
@Eldimio Không nha bạn. Cơ hết vẫn kêu la inh ỏi như thường. Khuếch đại nhờ cái loa phía trên kim rung thôi. Thời đĩa than điện gì lúc ấy. 😁
Eldimio
CAO CẤP
6 năm
@PhongVu6263 Thời Thomas Edison có điện rồi cụ. Chính ổng phát minh ra điện và máy ghi âm tiền thân của đĩa than. Không có điện thì khuếch đại âm thanh kiểu gì nhỉ?
@Eldimio 😁 Ko cần điện, chắc chắn. :d
@Eldimio À ổng tạo ra điện chứ ko tạo ra cái máy ghi đĩa than bằng điện, cũng như cái máy phát nhạc từ đĩa than bằng điện. Cái máy đó cơ khí full option 😁
odimon
TÍCH CỰC
6 năm
Thấy băng từ mới hay , cũng ghi dạng analog . Băng từ ghi được audio va phim ảnh luôn . Băng từ có cái dở là xem phim xong , muốn xem lại phải dùng cái tua , tua mỏi tay bà cố luôn vì tua bằng đầu băng dễ hư motor quay băng
@bkb_ct Còn tôi cũng lập trình đi làm 10 năm rồi
@khoikiller2018 Ko hẳn Facebook toàn xài Bluray đâu bạn, nó vẫn xài tape để lưu dữ liệu rất ít khi lấy ấy.
Tape thì đúng là tốc độ đọc hơn Bluray nhiều nhưng VD như dữ liệu cần lấy mà nằm sát vòng trong đĩa thì tua tới khi nào mới xong 😁
Nên FB nó xài Bluray để cập nhật thường xuyên
@namdh7 Tiền bối có 20 năm kinh nghiệm đi làm rồi nhỉ. Bác làm ở mảng nào, tôi thì java 10 năm rồi. Ở trên tôi tính bitrate x time bác ạ 😃
namdh7
TÍCH CỰC
6 năm
@khoikiller2018 Trước mình cũng có làm Java, cũng cỡ chục năm, chủ yếu là các dự án thanh toán và viễn thông. Nhưng giờ chủ yếu là .NET vì đang làm cho 1 bọn bắc âu làm mảng phần mềm logistics, mà bọn nó thì chỉ chơi đồ M$.
Đĩa than chỉ có nhạc thôi, chứ đĩa film ko thể đc. Xác định luôn
@Sfvnthanh ngày xưa thập niên 1994 hát karaoke bằng đĩa 30cm bạn nhé...giờ mình vẫn còn dĩa nhé
@TsanHoang Bro check xem đĩa hình than hay đĩa Laser nhé
Syter
TÍCH CỰC
6 năm
@TsanHoang Xưa dân mình chơi đĩa than để hát karaoke hả ta, nghe fancy vậy.

// Đã dùng thập niên thì phải ghi thập niên 90 (của thế kỉ XX), hoặc năm 1994.
@Sfvnthanh + @Syter
Gọi là dĩa than vì thấy nó màu đen thực ra là vinyl, còn loai dĩa xưa rất năng và dễ vỡ là bằng nhưa cứng ( nhựa cánh kiến )
Dĩa lazer cũng là Vinyl chỉ đầu đoc là Laser thôi ạ,
thập niên 90 chứ không phải thế kỷ.....thể kỷ nào không có thập niên ?
Syter
TÍCH CỰC
6 năm
@TsanHoang Gì vậy ông nội, tui nói sai à mà sửa
tai trâu nghe 128 320 có khác tí nhưng cũng ko đáng kể chấp nhận đc, ko phân biệt đc lắm à có hơi chú xíu thôi nếu ko đặt cùng nhau
Holyeyed
TÍCH CỰC
6 năm
@minhminh87 Phải đăng nhập để like cho bác, vì nghe nhạc tai nghe, với loa 2.1, 2.0 thì nó cũng vậy thôi, chừng nào đầu tư nổi dàn loa chất lượng, máy nghe nhạc chất lượng thì mới cần file âm thanh chất lượng.
@Holyeyed Nghe nhạc thì chủ yếu loa 2.0 hoặc 2.1 chứ loa gì nữa bác? Còn chất lượng loa thì liên quan gì tới 2.0, 2.1, 5 hay 7.1, ...?
Đĩa than và anpli đèn là 1 đôi. Không gì thay thế được bởi vì cái chất mộc mạc mono của nó. Còn xem phim thì không thể vì nếu hay thì ngày nay cần gì 4 hay 8K. Nói tóm lại nghe khác nhìn. Bạn nghe có thể nhắm mắt lại vẫn...nghe được và hay nữa. Còn nhìn thì không nha. Nói chơi cho dzui vậy thôi. Đen trắng cho dù nét tới đâu cũng không thể bằng phim màu được. Vì nó diễn tả chân thật nhất. Ngoại trừ lãnh vực Art hay sở thích riêng. Heheheheh
Cái đầu sony kia nhìn hay thật
Trước giờ cứ nghĩ đĩa than chỉ để lưu âm thanh thôi
lezardvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái clip trên của Gizmondo là đĩa Vinyl super cũ rồi, đĩa Vinyl thập niên 80-90 có màu và còn tốt hơn cả VHS thời đó, chỉ là đầu đĩa quá to, quá đắt đỏ và đĩa ko bền đc như băng VHS nên ít phổ biến thôi. Lượng phim trên đĩa Vinyl cũng vài trăm chứ đâu ra 5 bộ...
Syter
TÍCH CỰC
6 năm
@lezardvn Mỗi mặt có thể ghi 60 phút, tương đương đĩa CD thời 2000s hồi đó khoảng 470mb tới 800mb thì phải. Lúc nào mua phim cũng có 2 mặt A và B xD
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@Syter Ủa có nuaex hả bác mới biết luôn e nhớ chỉ có 1 mặt còn mặt kia là nhãn mà
Syter
TÍCH CỰC
6 năm
@bkb_ct Mình nhớ nhầm, hồi đó CD là 2 đĩa A và B 😁
lâu lắm không xem trên này ấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119