Phân tích cấu hình Macbook Pro 15" retina mới

cuLong
11/6/2012 19:20Phản hồi: 491
Phân tích cấu hình Macbook Pro 15" retina mới

Vậy là một chiếc Macbook Pro có màn hình độ phân giải siêu cao cũng đã chính thức được Apple giới thiệu. Phải nói rằng Apple là kẻ rất biết cách kiếm tiền, và kiếm tiền một cách tinh tế, vì sao ư, bài viết này sẽ giúp bạn rõ ngay thôi:

(Nhận xét MBP 15" retina cấu hình chuẩn giá 2199$: Core i7 bốn nhân 2,3GHz, Ram 8GB, SSD 256GB, GPU GeForce GT 650M...)

So sánh cấu MB Pro 15" retina mới và đời 2011 cũ

Ngoài màn hình, điểm dễ nhận thấy nhất ở MBP 15" mới là nó đã được lược bỏ đi ổ đĩa DVD, điều này cũng dễ hiểu bởi HĐH Mac OS X được bán online cũng như phân phối qua USB đã vài năm nay. Vì vậy còn rất ít lý do giúp nó tồn tại trên chiếc máy này. Thay vào đó, chỗ trống của DVD sẽ được Apple nhét thêm vài cell pin, giúp nuôi chiếc màn hình retina vốn sẽ rất hao pin này, giống như vấn đề mà màn hình retina 9.7" của iPad 3 gặp phải.

Cập nhật: Pin của MB Pro 15" retina mới có dung lượng 95Wh (11200mAh), bằng với pin của dòng 17" Unibody. Trong khi MB Pro 15" 2012 màn hình thường có pin 77,5Wh.

Về cấu hình, phải nói rằng MBP 15" mới được trang bị cấu hình rất mạnh như CPU Intel Core i7 4 nhân, SSD 256GB, chip đồ họa nVIDIA GeForce GT 650M, 8GB Ram bus 1600MHz...

CPU: Chip bốn nhân tốc độ 2,3GHz mà Apple nói đến chính là Core i7-3610QM. Dù chỉ là sản phẩm i7 Mobile tầm trung nhưng chip Ivy Bridge này mạnh tương đương model Sandy Bridge Core i7-2820QM trung-cao cấp, nên có thể nói 3610M đủ cho tất cả các nhu cầu phổ thông lẫn cao cấp của người dùng hiện nay.

Ram: 8GB DDR3 bus 1600MHz đủ cho phần lớn chúng ta. Nhưng nếu bạn cần nhiều Ram hơn cho các nhu cầu đặc biệt, đừng tiếc tiền mà hãy chọn option có nhiều Ram hơn đi. Đơn giản vì Ram DDR3 bị hàn chết trên bo mạch của MBP 15" mới (xem hình), tức chúng ta không thể nâng cấp được sau này. (1)

DVD đã nhường chỗ cho các cell pin
Ổ cứng: Cách đây 3 năm, ổ cứng 250GB SSD là một con số đáng nể trên MTXT, nhưng bây giờ đã là năm 2012, với 256GB bạn sẽ chứa được những gì? MBP 15" mới không còn ổ DVD để chúng ta có thể độ cho máy 1 ổ cứng thứ hai. Do đó, bắt buộc chúng ta phải móc túi tiền để có không gian lưu trữ lớn hơn nếu cần. (2)

GPU: Sau một thời gian sử dụng GPU Radeon của AMD, Apple lại quay về với GeForce của nVIDIA, không phải vì GeForce tốt hơn mà nó giúp Apple kiếm được nhiều tiền hơn từ túi khách hàng. Theo tôi, đây chính là điểm then chốt mà người dùng cần chú ý trong cấu hình chuẩn giá 2199$ này. Bạn nên biết, nVIDIA GeForce GT 650M (kiến trúc Kepler) có 2 phiên bản: loại 1GB2GB bộ nhớ, và hiệu năng của chúng cách biệt nhau rất lớn. Theo đó, bản GT 650M 2GB sẽ dùng bộ nhớ GDDR5 cao cấp, chip này có khả năng xử lý đồ họa khá mạnh, ngang ngửa với chip GTX 560M (kiến trúc Fermi) dòng GPU mobile trung-cao cấp của nVI năm 2011. Nhưng bản GT 650M 1GB lại sử dụng Ram DDR3, khiến băng thông bộ nhớ (bandwidth) cũng như khả năng đổ bóng (texter fill rate) của nó thấp hơn GT 650M 2GB rất nhiều, dẫn đến hiệu năng đồ họa tổng thể cũng kém đi nhiều. Vì vậy, nếu bạn dùng MBP để xử lý đồ họa trên màn hình độ phân giải 2880 x 1800, GT 650M 2GB GDDR5 là điều tối cần thiết. (3)

Cập nhật: GPU GeForce GT 650M 512MB/1GB trên MBP 15" mới (bản thường và bản retina) đều dùng Ram GDDR5.

Từ (1), (2) và (3) cho thấy, Apple sẽ có thêm tùy chọn cấu hình cao hơn cho Macbook Pro 15" mới, và đó là qui luật tất yếu họ sẽ làm để "móc túi" của khách hàng một cách tinh tế: VD nâng cấp từ 8GB Ram lên 16GB, thêm SSD, đổi GPU 2GB... chỉ 3 thứ này sẽ ngốn của chúng ta không dưới 500$. Như vậy có thể ước tính 1 chiếc MBP 15" retina mạnh hoàn hảo 10/10 sẽ có giá tầm 2700-4000$. Và chúng ta là những người dùng thông minh, hãy chọn cho mình một cấu hình máy vừa túi tiền và phù hợp nhu cầu sử dụng, các bạn nhé.

Macbook Pro 15" mới có tên mã MC976, cấu hình cao nhất sẽ có giá 3749$. mua thêm 1 cục chuyển từ magsafe sang magsafe 2 để xài với màn hình cũ, vậy là 3758$

Quảng cáo

Hình Macbook Pro 15" màn hình retina mới:

Đây quả thật là chiếc macbook Pro đẹp nhất từ xưa đến nay​

Có giá mắc nhất òi
http://store.apple.com/us/configure/MC976LL/A?

Quảng cáo

Em đã sửa lại 😃

macbook pro mới không có firewire😁

anh ơi chỗ bảng cấu hình, gt 650m 1gb chứ, anh ghi nhầm thành 1tb kìa

Phải nói rằng Apple là kẻ rất biết cách kiếm tiền, và kiếm tiền một cách tinh tế, vì sao ư, bài viết này sẽ giúp bạn rõ ngay thôi:

Đọc xong vẫn chả hiểu ý chính của cái bài này là sao :| đang hướng dẫn mua mbp hay đang phân tích apple là thằng biết kiếm tiền?

Cám ơn Dũng, cạc 1TB khủng thật :p

^Hải: ông tự có câu trả lời trong câu hỏi của mình luôn rồi đó, tui hướng dẫn mua máy hồi nào ?
491 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2880x1800.giờ đúng là nét như Apple.
@hanzproa3 so với các sản phẩm thương mại hóa thì có cái laptop nào nét hơn nó.
@Gabriel le nếu nói về laptop mình sẽ ko nói thêm nữa (mình chỉ nói về màn hình thui)
viet46h
ĐẠI BÀNG
12 năm
@jongkay ý mình nói là trong tiềm thức, bạn thích thể hiện quá, có chắc đủ bản lĩnh.😃
@cavoiu Apple ra đầu tiên nghĩa là sẽ bị đánh bại bạn à. Như retina 960x640 trên ip4 là nhanh chóng ra hd trên android, tin chắc từ từ cũng có mtxt cao hơn. hihi
Em không hề thích máy Mac nhưng với nhưng thông tin như thế này thì không thể làm ngơ với em nó được rồi.... quá tuyệt
@mrdonghung lúc chưa có máy Mac mình cũng nói như bạn
Thấy cái giá là kh nghĩ đến được rồi.
đỉnh về thiết kế....
đẹp thật nhg giá thì thôi!ở lại vs mbook pro 17' i7 2011 thôi!
Khủng thật, nhất là cái màn hình Retina. Nhưng giá thì cũng khủng như cấu hình vậy !
Máy quá đẹp,cònn chỉ để khen Apple biết cách kiếm tiền thì có thừa ko?
@nguyendu277 đúng òi. Apple mà ko biết kiếm tiền thì ai vào đấy
le lưỡi với già mới tuy là chất lượng quá good...
hết comment được
miễn chê!
wlliams
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái giá thì vô đối
phuonglamq6
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giá cao vip ở VN rồi !!
Màn hình đpg là cái mình kết nhất
Apple thiết kế macbook pro 15 inch 2012 quá đẹp.
avenk
TÍCH CỰC
12 năm
hình như đâu có option để lên card 650M 2GB đâu bác.
heocdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giá này thì chịu, pó tay chấm com luôn, đợi cuối năm Ultra giảm giá múc luôn cho nó lành.
rambo_pro
ĐẠI BÀNG
12 năm
@heocdt ultrabook nó chỉ hữu ích cho di chuyển và văn phòng là chính bạn à, còn các công việc như thiết kế đồ họa, lập trình thì nó hem đáp ứng đủ mà giá cũng toàn trên 1000$ rùi
okharon
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko thấy option chọn 2gb ram card đồ hoạ đâu nhỉ
giá khủng nhưng cấu hình cũng khủng
duythanh72
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lamphamviet vì cấu hình khủng nên giá mới khủng bạn ơi
Đẹp quá, thật sự là đẳng cấp, dùng thích hợp với những người sành điệu và ưa hàng hiệu!
mình chưa dùng MAC os bao giờ nhưng cho mình hỏi là cái máy này thì có chơi được những game của windows bình thường không? như COD DMC4 DotA,.... cấu hình thì khủng thật nhưng ko hiểu làm được gì ko 😁
@minh.nguyen03051994 Với cái nhu cầu của bạn mà đưa vào cái máy kia thì bạn chỉ nằm gọn trong cái "Virtual Box" thôi chứ chưa đủ hiểu biết để tận dụng cấu hình của nó đâu. LOL.
Dòng này chỉ hướng tới Designers tại thời điểm hiện tại thôi chứ người dùng phổ thông thì phải thừa tiền mới dám pick up nó. Mà pick up con này nhằm vào mục đích chơi game như bạn nói thì "kém thông minh" thật. Desktop tự độ case chạy Windows ..... sẽ lành hơn hoặc "rân chơi" lắm thì Alienware. Còn nếu đem con này ra giữa đám dân đồ họa là bạn mất cả xác lẫn máy. Cái màn hình Retina gắn với các mác Glossy Screen nhưng độ loá lại giảm hẳn 75% so với dòng truyền thống thì chỉnh sửa ảnh và biên soạn phim là khỏi bàn.
Đang tưởng tượng cái độ phân giải màn hình này mà bạn dùng với hệ điều hành Windows thì nên khóc hay nên cười =)) Mac và Windows khác nhau ở chỗ này đây.
@cunxinh2503 thanks bác mãi mới có ng hiểu được ý em hỏi 😁
macpro87
TÍCH CỰC
12 năm
@linkchibi . Em hay chơi AVA ở độ phân giải Full HD trên iMac,nhưng trên iMac thì có 2 tuỳ chọn độ phân giải là 1600+900 và Full hai cái này thì thường có trên Win nên cài win chơi game Ok,nhưng trên macbook retina mới thì ko có lựa chọn độ phân giải đó,chỉ có 1920+1200 thì liệu cài Win có chơi game ok đc ko bác
Quá đẹp và cũng quá khủng, giá cũng khiếp nữa. Nhìn mà thèm quá ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019