Website đầu tiên lên sóng ngày này cách đây 25 năm

Duy Luân
21/12/2015 0:55Phản hồi: 54
Website đầu tiên lên sóng ngày này cách đây 25 năm
Trang web đầu tiên trên thế giới đã được đăng tải vào đúng ngày hôm nay của 25 năm về trước (thực chất là vào ngày 20/12/1990 nhưng do chênh lệch múi giờ với Việt Nam 😁). Trang này được viết ra bởi Tim Berners-Lee, người đã phát minh ra giao thức HTTP mà các trình duyệt ngày nay vẫn đang xài để tải về các trang web cho bạn xem. Website nói trên thực chất cũng chính là một thử nghiệm mà Berners-Lee dùng để cho mọi người thấy HTTP hoạt động như thế nào. Giờ thì web và Internet đã có mặt ở khắp mọi nơi, ai cũng quen với web, cần gì người ta cũng lên web kiếm, và số lượng web ngày nay đã lên đến nhiều tỉ trang trải rộng trên khắp thế giới. Xin chúc mừng sinh nhật 25 tuổi của anh web!

Thêm thông tin cho bạn: đến tận hôm nay Tim Berners-Lee vẫn còn làm việc ở Hiệp hội World Wide Web và đang góp phần phát triển HTTP 2.0 cũng như các chuẩn web khác để tăng tốc độ tải, giảm nguy cơ về bảo mật và ủng hộ tự do thông tin trên toàn cầu.

Nhấn vào link này để xem trang web đầu tiên trên thế giới
Nhấn vào link này nếu bạn muốn xem theo kiểu dòng lệnh, phỏng theo giao diện của những năm 1990

Nguồn: Engadget
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

warnbroom
TÍCH CỰC
8 năm
Không ngờ cả 1 nên công nghiệp và thế giới ảo phát triển chóng mặt như bây giờ mới chỉ 25 năm tuổi. 😕
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
giờ mình mới tập viết HTML!
Lúc đó bác Duy Luân vẫn đang còn bú mẹ nhỉ?
hpkhuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vodanh_vohinh Vậy sau 25 năm t hì bạn ấy "Bú" gì sao bạn không nói nốt luôn???:p:p:p
@Vodanh_vohinh DL Chưa được sinh ra 😁
@hpkhuong vẫn bú sữa nhé bác
@hpkhuong Vẫn bú say sưa như hồi đầu nhưng không phải mẹ mà là ...😁:D:D
daokhiem12m
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hpkhuong Sau 25 năm nữa bú gì có ai nói chuẩn một câu coi..:p:p
santa91
ĐẠI BÀNG
8 năm
học xong php và giờ cũng vẫn chẳng hiểu quái gì 😁
@santa91 giống mình thế:D
namct_sn
TÍCH CỰC
8 năm
@santa91 😆) chịu khó nghiên cứu 1 tuần thôi, là code đc sơ sơ r, còn đam mê hay ko thì sau đó mới biết đc nhưng nên biết :3
santa91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@namct_sn học gọi là có thôi bác.chứ em chuyên về quản trị mạng cơ 😁. Với cả học cũng lâu rồi.cách đây mấy năm :D
santa91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thanhphat95 anh em mình giống nhau vãi.Ngày xưa, mấy năm trước học đếu hiểu gì.Cuối cùng ra trường đi theo con đường quản trị mạng.Và giờ đang làm về nó :D
Chúc mừng sinh nhật anh,chúc anh phát triển hơn nữa 😃
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
cả kỳ đi làm thêm tối về cày game, chả học hành bài vở gì, cuối kỳ thi lập trình web, thầy giáo ra đề web chấm điểm. 25 là chấm điểm rồi mà 22 mới bắt đầu làm, và đây là kết quả sau hai ngày.

😁:D:D
@fu09fjtnhj HTML hả! :D Chứ code dynamic web mà 2 ngày thì cũng ghê gớm lắm đa.! :D Hồi đó báo cáo tốt nghiệp đc 3 tháng để làm mà ăn với ngủ chơi game nhậu nhẹt này nọ còn đúng 1 tuần vừa phân tích thiết kế hệ thống vừa viết báo cáo vừa code mà cũng đc max điểm! :D
Thang0206
ĐẠI BÀNG
8 năm
@fu09fjtnhj Sáng nay mới bảo vệ xong :D
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
@Thang0206 đồ án tốt nghiệp à, cái bài web game kia của mình chỉ là bài tập thi kết thúc môn thôi
Thang0206
ĐẠI BÀNG
8 năm
@fu09fjtnhj Cái này à BTL môn Thiết kế và lập trình Web thôi.
Hay quá, xem cái dòng lệnh chạy thấy nó có phong cách chuyên nghiệp quá. Công nghệ bây giờ thì giành cho tất cả mọi người rồi..😃
strongwindp
ĐẠI BÀNG
8 năm
Công nghẹ bây h kinh thật. Nhớ ngày nào còn ngồi quán net để lướt web và down phần mềm với tốc độ 60kb/s nhanh hơn ở nhà vì ở nhà là dial up 5kb/s @@
K2.PCTDN
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bạn nào muốn biết các website cũ 10-15 năm trước như thế nào thì có thể vào trang này để duyệt thử: http://oldweb.today/
Khá là thú vị, thời điểm đó thì tinhte còn chưa ra đời, các trang web như Yahoo hay Google thì nhìn còn thô sơ lắm. Các bạn có thể thấy được sự phát triển khủng khiếp của giao diện web và internet qua các năm trên trang này. Vẫn không thể quên cái giao diện huyền thoại của Yahoo đời đầu và cái nút I'm feeling lucky kinh điển của Google, giờ gần như ko còn type google.com để tìm nữa vì toàn search trực tiếp trên thanh địa chỉ.
leebasv
ĐẠI BÀNG
8 năm
@K2.PCTDN Lúc trước mình hay vô https://archive.org/web/ để tìm lại quá khứ 😁
Wayback Machine
web.archive.org
hồi đó trên HTV vào khoảng 10h đêm có chiếu phim tài liệu về ng sáng lập ra web , nhưng đã bị 1 nhóm ng giết hại để lấy dữ liệu và cái nền tải tạo ra web , mà cái nền tản đó ngày nay ai nắm đc và biết thì là King of web . không biết có ai nhớ tên phim này là gì ko
Nhanh dữ, 25 năm trước ta đang học lớp cmn 4 😁 Thuộc học sinh ưu cmn tú :D Chưa biết cái này là cái gì :D
minhlengoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Giàng A Lúa lớp cmn là lớp gì? ưu cmn tú là gì hở bác? :eek:
Vào ngày nay 3 năm trước tất cả chúng ta đều trông chờ ngày tận thế đấy
25 năm trước mình còn chưa biết máy tính là gì chứ đừng nói web ^^
Ai mà ở tù 24 năm nhỉ, sau ngần ấy thời gian chắc ko còn nhận ra sự thay đổi của công nghệ 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Dell Vostro 1320)
phammanhlhp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@crazysexycool1981 Ở tù cũng có mạng mà
Zoro kun
TÍCH CỰC
8 năm
@crazysexycool1981 trong tù wifi mạnh lắm bác ak :D e lướt hàng ngày thôi.
mossgreen
ĐẠI BÀNG
8 năm
c
ho mình xin nguyên cái bộ nguồn dc ko ạ! :D
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
@mossgreen làm gì có gì đâu, chỉ có css với html thôi mà.
mossgreen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@fu09fjtnhj Cũng được bác... E mù lập web nên xin về tham khảo.
bác có lòng thù gửi mail cho em nhen.
Em cảm ơn.
vu.shootingstar@gmail.com
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
@mossgreen gửi rồi đó bác, ;)
Ke thể tin đc là a ấy mới có 25 tuổi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế