Trên tay điện thoại cổ: Nokia N91 nghe nhạc với ổ cứng 4 GB

TDNC
2/12/2016 6:53Phản hồi: 175
Trên tay điện thoại cổ: Nokia N91 nghe nhạc với ổ cứng 4 GB
Năm 2006, Nokia ra mắt chiếc điện thoại N91 thiên về khả năng nghe nhạc với ổ cứng lên đến 4 GB. Mình nhớ vào khoảng thời gian đó, bộ nhớ trong của điện thoại chỉ có vài chục MB, thẻ nhớ mua thêm thì được vài trăm MB cho nên 4 GB là con số rất khủng. N91 không dùng bộ nhớ Flash như các điện thoại bây giờ mà dùng ổ cứng riêng. Do đó máy rất dày và nặng. Đồng thời cũng rất hay bị lỗi ổ cứng.

Số trường hợp N91 bị lỗi ổ cứng là khá nhiều. Việc này làm cho người ta cảm thấy e ngại trước việc mua N91 nên vô tình tạo thành một nhược điểm vô cùng đáng tiếc cho một chiếc máy flagship của Nokia.

N91 dùng kiểu bàn phím "tuột quần" rất quen thuộc trên những chiếc flagship của họ thời đó. Mặt ngoài cùng của bàn phím là 4 nút Multimedia điều khiển nhạc và 1 nút khởi động nhanh app nghe nhạc. Khi tuột xuống sẽ để lộ ra bàn phím T9 ở bên trong. Các phím này có đèn nền màu xanh dương, tông màu truyền thống và được sử dụng trên mọi điện thoại lúc đó của Nokia.

Nokia N91 rất dày, nặng, vỏ kim loại sáng bóng

N91 không có bất kỳ một yếu tố nào để được gọi là cao cấp ở thời điểm 2016 này. Nhưng cách đây 10 năm thì N91 là flagship của Nokia với ổ cứng tới 4 GB

Tuột bàn phím xuống để nhìn thấy bàn phím T9 ở bên dưới

Các phím T9 rất nhỏ và mỏng, khó bấm

Hệ thống phím tắt, phím điều hướng, phím Edit, phím C (xóa) vẫn được giữ nguyên như các máy Symbian khác

Cổng mạc mini USB ở cạnh trái

Quảng cáo

Phím vào menu thì lại nằm ở cạnh phải thay vì nằm chung với bàn phím T9

Cạnh trên có cổng tai nghe 3.5mm, kế đó là cổng tai nghe chuyên dụng của Nokia, tiếp theo là nút gạt khóa máy và nút nguồn

Quảng cáo

Cám ơn chị Ho Ngoc đã cho mình mượn máy.
175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá đẹp, dù con này ko phải mẫu mình ưa thích trong đám Nseries nhưng tình trạng gần như hoàn hảo của nó cho đến thời điểm này cũng là 1 điểm hút mắt r. Đt ngày xưa đc cái thiết kế rất đa dạng, ko chỉ là để dùng mà còn để ngắm cũng ko chán mắt. 1 người nếu có điều kiện thì sẽ sắm mấy con thiết kế khác nhau dùng cho thay đổi. Ko như bh, mua 1 con cảm ứng là đủ, mua về cũng chỉ dùng chứ chả buồn ngắm 😁
@O.R.A.N.G.E Công nhận điện thoại Nokia ngoài để dùng ra còn để ngắm nữa. Càng ngắm thấy nó càng đẹp, ngắm góc này đẹp thì vài hôm sau nhìn góc khác lại thấy đẹp. Điện thoại bây giòe thì ít có cái nào mà để ngắm ko chán kể cả ip vì tụi nó gần như y hệt nhau. :D
ngtamabc
TÍCH CỰC
8 năm
Vãi "tuột quần"
Ổ cứng bé tý hay sao nhỉ
@ngtamabc ổ cứng khủng long thời mới ra mắt . tương đương hình dung là dtdd 400GB bây giờ
OxJade
TÍCH CỰC
8 năm
Nokia là 1 trong những hãng ngày xưa em thấy rất đẳng cấp, và cái em thích thứ 2 là nó dc rất nhiều ngừoi viết theme cho nó, hehe
nhìn con này nhớ má tui còn 1 cu usb 256gb . 😁:D:D
vietkey84
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Theodore Long 256MB tôi còn cái 32MB cơ
fractal
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Theodore Long Ẹc. Usb 256gb giờ giá cũng khá đắt đấy. Nếu ko muốn nói giá cắt cổ, con 128gb của m còn gần 2 củ
ngoduc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vietkey84 Em còn mấy cái 16Mb và 4Mb!
máy này nam tính xao nữ dùng 😃?
@duclinh79. nữ có thể mặc đồ nam, nam thì ko, tương tự 😃)
Nhớ con N82 ngày xưa lúc mới ra bị hớp hồn cái vụ 5mpx, năm sau mua thêm N95 xài song song, tới giờ còn mỗi con N82 tróc sơn gần đi cái màn hình, N95 thì bị móc cốp xe từ lâu ở bãi giữ xe cầu ánh sao q7 😔(
@duclinh79. Dùng đâu? Bà ngọc chuyên bán đồ cổ, có khách là bà bán máy liền à.
nvlen
ĐẠI BÀNG
8 năm
Một thời em mơ ước dòng N series mà ko có được em nào trong tay cả, tiếc quá.
Bây giờ có đi kiếm thì cũng sợ hàng dựng...
Ấn tượng nhất là N90 và N Gage ngày nào làm mưa làm gió trên thế giới 😔:(:(
zdng12
TÍCH CỰC
8 năm
@nvlen em có N8 N82 N86 N79 thì có dc ko 😁
@nvlen Thời đó mình dùng N gage chơi mấy game phải nói phê luôn, đúng đỉnh cao chơi game
timilac
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mê từ nhỏ. Nhìn hình quảng cáo thôi đã ngây ngất rồi. Bây giờ vẫn chưa có cơ hội sỡ hữu. Haiz...
@timilac bây giờ mà bác được sở hữu mấy con này(máy zin nhé) thì bác thuộc dân có điều kiện nhé...mỗi lần nhìn lại cái giáo diện cũ của Nokia là bao nhiêu kỉ niệm và mơ ước lại tràn về.... một tình yêu không dễ quên...
haui2281
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bà con có biết địa chỉ nào còn bán hàng Nseries của Nokia uy tín k nhỉ?
@haui2281 lên fb tìm các hội chơi đt cổ, có nhiều người bán hàng ngon lắm, giá hơi chát tí thôi nhưng mà chất thì họ mới dám chém giá chát 😁
Hồi đó mình rõ ghiền n95 mà ko có lúa phải xài hàng n95 tàu khựa :'(
Thời đó nghe đến n91 hay n92 là 1 ước mơ xa xỉ mà ko bao giờ với tới dc
Mình nhớ thời đó đã có điện thoại hỗ trợ thẻ nhớ 2GB. Năm sau thì đã hỗ trợ 16GB!
ndlinhql
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenly2016 Hỗ trợ là một chuyện còn có thẻ nhớ để dùng là chuyện khác , lúc 2005 mua thẻ nhớ 512M giá 500k mà 500k lúc đó chắc = vài triệu bây h
@ndlinhql Mà lúc đó con N91 cũng không hề rẻ,
Mình nhớ thời đó đã có điện thoại hỗ trợ thẻ nhớ 2GB. Năm sau thì đã hỗ trợ 16GB!
Kiểu dáng đúng là flaship. Mà nghe bảo lỗi ổ cứng. Đúng là đáng tiếc
@KeXau DepTrai CHính xác. Tôi từng bị nè.
tinaliuyifei
ĐẠI BÀNG
8 năm
usb 256gb ghê vậy QQ
HEOGOLD
TÍCH CỰC
8 năm
năm 2006, nhớ hồi đó, cầm con N70 , tự hào vô cùng,, Nhớ Symbian Huyền Thoại quá,
@HEOGOLD Được ba mua choncon này để đi du học hehe
duywin123
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HEOGOLD Em đó xài sướng, nghe nhạc hay so với mấy điện thoại khác thời đó 😁 Em cũng đã xài mà lúc đó mới lớp 8 lớp 9 nên toàn lấy chơi game rồi sau đó lướt facebook :p:p
Mình cũng có 1 em theo phong cách cởi áo ...
kenlove520
TÍCH CỰC
8 năm
@nhai dép xốp
vs mềnh thì nokia vẫn là 1.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119