Apple và Ủy ban thương mại Mỹ kiện Qualcomm vì tính phí bản quyền quá cao, Apple đòi 1 tỉ USD

Duy Luân
20/1/2017 22:1Phản hồi: 165
Apple và Ủy ban thương mại Mỹ kiện Qualcomm vì tính phí bản quyền quá cao, Apple đòi 1 tỉ USD
Apple vừa đệ đơn kiện Qualcomm với cáo buộc hãng này đã tính tiền Apple quá nhiều trong việc sử dụng một số bản quyền cơ bản, đồng thời muốn được đền bù 1 tỉ USD. Con số này được Apple giải thích là khoản tiền mà Qualcomm còn giữ lại "như một động thái trả đũa" vì Apple đã hợp tác với cơ quan điều tra Hàn Quốc. Nó xuất phát từ một thỏa thuận giữa hai công ty về việc Qualcomm giảm tiền cho Apple và phải trả lại cho công ty một số tiền nhất định, đổi lại Qualcomm được độc quyền cung cấp modem (bộ thu phát sóng di động) cho iDevice. Vụ việc này xuất hiện sau khi Ủy ban thương mại Liên bang Mỹ (FTC) kiện Qualcomm vì cùng lý do trên. Chỉ mới tháng 12 vừa rồi Qualcomm cũng đã bị phạt 854 triệu USD ở Hàn Quốc vì cạnh tranh không lành mạnh.

Những bản quyền cơ bản mà Qualcomm nắm giữ liên quan tới các công nghệ di động và công nghệ viễn thông, chúng là thành phần không thể thiếu trong bất kì một chiếc điện thoại nào. Apple giải thích: "chúng tôi càng ra mắt nhiều tính năng độc đáo như Touch ID, màn hình mới, camera thì Qualcomm lại càng lấy thêm tiền mà không có lý do và Apple lại càng tốn phí nhiều hơn cho việc nghiên cứu, phát triển".

Phía Apple cho biết thêm: "Mặc dù là chỉ là một trong nhiều công ty đóng góp cho việc xây dựng các chuẩn di động nhưng Qualcomm vẫn muốn tính tiền Apple cao hơn ít nhất 5 lần so với chi phí bản quyền của những công ty sở hữu bản quyền khác cộng lại".

Những vụ kiện với lý do như trên là một vấn đề lớn với Qualcomm vì mặc dù công ty nổi tiếng về các dòng Snapdragon nhưng phần lớn số tiền kiếm được là từ việc cấp phép sử dụng bản quyền. Nếu bạn chưa biết thì Qualcomm có một bộ sưu tập bằng sáng chế đồ sộ, chủ yếu liên quan đến các công nghệ truyền dẫn mạng di động 2G, 3G, 4G và cả 5G. Giả sử FTC hay Apple hay một công ty nào đó thắng kiện Qualcomm, hãng sẽ phải trả lại một số tiền rất lớn cho các công ty sản xuất thiết bị và ảnh hưởng tới những thương vụ sau này của chính Qualcomm.

Nguồn: CNBC
165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jakethanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thế này em có được kiện HEAD và HONDA vì đã bán SH 2017 quá đắt không các bác?
WhiteGhost
TÍCH CỰC
7 năm
@lovingyou92 Thường mấy bạn ko đc khôn lắm hay nói người khác mất dạy, trong khi ngta chẳng làm gì sai cả =))
anhtu.gratia
ĐẠI BÀNG
7 năm
@htson16 Bác cần em tìm giúp đĩa bay ko bác 😆)))))
chetnhacon
TÍCH CỰC
7 năm
@jakethanh Kiện đi bác. Luật mới bác kiện ko tốn phí , ko có nghĩa vụ chứng minh
vnncp
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ko thánh nào chém gió vụ này nhỉ
Táo cũng bị hút máu cơ à
Số tiền mà apple đòi sẽ đi về đâu? Có trả cho ifan ko nhỉ? :p
-TheEnd-
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanhphat95 Trả cho chi phí phát triển cũng nhue may vá phần mềm mà ifan đang sử dụng kkkk
@thanhphat95 Nếu cưng sở hưởu 1 thiết bị của Apple sẽ được 1 cái búa.´
@-TheEnd- Nghe có vẻ trừu tượng 😁
BOT LOC
CAO CẤP
7 năm
Tưởng chỉ có người khác kiện Apple thôi chứ. Hê Hê
chắc lại nôn tiền ra trả thôi, nó ngừng cái hợp đồng thì lại khổ, làm ăn với ai chứ với appl thì phải coi chặt túi tiền của mình
Khilokchok
ĐẠI BÀNG
7 năm
@jakethanh Apple trả phí theo những bản quyền hợp lí,và qualcom càng lúc càng thu phí phi lí,và ý bác là FTC dc apple thuê hã =)))
Barry Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@jakethanh Nó sẽ lại kiện qualcomm cạnh tranh ko lành mạnh bác ạ 😁
@If you dont mind ngon thì ngừng, thách nó ngừng luôn. Đúng là lú fan. Apple mà nghỉ thỏa thuận vs Qualcomm, thì Iphone, Ipad.. nghĩ xài mạng 4G, LTE, kể cả 2G,3G, thậm chỉ GPRS, lúc đó thì chỉ có ôm khư khư wifi, có khi còn nhiều công nghệ Wifi của Qualcomm nữa.
@If you dont mind ngừng hợp đồng thì Iphone của thím không có sóng nhé
smart phone
ĐẠI BÀNG
7 năm
vậy ifan có được kiện apple bán iphone 7+ đắt quá không nhỉ ?
saigonday
TÍCH CỰC
7 năm
@smart phone Theo tính toán của các máy tính thì bạn hoàn toàn kiện được và khoảng 137 năm sau vụ kiện sẽ được giải quyết
Tuỳ bạn thôi
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@smart phone I fan luôn mong apple bán giá cao hơn nữa mà, như thế mới đẳng cấp
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@saigonday Còn theo suy luận của mình thì i fan sẽ kiện apple nếu apple bán ip giá rẻ quá, vì vậy ip sẽ còn giá cao mãi nhưng mình thì cóc thèm xài ip. Tiêu chí của mình là chi phí cho một chiếc điện thoại không được vượt quá 5tr. Ip không đủ tiêu chuẩn này
saigonday
TÍCH CỰC
7 năm
@ngockiennq Có con cáo nuốt nước bọt nhìn chùm nho
Nó quay mặt đi " nho vẫn còn xanh quá"
Tiêu chí cu y hệt con cáo!
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@saigonday Vãi thật. Anh đi làm 1tháng là mua dc 2 cái ip7 rồi đó chú. Mà tự nhiên mua một cái đt 20tr để làm gì nhờ bạn thông minh thông não giùm cái
Vậy những nhà SX phụ kiện cho Apple biết kiện ai khi số tiền trả cho hãng để được cấp
chứng chỉ MFi cũng đâu hề nhỏ
Học Còi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anhtuanngoc Thím có biết MFI được cấp dựa trên những tiêu chuẩn gì khôg mà phán... Ng* người!!
Nguyendam
ĐẠI BÀNG
7 năm
bố đếu trả đấy, tuổi tôm ah
Thằng đi lấy bản quyền của người khác đòi chủ bản quyền phải trả tiền mới sợ =))
zunky999999
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Sr_9x biết đâu đấy- bạn anh mua mớ rau 5k trong khi anh mua cùng thằng đấy những 25k vậy thì theo anh anh có quyền kiện nó không - khi nó là cái thằng duy nhất bán rau?
digikei
CAO CẤP
7 năm
@zunky999999 Chắc là không, vì thấy AB, EX, Sh làm giá thoải mái, công khai xuất hóa đơn khác hoàn toàn với giá bán nhưng không thấy có chuyện gì xảy ra cả, dù bao nhiêu năm rồi, bên quản lý nói: có sao ? chúng tôi ko thấy hay ko biết gì cả, mọi người vẫn mua bán vui vẻ đấy thôi.......
@zunky999999 Không mua về tự cuốc đất trồng mà ăn nhé. Cũng chỉ có mình thằng apple nó bán ip mà nó có bán rẻ cho ai đâu 😕
@zunky999999 Ai biểu bạn mua. Tôi có ép bạn mua k. Bạn tự đi mà kiếm rau đi
@Sr_9x Nó đòi tiền chiết khấu đấy bác mấy công ty tư bản đều thế hết à nó gọi là tiền lót tay để ông sau vẫn dùng của nó
Đọc mấy vụ bản quyền với Apple với hãng khác vui lắm =))

Những gì Apple làm thì các hãng khác làm trc rồi thì kiện bằng mắt à : Touch ID, Màn hình mới, blabla.... Toàn dựa cái cũ chỉnh sửa lại thì đòi bản quyền với ai ^^ ( Vụ kể blbla này như vụ SS bật Apple tại Mỹ nêu ra các bản quyền SS chỉ đóng góp phần nhỏ nhoi trong tỷ tỷ yếu tố quan trọng chiếc IP blbla gì đó....=)) )
Còn hãng khác nghiên cứu gần như mới 100℅ và cùng nhau trao đổi bản quyền nên phí nó rẻ.... Còn thằng ko tham gia vô thì tính phí cao hơn cũng bình thường....

Quán cơm bị kiện HQ do hãng CN HQ đóng góp, trao đổi chéo nhau nhưng bị tính "ăn gian" cao nên Quán cơm bị nện.... Còn Apple có j bật nên đành lấy phán quyết bên HQ mang về Mỹ bật =))) Mà kiện ở Mỹ chắc Apple lại thắng rồi... Thua thì nhờ lão Trump giúp tiếp như Obama lần trc =))
@hsdhnh em nói thì hay nhưng ko nói thì tốt hơn nhiều .
KIRA1573
TÍCH CỰC
7 năm
@hsdhnh Hình như mấy năm trc suýt bị cắm bán iphone với ipad ở mẽo phải đi cầu cứu obama, may nhờ có obama giúp 😁
Cái thằng bán chip thôi mà chí móc túi ko thua gì CSGT
Kèn_Nhỏ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Serenade_apple CSTG ko móc túi, do bác đưa thôi nhé!
A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
7 năm
@Serenade_apple ko có chip chạy đth bằng răng à
anhtuan96lt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Serenade_apple Vấn đề là Ko có thằng bán chip đấy thì mấy hãng làm đt bằng niềm tin 😆
@Serenade_apple Ông không sai luật thì sợ thằng nào móc túi?
Nếu cao quá thì khỏi xài... ai biểu xài làm gì.. 😆 bản quyền của ngta ngta có quyền @@
Khilokchok
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hsdhnh Thế FTC cũng kiện đó,chắc ko bật dc =)))
@thienluan Bên tư bản cái quyền bảo vệ ng tiêu dùng rất cao, nếu Apple thật sự bán ip mắc thì cũng bị kiện như thường thôi, ko anh Honda thích bán nhiu bán may mà có mấy anh yamaha, suzuki nên ảnh còn kiềm chế giá lại chứ ko dân lao động có mà mơ dc chiếc xe máy
@impressive2000 Bán mắc gì mà kiện vì SP Apple phải SP độc quyền trên thị trường đâu mà kiện Apple !
Như Aw Apple bán 10K Usd, mạ vàng vô giá trên trời ấy ^^
huynhthy
TÍCH CỰC
7 năm
@impressive2000 Ifan chả ai nói apple bán mắc cả, kiện = răng =))
Ông nội này buổi sáng chưa đánh rằng à?War sớm vậy?cho chuẩn bị tinh thần chút đã chứ!
Kiện qua kiện lại giống kiểu trả giá lúc đi chợ, với mục đích giảm giá sản xuất smartphone và tablet xuống, người tiêu dùng được lợi, gây war làm gì, mấy bác phải vui mới phải chứ 😁
@cachnhietminhquan apple được kiện nó có giảm giá iphone ko ?
Đi đánh răng đi kìa hsdhnh...phát biểu gì sai tè le cũng phát biểu...Apple nó ghi mỗi lần nó ra một tính năng mới là tự nhiên bị charge thêm tiền mà kg có lý do, mẹ này lại bảo Apple đi đòi tiền bản quyền mấy cái đó...vãi thiệt với trình độ đọc hiểu và nhận thức của một bộ phận anti...
@Uthuong050713 Dễ hình dung mà... Giá Apple trả trc rồi... Nhưng nhờ vụ bên HQ nên Apple có thông tin giá QC áp với hãng khác thấp hơn mình nên nện lại QC =)))
Chỉ có lý do Apple nêu ra hài thôi, tôi nghiên cứu blabla chỉnh từ cái cũ so sánh với mấy cái sáng chế quan trọng.... Mà Apple mang về Mỹ thì QC xác định rồi =))) Chia buồn QC =)) Dù đúng hay sai thì Apple kiện ở Mỹ thì biết kết quả nhé ^^
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hsdhnh Nghe tên nick của hắn là hiểu rồi. Mình chẳng bao giờ đọc reply của tên đó
kiseobum
TÍCH CỰC
7 năm
@Cupertino Chỉ có mấy thằng dơ dơ như chú mới làm hôi diễn đàn thôi
@kiseobum Xuỳ xuỳ....
Tổng tài sản sắp lên 1000 tỷ, đòi bản quyền Samsung lâu lâu 1-2 tỷ. Lâu lâu bị hãng khác gõ đòi lại 1 tỷ than mắc. Vậy có mắc hơn 4 cái viền cong Samsung bị kiện đòi 1 tỷ không ?
Apple Không thích thì next xài X86 của Intel 😁!
Kiện cho vỡ alo thằng QC đê 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019