Cách khắc phục khi MacBook, iMac khởi động lên vào thẳng Windows thay vì macOS

Duy Luân
23/11/2017 23:11Phản hồi: 74
Cách khắc phục khi MacBook, iMac khởi động lên vào thẳng Windows thay vì macOS
Đây không hẳn là lỗi, chỉ là ổ cứng dùng để khởi động của bạn đang được thiết lập thành ổ Windows cài bằng cách Bootcamp mà thôi. Để mặc định máy mở lên là vào macOS, bạn hãy vào  > System Preferences > Startup Disk > nhấn biểu tượng ổ khóa > nhập mật khẩu > nhấn lại một lần nữa vào ổ đĩa cài macOS là xong. Từ lần tắt máy sau trở đi thay đổi này sẽ có tác dụng. Ngoài ra, Startup Disk còn là nơi giúp bạn nhanh chóng boot sang ổ Windows nữa, bạn chọn ổ rồi nhấn Restart là được. Hi vọng bài này giúp được cho anh em nhé vì thấy nhiều anh em gặp vấn đề này nhưng chưa biết khắc phục. Cảm ơn anh em.
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cayowl
TÍCH CỰC
6 năm
Mình nhớ k nhầm thì các kinh nghiệm, thủ thuật như thế này đã có từ rất rất lâu trong diễn đàn. Bữa nay bác Luân mới gặp phải à.
npdong1994
TÍCH CỰC
6 năm
định dạng APFS mới làm bootcamp không tìm ra entry khởi động của macOS và ngược lại, macOS không tìm thấy entry khởi động của Bootcamp. muốn chuyển qua lại đành phải ấn Option lúc khởi động.
@npdong1994 Ừ, cái này hơi ngu. Hóng apple fix
@npdong1994 Một lý do chính đáng để ở lại 10.12 😁
tungsol
ĐẠI BÀNG
6 năm
@npdong1994 Mình cũng bị khi up lên mac os high sierra nhưng sau đó ra bản windows 10 fall creations mới nhất mình cài new windows 10 fall creations mới nhất thì nó không còn bị như vậy nữa,giờ là bình thường rồi
mydiep
ĐẠI BÀNG
6 năm
tại sao mua mac mà cài window nhỉ. mà máy window có ai cài macos. mac của bạn mình nó cứ ngược ngược, dấu chéo thì ở bên trái, con chuột thì cũng ko xuôi đc như người ta. mà nhìn vào mac thấy nó đẹp thật. nói chung ko ưa lắm
@gauto988 Xác nhận là bền. Bền kiểu dùng lâu dài, không phải kiểu bền rơi vỡ như ThinkPad
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Rơi vỡ như Thinkpad thế nào vậy ad, có vụ đó nữa sao??
Platinum
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mydiep Máy mac cài windows chạy rất mạnh và mượt,có thể là ngon hơn laptop nữa,còn laptop windows thì không thể cài mac os vì không được apple hổ trợ,mình xài mac nhưng luôn luôn có cài windows mới nhất,mình luôn dùng 2 hệ điều hành để có khi ra đường gặp
máy tính nào cũng chơi được
plusvn
TÍCH CỰC
6 năm
VMWare trên Mac phải mua bản quyền à, có cách nào chạy win máy ảo free ko 😔
plusvn
TÍCH CỰC
6 năm
@hoangphithanh bootcam ko tiện bác ơi 😁 thích chạy song song
@plusvn VirtualBox free nhưng không dễ dùng bằng, cũng không hỗ trợ dùng Bootcamp làm VM.
@hoangphithanh máy ảo nó chạy chán lắm dùng để test virus và check vài thứ nhẹ nhàng thôi. không thì virtualbox
nobugz
TÍCH CỰC
6 năm
Vào để comment là mấy thanh niên mua MAC về cài windows làm giề?
Chạy rất là nóng nhé. Máy nhanh hư thôi
hoasua800
TÍCH CỰC
6 năm
@nobugz Tại sao bác lấy vợ rồi mà vẫn thích Gái. Bác rất thích gái tại sao bác lại lấy vợ Cuộc đời cứ lòng vòng vậy! Cứ sài sao thấy thoải mái, “cái máy nào” sài nhiều chả hỏng hả bác
@nobugz Thích, dư tiền nên mua
@nobugz Không có nhu cầu thì bọn Apple nó tạo ra cái Bootcamp làm vẹo gì?
Dùng giải trí hoặc thiết kế thì Mac OS, đồng bộ tốt, hiệu năng mượt mà. Dùng những phần mềm chuyên dụng thì đổi qua win, ví dụ như biên tập bằng Serif PagePlus, cần tích hợp mạnh MathType vô word ... thì Mac bằng mắt à? Mac ngon, nhưng không có nghĩa là toàn năng. Và có tiền và muốn gọn nhẹ thì cứ xoạc 1 máy dual boot.
@nobugz Vì người ta thích phần cứng của máy Mac và macOS, vì nhu cầu công việc sử dụng phần mềm trên nền tảng Windows, vì không muốn ra đường xách một lúc hai cái máy, v.v và v.v

Mua máy móc thiết bị là để phục vụ tối đa cho nhu cầu của mình. Còn mua về mà sĩ diện sợ mang tiếng mua máy Mac đi cài Windows thì thôi xin miễn bàn 😁
matrix8145
TÍCH CỰC
6 năm
Mình đang dùng win trên imac được gần 3 năm rồi rất ổn, nhưng chỉ cái thủ thuật này mà được lên trang nhất thấy có ổn không?
Tại sao mua mac để sai window #ahuhu 😁
@Duy Luân cho hỏi ngoài lề chút, mình có con Mac Mini 2015 khi đang nhập vào hệ thống xong nó dòi pass cho iCloud cơ mà nhập pass vào nó cứ báo sai. Trong khi dùng ở MBA hay iPAD thì OK. Thậm chí login vào Web iCloud trên em Mini ấy được. Vì k vào dc nên k update lên OS mới nhất dc 😔
@thanhlonghp Pass icloud hay là pass máy, coi chừng lộn đó nha
@Duy Luân Vào đc máy chơi mọi thứ trừ update nó đòi pass vào store
JaGV
ĐẠI BÀNG
6 năm
dạo này mac chậm kinh
102girlsCom
ĐẠI BÀNG
6 năm
chắc ban quản trị yêu cầu các mod phải có mấy bài viết một ngày.
@102girlsCom Không có yêu cầu đó nhé 😃 cái này mình thấy cần thì mình viết thôi
các bạn cho mình hỏi là mua bản qquền win cài lên mac air, sau này đổi qua mac proc có thể chuyển qa đc k?
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@chubeloatchoat Nếu bản quyền của bạn kích hoạt bản quyền số thì đc nếu không thì chịu rồi.
Bạn xem trong phần thông tin bản quyền ở Setting nếu có dòng "windows is activated with a digital license linked to your microsoft account" thì bạn có thể chuyển vô tư
sib
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mod @Duy Luân cho mình hỏi tí. Trước có bài hướng dẫn cài win lên mac bằng bootcamp rồi dùng parallels đẻ chạy trên mac. Mình cài sẵn bootcamp rồi nhưng từ khi lên high sierra thì mac nó k nhận bootcamp nữa. Vẫn qua lại bth nhưng tạo parallels k dc từ bootcamp. Có cách nào khắc phục vụ này k nhỉ?
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
Bootcamp Mac High Sirena giờ không có chọn ổ đĩa khởi động bên win được.
Platinum
ĐẠI BÀNG
6 năm
@binhyen102 Bạn cài đặt mới lại windows 10 fall creations mới nhất là bình thường lại,lý do là 2 hệ điều hành chưa hổ trợ 100% cho nhau,khi mà cài 2 hệ điều hành mới nhất hết là sẽ tương thích hết
ngnhutnam
ĐẠI BÀNG
6 năm
căn bản của cơ bản luôn mà cũng lên dc trang nhất thế lày thì cũng thấy tinhte có vẻ cạn ý tưởng. mấy cái này search 1 vèo là ra mà cần gì lên hẳn đây. potay! kể cả bootcamp dù k biết gì mò tý là ra, mấy ai mua mac mà k chịu tìm tòi nhỉ???
princez
CAO CẤP
6 năm
Kiểu dáng của Mac thì ko thay đổi chục năm nay rồi nên muốn lỗi thời cũng ko được, nhưng phần mềm thì Mac lỗi thời quá nhanh, ra hđh mới như gà đẻ trứng ấy, chỉ sau 2-3 năm là bị các hãng pm bỏ rơi một loạt, không thể dùng được nữa, nên buộc phải upgrade OS @@
Đơn giản nhất là mua cái máy mac và đừng cài win hoặc mua cái máy win đừng cài mác việc gì phải đổ tiền mua cái này rồi ngồi mơ cái khác trong khi đầu ko có tí đậu hủ nào. Như chị em mua váy mặc cái quần đùi còn tốn miếng che 200k rồi lâu lâu xe máy nó cuốn 1 phát lại vào viện ăn chuối uống sữa. Họ đi máy bay mặc váy kệ họ quan trọng là nhớ mình đi bằng gì mỗi ngày.
@HuuPhongNguyen1507 Ai thèm quơ gì. Chỉ là thấy mấy bác tự khổ để tự sướng thấy buồn cười. Kiểu như các cụ thề rằng cứ phá hết rừng tự nhiên rồi trồng toàn keo sẽ chống đủ thứ thiên tai nhưng cứ chống bao nhiêu nó nhiều bấy nhiêu 😃
Đã gọi là dân chơi thì mua Mac xài mắc... còn nếu muốn dùng Win thì bỏ thêm tí xèn mua thêm cái máy Win nữa là xong.. tiện lợi khỏi phải sợ va chạm phần mềm này nọ 😁
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@Bão Sài Gòn Bạn nói vậy ko đúng, như mình mình làm việc trên cả Mac và Win vậy máy Mac cài win là đúng và bắt buộc với mình. Còn mua 2 máy, mang đi thế nào bạn, ko lẽ đi làm phải cầm hai cái máy tính theo.
@ndlong Nếu là đúng Apple nó đã tự cài rồi. Mấy hãng khác nó tự cài trc li với W đó có gì đâu mà tranh cãi. Mỗi ng mỗi nhu cầu mà cãi nhoi lên như ....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019