Hướng dẫn backup Mac bằng Time Machine: Nên làm khi nâng cấp OS, sửa máy, bán máy, mua máy mới

Nam Air
2/6/2018 4:4Phản hồi: 55
Hướng dẫn backup Mac bằng Time Machine: Nên làm khi nâng cấp OS, sửa máy, bán máy, mua máy mới
Sắp tới WWDC rồi, Apple chắc chắn sẽ tung ra macOS 10.14 beta, anh em thích vọc vạch có lên hệ điều hành mới này để chơi, nhưng vui chơi phải có đường về thì mới là có trách nhiệm. Bài hướng dẫn sao lưu này không mới, hầu hết anh em dùng Mac đều biết nhưng có thể quên mất tiêu đến khi cần xuống xuống không được lại vò đầu bứt tóc.

Bài viết này cũng có tác dụng trong các trường hợp sau:
- Sao lưu máy hàng ngày phòng bất trắc, cái này rất rất nên làm
- Khi cần lưu toàn bộ dữ liệu trước khi bán máy, cho tặng máy.
- Sao lưu máy trước khi đem đi bảo hành, sửa chữa.
- Khi cần chuyển toàn bộ dữ liệu sang máy mới mua.

Chúng ta sẽ dùng Time Machine - Đây là cách mình khuyên dùng vì nó rất đơn giản và tiện, toàn bộ máy sẽ được lưu lại, khi cần có thể khôi phục được toàn hệ thống.

Time Machine là giải pháp cực kỳ tuyệt vời, khi bạn cài đặt xong thì nó cứ âm thầm làm việc, tự sao lưu file, ứng dụng, file hệ thống vv và vv. Khi hết ổ cứng tự nó sẽ xoá các bản lưu cũ để máy bạn luôn được backup

Cách thiết lập Time Machine

1. Cắm ổ cứng ngoài vào

Bạn cần có một ổ cứng ngoài để dùng Time Machine. Cá nhân mình thì có một ổ 2TB dành riêng cho việc sao lưu, mình cắm ổ này vào hub USB, khi ngồi vào chỗ làm việc thì mình cắm cái hub vào Mac và việc sao lưu diễn ra tự động, không cần nhớ gì đến nó cho tới khi cần truy cập file cũ hoặc cần lấy dữ liệu cũ.

Ổ cứng ngoài cần có dung lượng ít nhất bằng ổ cứng của máy Mac bạn cần sao lưu. Bạn có thể cắm trực tiếp vào máy, hoặc ổ mạng NAS, cá nhân mình thấy sao lưu qua mạng rất lâu và không ngon, tốt nhất vẫn là cắm trực tiếp vào.

Khi dùng Time Machine thì máy sẽ mặc định dùng toàn bộ ổ để sao lưu, nếu cần lưu thêm các dữ liệu khác thì bạn có thể chia phân vùng trước dùng Disk Utility

2. Bật Time Machine và chọn ổ cứng ngoài

Quảng cáo

Khi cắm ổ cứng ngoài vào bạn sẽ được hỏi có muốn dùng ổ với Time Machine không, bạn nhấn Use as Backup Disk

Nếu không thấy hỏi, bạn có thể vào System Preference -> Time Machine và chọn Back Up Automatically ( hoặc bật từ OFF san ON ở một số phiên bản Mac cũ), sau đó nhấn "Select Disk..." để chọn ổ cứng bạn muốn sao lưu.

Nếu bạn có nhiều ổ thì có thể lập lại các bước trên và chọn ổ khác để sao lưu, ví dụ nhà 1 ổ, văn phòng 1 ổ

Máy sẽ hỏi bạn có muốn mã hoá phần sao lưu bằng mật khẩu không, cái này bạn chọn có hay không tuỳ nhé, nếu chọn có mã hoá thì nếu quên mật khẩu sẽ không có cách nào phục hồi được, nên bạn cần nhớ kỹ mật khẩu.

Quảng cáo

3. Tuỳ chọn sao lưu (có thể làm hoặc không)
Nếu bạn nhấn vào "Option" bạn có thể tuỳ chọn không sao lưu thư mục nào đó, hoặc nhận thông báo khi các bản sao lưu cũ bị xoá

Vậy là xong rồi. Time Machine sẽ tự động chạy, nó sẽ sao lưu mỗi giờ một lần và lưu giữ:
- Bản sao từng giờ tình trạng của máy trong vòng 24 giờ vừa qua
- Bảo sao từng ngày của máy trong suốt tháng vừa qua
- Bản sao từng tuần trong suốt các tháng của năm vừa qua

Sử dụng Time Machine
Bạn có thể khôi phục từng file một, từng folder một hoặc nguyên hệ thống khi dùng Time Machine

1. Khôi phục file hoặc folder

Để truy cập Time Machine, bạn có thể vào Spotlight gõ Time Machine và nhấn Enter, hoặc trên thanh Menu có nút Time Machine bạn nhấn vào và chọn Enter Time Machine

Khi vào bạn có thể cuộn và xem các folder, truy cập vào từng folder từng file, bên tay phải là thời gian, bạn có thể lăn chuột hoặc nhấn mũi tên để đi đến ngày mong muốn.

Chọn file hoặc folder, nhấn Space để xem trước hoặc Restore để khôi phục file

2. Khôi phục toàn hệ thống

Khi cần khôi phục toàn bộ hệ thống, bạn khởi động lại Mac và nhấn Command R để vào Recovery mode
Hoặc khi mua máy mới sau khi setup bạn cũng có thể chọn "Restore from a Time Machine Backup"

Cắm ổ cứng có bản sao lưu của bạn vào, và nhấn Restore thì máy bạn sẽ được khôi phục về bản sao lưu mới nhất.

Các bạn lưu ý là khôi phục bằng Time Machine thì toàn bộ dữ liệu cũ trên máy sẽ bị xoá hết và thay bằng dữ liệu trong Time Machine nhé.

Chúc các bạn vui
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhiều bác xài macOS vẫn hay hỏi có cách nào "ghost" nguyên con như "ghost" Windows hay không, thì câu trả lời là đây nhé 😁

Một lưu ý nhỏ là nếu đã kích hoạt TimeMachine mà lâu quá không cắm ổ vào máy thì số lượng local snapshot sẽ ngày càng nhiều và khiến cho phần "System" khi kiểm tra dung lượng đĩa phình to ra nhé :D

Về vấn để sử dụng TM qua NAS thật sự rất "chuối" :D, và đôi khi sẽ phát sinh lỗi trong quá trình TM chạy qua NAS làm hỏng toàn bộ bản sao lưu TM trên NAS (chỉ có thể đọc và lấy lẻ dữ liệu ra chứ không phục hồi nguyên máy được nữa).
@qloved mac cũng có thể Ghost, ta dùng cái Disk Utility để tạo cái image ổ của mình ra ngoài được luôn, hoặc là dùng 1 app bên thứ 3 để làm đc đó bác
@Penguin Pingu do mạng ko dây chậm và ko ổn định đó bác. e có chơi cả nas (qnap) và Timecapsule, lâu lâu export hình hay j đó thì backup miệt mài luôn.
cắm dây mạng thì khá hơn.
@Airblade14 Có ai xài time machine mà ổ cứng phân vùng mac os bị tăng dung lượng 1 cách ko thể kiểm soát đc ko đến lúc bị full luôn
Xoá cái time machine thì giải phóng miền nam liền
Mặc dù backup vào ổ rời bên ngoài
vocweb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@băng tải hai tín Máy mình cũng bị tình trạng ổ mac tăng không kiểm soát. Thử cách bạn nói xem sao.
vxx9x
TÍCH CỰC
6 năm
Vẩn đang xài con wd làm TM. Có cái cắm qua type c ra 3.0 chậm quá xá.
dungnart7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vxx9x Chậm kinh khủng, nên mình từ bỏ luôn rồi 😆
AmbitiousGay
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có option exclusion hay ignore gì không mấy bác? Mình làm node.js nên lượng lớn js (node_modules) mình không muốn include nó. Hay thậm chí ignore luôn mấy thư mục source code, music vì mình đã dùng cách backup khác cho mấy loại này.
@AmbitiousGay có option những nơi không muốn backup nhé
anhkind007
ĐẠI BÀNG
6 năm
Time machine chạy rất rất lâu và thường xuyên đơ (progress không thay đổi) mà chẳng hiểu vì sao. Mình đã bị như vậy nhiều lần nên quyết định không dùng nữa, chuyển sang dùng rsync.
@anhkind007 kỳ nhỉ, mình dùng thì không thấy vấn đề gì cả, lần đầu thì hơi lâu (3-4 tiếng) sau đó các lần sau thì nhanh lắm vì máy chỉ lưu các thay đổi thôi
anhkind007
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Airblade14 Chắc máy của bạn ít thay đổi. Mình làm dev nên cài nhiều packages, chuyển đổi git qua lại, chạy server với database nên lắm file nhỏ rải rác, Time Machine chắc không kiểm soát được.
@anhkind007 cũng có thể đó là lý do 😁 bác review rsync cho anh em xem với được không bác
@anhkind007 Time Machine sử dụng hình thức incremental backup, khoảng cách giữa các lần chạy backup càng xa thì thời gian backup sẽ càng lâu vì TM phải duyệt qua hết các local snapshot trước khi đẩy nó vào TM disk 😁. Bác chịu khó cắm đĩa vào mỗi ngày thì sẽ đỡ hơn :D
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chính xác là chạy rất lâu, rất tốn time nhưng không có TM cũng dễ tèo lắm
@huydiem.mr kỳ nhỉ, mình dùng thì không thấy vấn đề gì cả, lần đầu thì hơi lâu (3-4 tiếng) sau đó các lần sau thì nhanh lắm vì máy chỉ lưu các thay đổi thôi
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Airblade14 Có lẽ do khoảng cách giữa 2 lần backup & tốc độ đọc ghi của ổ cứng ngoài nữa
Lâu backup vì nhiều dữ liệu thôi 😁
Hồi trước backup tầm 20-30Gb đã mất hơn tiếng rồi 😃
Chưa bao giờ dùng đến Time Machine nhưng có vẻ khá hữu ích, hình dung thứ này na ná như kiểu tạo file Ghost bên Win :rolleyes:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Mercury 
supersuper
ĐẠI BÀNG
6 năm
@crazysexycool1981 Mình nghĩ giống System Restore của window hơn, nó dạng continous backup bỏ qua những cái đã backup trước đó.
@supersuper system restore của windows là cái phần mềm backup kinh dị nhứt mình từng dùng, nhiều lần cứ tưởng ngon ăn rồi, restore báo xong khởi động lại máy ra y nguyên lúc trước restore. xin kiếu luôn
@supersuper TM không hề giống System Restore vì System Restore không lưu trữ toàn bộ hệ thống tập tin của Windows 😁. TM giống Windows Image Backup hơn (trên Windows 10 nó đổi tên thành cái gì quên rồi :D).
supersuper
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Penguin Pingu Mình thì đang xài window ở công ty, macos ở nhà, không dùng một giải pháp backup hệ điều hành nào. (đương nhiên có backup data, documents)

Nhưng đọc xong bài này thì sẽ dùng time machine cái cho chắc cú :D, cám ơn chủ thread.
@supersuper Nên dùng :D. Điểm mạnh của TM là ở chổ bác không cần phải thiết lập mọi thứ lại từ đầu khi cần khôi phục, mà chỉ cần "bụp" một phát là đâu lại vào đấy, ứng dụng hay gì đó đều y như cũ :D. Còn backup dữ liệu này kia thì dĩ nhiên nên làm độc lập rồi :D
cai này tốn dung lượng gấp đôi bt.
Mình đag xài Mac Air 2010 OS 10.7.5 giờ muốn lên 10.13 thôi để cài mấy app mới có được ko ạ
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@thuanta1110 vậy thì bạn chép hết data của mình ra bên ngoài rồi tạo 1 USB bộ cài 10.13.4. Khởi động máy & boot vào cái USB đó, format lại máy & cài mới lại thôi. chả liên quan gì tới cái Time Machine này cả.
Dữ liệu toàn dùng đám mây 😁 Để ở desktop cũng sync lên iCloud nên khỏi sợ :D
Ko dùng, máy mấy năm rồi không cài lại máy hay nâng cấp, mình backup dữ liệu lên mây rồi.
vn_soft
CAO CẤP
6 năm
Mình đang dùng time capsule, cứ cắm vào và kệ nó thôi
@vn_soft Time Capsule rời hay là Airport Time Capsule vậy bác? Tốc độ khá không? 😁
vn_soft
CAO CẤP
6 năm
@Penguin Pingu Airport time capsule bác nhé. Tốc độ chấp nhận đươc. Chỉ lần đầu là lâu thôi. Các lần dau auto như iCloud nên kệ nó
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
cũng ko q.tâm lắm, lỗi cài lại, phần mềm ko có gì nhiều data thì ổ khác rồi
ngoctinnt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mới dùng macbook dc 1thangs này. Chả biet cái gi luôn. Haizz
havantoi87
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hiệu năng MB Pro chạy win thế nào ae. Đag quan tâm
@havantoi87 như một máy chạy win bình thường chứ có gì đâu
vanminh191
TÍCH CỰC
6 năm
e đang tính thay ổ cứng ssd khác cho máy của e( mbp 15') thì e dùng phần mềm này để tạo 1 bản sao lưu trên ổ cứng gắn ngoài. sau đó e thay ổ ssd khác vào máy rồi dùng lại bản đã sao lưu có dc ko? nếu dc thì sau khi e thay ổ ssd thì làm thêm các bước gì?mớ máy lên bấm phím option hay là bấm phím command+R? e cám ơn.
@vanminh191 Được. Sau khi đã chạy TM đâu ra đó và có bản backup mới nhất thì cứ thay ổ. Thay xong rồi thì khởi động vào chế độ Recovery (Command + R) và chọn khôi phục từ TM backup rồi làm theo hướng dẫn 😁
thirellouma
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang có con Time Capsule 1TB cần bán nhé 😁
le_nam_16
TÍCH CỰC
6 năm
E chỉ muốn hỏi là nếu xài TM khi backup lại thì chỉ backup data + app thôi được không, vì e muốn cài lại mới sạch macOS hoàn toàn..
Nếu dùng TM restore lại thì coi như restore luôn cả hệ điều hành rồi :'(
muốn cai lại sạch OS mà lo lắng vụ này quá
vnit00
ĐẠI BÀNG
6 năm
@le_nam_16 theo mình thì bạn chỉ cần backup folder data bạn mong muốn và folder Applications thôi. Xong vào phần Recovery cài lại macOS. Cài xong thì cắm ổ cứng vô chép phần đã backup qa. Trong Time Machine có mục Enter Time Machine để lấy phần backup đó.
le_nam_16
TÍCH CỰC
6 năm
@vnit00 cách đó thủ công quá với lại làm v app cũng k tương thích dẫn đến lỗi mình từng làm rồi
vnit00
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Airblade14 em vừa xài thử time machine. Sau khi xài 1 2 tiếng thì thấy máy tự động lưu cái local snapshot ngốn hết 60gb trong máy. Không biết làm sao để tắt nó nữa. Vì em đã sao lưu lên ổ cứng ngoài rồi, không muốn lưu thêm trong máy nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019