Trên tay chuột “không đuôi” Rapoo M100 Silent - Nhấn êm, giá mềm

QuanNDD
31/7/2018 14:41Phản hồi: 154
Trên tay chuột “không đuôi” Rapoo M100 Silent - Nhấn êm, giá mềm
M100 Silent là mẫu chuột không dây của Rapoo hướng đến người dùng di động. Điểm đặc biệt của sản phẩm là hoạt động rất êm, thiết kế gọn nhẹ, kiểu dáng đối xứng dễ dùng cho cả người thuận tay phải lẫn trái. Thực tế sử dụng cho thấy hai nút nhấn trái phải gần như không gây tiếng động, và điều này sẽ tránh ảnh hưởng đến người dùng xung quanh khi bạn làm việc trong môi trường cần sự yên tĩnh.

Về thiết kế, M100 Silent thuộc dòng chuột cơ bản nên chỉ có nút nhấn trái phải và con lăn ở giữa dùng cho việc cuộn trang, lướt qua tài liệu văn bản, bảng biểu hoặc website một cách nhanh chóng. Các họa tiết ở hai bên thân chuột dạng vân nổi 3D tạo độ bám tốt hơn, giúp bạn sử dụng trong khoảng thời gian dài mà không phải bận tâm về mồ hôi tay.

Rapoo M100 Silent (3).jpg

Tương tự các mẫu chuột “không đuôi” nhỏ gọn khác, M100 Silent cũng kết nối với máy tính Windows và Mac thông qua giao tiếp Bluetooth 3.0 lẫn 4.0. Đi kèm là bộ thu nhận tín hiệu Nano USB receiver, băng tần 2,4 GHz với tầm hoạt động khoảng 10 mét. Điều này mang đến người dùng sự linh hoạt trong việc lựa chọn kết nối phù hợp, chuyển đổi giữa các thiết bị sử dụng.

Điểm nhỏ cần lưu ý là bộ thu nhận tín hiệu của Rapoo M100 Silent không có tính năng Unifying. Vì vậy nó chỉ dùng được với chính sản phẩm đi kèm và cũng không thể ghép nối với các thiết bị khác. Và cách đơn giản để tránh thất lạc là bạn chỉ cần cất gọn vào khoang chứa bên trong thân chuột sau khi sử dụng.

Rapoo M100 Silent (4).jpg

Về mặt kỹ thuật, M100 Silent trang bị cảm biến quang với độ phân giải tiêu chuẩn 1.000 dpi. Tuy không nổi bật ở khía cạnh độ phân giải hỗ trợ nhưng trên thực tế, mẫu chuột Rapoo vẫn đáp ứng tốt nhu cầu sử dụng di động, cần sự gọn nhẹ. Tuy là chuột “không đuôi” nhưng sản phẩm vẫn giữ được độ trễ thấp, trỏ chuột trên màn hình đáp ứng tức thời mỗi khi di chuyển chuột, độ chính xác cao.

Ngoại trừ mặt kính trong suốt thì M100 có thể sử dụng trên nhiều chất liệu khác nhau, kể cả bề mặt thô ráp. Các miếng đệm bên dưới tuy nhỏ nhưng vẫn giúp chuột di chuyển nhẹ nhàng, thao tác thoải mái. Về phím nhấn trái phải cũng hoạt động êm, lực nhẹ và đồng đều mang lại cảm giác dễ chịu.

Rapoo M100 Silent (9).jpg

Công nghệ tiết kiệm năng lượng hứa hẹn thời gian dùng pin đến 9 tháng chỉ với cục pin AA. Tất nhiên thời gian thực tế sẽ tùy thuộc vào cách sử dụng của mỗi bạn. Và điều mình chắc chắn nó không thể đạt được như thông tin của nhà sản xuất công bố. 😔 Dù vậy, chuột có thêm tính năng tự động tắt nguồn khi không sử dụng, đồng thời cũng trang bị nút mở/tắt nguồn ở mặt dưới nhằm duy trì tuổi thọ pin.

Rapoo M100 Silent hiện có 6 phiên bản màu sắc khác nhau để bạn lựa chọn, thể hiện cá tính. Sản phẩm hiện được bán giá 399.000 đồng, do FPT phân phối chính thức.

Ảnh chi tiết thiết kế Rapoo M100 Silent

Quảng cáo

154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dễ thương nhỉ mà bán ở đâu ta ?
@Lazoko-com Ông này tào lao. M100 silent chứ đâu phải m10.
hoantranbk
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lazoko-com Tào lao 😆
Lewisphi
TÍCH CỰC
6 năm
@hoantranbk Haha
huukhai1703
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lewisphi Ở đây giá ngon hơn:
https://www.phucanh.vn/chuot-khong-day-rapoo-m100-silent-mau-xam.html
nhái y chang Logitech
@maru e thấy giống dòng m170/171 của logi hơn
@sagittarius1312 Lên dòng sitlent M331 sẽ thấy ngon hẳn
@hjepsi_culan Thiếu chử Logitech cơ!
@hjepsi_culan con logitech m331 ngon phết, rẻ nữa
Rất thích bác Quanndd viết bài, dù chỉ là một sản phẩm nhỏ như thế này thôi nhưng cũng đưa ra thông số rất chi tiết, đâu vào đó, làm người ta biết ngay là bài viết rất có đầu tư và chỉnh chu. Một like cho bác 😁
@Archibald_Mclean Đọc bài nào đúng chính tả, chấm phẩy, ngắt dòng rõ ràng, tự nhiên thấy dễ chịu hơn hẳn
maisonhai3
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hakuruno Người Hà Nội bọn mình cũng chỉnh chu đấy.
@maisonhai3 Lôi từ điển ra mà nói.
BOT LOC
CAO CẤP
6 năm
Có con chuột không dây của MS mua trên Lazada, lúc mua về có sẵn Pin em xài đúng 3 năm không thay Pin, xài ngày khoảng 4 tiếng. Giờ hết Pin thay Pin khác vài hôm nó tèo Pin. KK
@minh999 E dùng M238 của Logitech kẹp với pin Energizer, trâu bò mà ổn định.
@BOT LOC Hồi đó mua 1 con chuột HP dùng pin nhỏ kiểu Tóshiba, 3 ngày thay 1 cục. Dùng dc 2 tuần mang lên đổi mới về vẫn vậy, thế là mang cho luôn. 😁
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@BOT LOC Mình đang xài con logi m545, toàn sạc 2 viên pana 1900mAh, dùng nhiều mà cứ phải gần năm mới hết 1 quả.
stratoxd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mhieu90 chuẩn
rất ưng logitech khoản pin
dùng cả năm chả phải thay
giờ chắc nhiều hãng cũng vậy nhưng tin tưởng thằng logitech này nên cũng không có ý định trải
nghiệm hãng khác thế nào
Hay...bài viết rất cụ thể và chi tiết và bổ ích..nhưng nhấn êm quá không đã tay 😃
minhtienbk
TÍCH CỰC
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy Mình ko thích chuột ko dây ở chỗ delay, mặc dù mình ko chơi game.
Xài nát 1 con logitech rồi quay lại con có dây rườm rà mà nhanh nhẹn
Quang_relax
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang xài em này, gắn viên pin sạc Panasonic 1900 mAh vào xài hơn 1 năm không bao giờ tắt công tắc đến hiện tại vẫn chạy phà phà. Chỉ tiếc là chuột trái chưa nhỏ lắm, mình cần tiếng click nhỏ hơn hoặc ko có tiếng động càng tốt. Bác nào biết chuột nào ko có tiếng click giới thiệu mình với.
@Quang_relax Mình xài Logitech M331 silent chả nghe thấy gì luôn 😁
@deadknight_1412 Giá tầm 300- 350k thì M331 là ngon nhất
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
@Quang_relax Mình cũng sài viên pana, sài chuột mãi chả hết pin để sạc lại, mỗi quả cứ phải gần năm mới chịu hết, trong khi dùng văn phòng nhiều cộng với chơi game nhẹ nhẹ 😆
@Quang_relax dòng này Silent đó bạn. Bluetooth,3.0, 4.0 và 2.4 ghz . so phấn khúc bluetooth m thấy oki mà.
Sensation
TÍCH CỰC
6 năm
Phải như vầy mới đỉnh
@Sensation Chuột tên gì vậy bác, trông ma mị quá
dtheanh15
ĐẠI BÀNG
6 năm
@WesleyNguyen1411 Rapoo 3500 Pro
@Sensation nhìn em này đẹp quá b. b mua ở đâu đấy?
Sensation
TÍCH CỰC
6 năm
Nữa nè
@Sensation Bác đi bán chuột đấy à?
Archile
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Sensation Chuột hiệu gì vậy bác?
@Sensation Bác bán chuột à 😁
Sensation
TÍCH CỰC
6 năm
@Sensation Thích thì mua thôi, ko bán buôn gì cả, rapoo đấy.
Có chuột nào ko cần cổng usb ko ae giới thiệu mình vs
dtheanh15
ĐẠI BÀNG
6 năm
@alakazam1994 Dc nhé bạn. Trừ khi máy bạn không có bluetooth thì cắm reciever vào dùng thôi.
@dtheanh15 Mình cũng có 1 tai nghe bluetooth và 1 con chuột cũng không đuôi, mà chuột thì phải cắm receiver của chính nó mới nhận còn tai nghe phải cắm adapter bluetooth mua ngoài mới nhận, còn không lap không nhận diện được chuột và tai nghe, lap có bluetooth 3.0, vẫn kết nối được với điện thoại, driver đã update đầy đủ rồi. Mình nghĩ nếu không có receiver theo chuột thì thường sẽ không nhận được huột chứ nhỉ?
dtheanh15
ĐẠI BÀNG
6 năm
@alakazam1994 Bạn quên nói là chuột bạn có bluetooth hay không. Nếu không có mà chỉ có cục reciever đi kèm thì bạn phải cắm cục reciever mới dùng được chuột. Trong bài viết có đề cập là con Rapoo M100 này hỗ trợ cả bluetooth lẫn băng tần 2.4Ghz nên lựa chọn 1 trong 2 cái đều được cả.
@dtheanh15 Chuột mình có, bluetooth 4.0, thế mới phải hỏi kỹ.
quá mắc, mới mua con logitech B175 trên shopee 145k BH 3 năm bao nhạy lun, nghĩ sao con này thương hiệu cùi mà 250k 😃 250k thêm 70k mua con G102 cho rồi.
plinhh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zozolozozove B175 không có Bluetooth thì phải.
@plinhh BT xài lâu lâu bị khựng hoặc có độ trễ nên mình ko xài, mình mua cái hub 1 ra 4 cổng usb cắm tẹt ga 😃
Peaude
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zozolozozove mình đang xài con logi b175 nè.
Mình thì không ưng ý con này chút nào.
Bấm kêu to.
Sau thời gian sử dụng thì drag và double click không nhạy nữa.
Không mua nó lần 2.
Thích chuột MS hơn.
@Peaude Cái đó thì mấy chuột giá thấp nó vậy ý bạn mình xài con G102 và B175 mình bấm cho nó hư hai cái nút xong ra tiệm playzone mua 2 nút omron 50M kêu họ gắn là ok, bấm siêu ngon.
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
chuột này bé quá, vừa tay con gái hơn với 1 cục AA mà hứa hẹn 9 tháng chắc thực tế ko quá 5 tháng
@IQ52 Chuột ko dây dùng pin hơi tốn.
@IQ52 5 tháng là nhiều lắm rồi bác 😁
lepdien
ĐẠI BÀNG
6 năm
Con chuột cùi hiện tại của mình mỗi tuần thay pin 1 lần, phiền lắm, gặp cái này chắc phải sở hữu 1 em.
Mìn cũng đang dùng con rapoo tầm trăm mấy do bạn tặng dịp sinh nhật, mà cứ cắm cái cục kia 24/24 vào cổng usb do sợ rớt mất 😁
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
@Lil Nguyễn bao lâu bác mới thay pin đấy, thấy qc 9 tháng ảo quá
@Lil Nguyễn Mình toàn cắm liên tục vào lap, kể cả khi cho vào balo.
@Lil Nguyễn Lúc trước mình cũng xài con Rapoo trăm mấy. Sau này nó bị hư nút cuộn nên vứt đi. Hãng này hoàn thiện cũng tốt, giá ổn.
@IQ52 Mình dùng dc 3 tháng rồi nên cũng ko biết
Tech-lover
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chuột bluetooth khác chuột dùng sóng 2,4 ghz/ 5Ghz thông thường vì có thể dùng cổng usb vào việc khác, nhất là khi có ít cổng usb. Giá bluetooth thường cao hơn nhiều. Giá này cũng ok, nhưng màu mè quá. Có đen hay xám thì tốt
kytero
ĐẠI BÀNG
6 năm
Điểm yếu của mouse Rappo với dòng tầm trung là scroll theo kiểu step nhưng rất hay bị khựng, dùng nhiều rất mỏi tay. Không biết con này có khắc phục được kg nữa.
Là một người làm việc thường xuyên dùng chuột tự biết đừng bao giờ tin vào các dòng chuột "giá mềm" như thế này (tiền nào của ấy là một chân lý bất di bất dịch), đặc biệt đã là "không đuôi" thì càng nên tìm loại chạy bằng 2 viên pin thay vì 1 viên như trên cực kỳ nhanh hết.
@iPhonecafe Pin Aa li-ion, kp pin kiềm
@Blitzwaffen Đã AA rồi còn Li ion ?
@iPhonecafe Gg chưa tính phí đâu.
nmh1102
ĐẠI BÀNG
6 năm
@iPhonecafe AA là kích cỡ pin, li-ion là kết cấu pin. Có liên quan gì đến nhau đâu mà ko AA li-ion đc? Chuột ko dây Logitech pin dùng vài tháng, thậm chí tính bằng đơn vị năm là điều quá bình thường
nói thiệt coi xong ko biết là rappo hay rapoo.
phải coi hình mới biết chính xác. bó tay.

cái nữa là xài con receiver qua cổng ÚSB hay có thêm chức năng bluetooth hông?
thấy vừa ghi bluetooth 3.0 4.0 rồi có receiver nữa, ko biết chính xác nó có tự ghép với PC qua bluetooth ko
QuanNDD
CAO CẤP
6 năm
@bestofstrongman nhầm nhọt từ trồng trọt sang chăn nuôi chút xíu thôi mà. cảm ơn bạn, mình đã sửa lỗi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019