Review đồ công nghệ...

19/12/2018 7:29Phản hồi: 32
Review đồ công nghệ...
~ Wednesday, December 19th, 2018 ~

Chào AE, mình là Hoàng, mình mới tham gia diễn đàn Tinh Tế vài năm trở lại đây! Được biết thời gian qua trên Group Tinh Tế có tổ chức cuộc thi Review đồ công nghệ dành cho tất cả mọi người! Vốn dĩ từ lâu, mình đã tự nhận là một người rất đam mê công nghệ và sinh hoạt thường xuyên trên Group cũng như trên Forum! Mình không biết đã bén duyên với công nghệ từ bao giờ và từ khi nào nhưng tính đến thời điểm cuối năm 2018, mình đã sưu tầm được một cơ số món đồ thập cẩm liên quan đến điện thoại, máy tính bảng, laptop, tai nghe, loa, máy ảnh…. trong đó mình mua cũng nhiều, được tặng cũng không ít! Trước khi chính thức bon chen vào cuộc thi Review lần này, mình thật sự rất đắn đo, không biết nên chọn sản phẩm nào vì mỗi món đồ đều mang một đặc trưng riêng, đều có ý nghĩa nhất định với mình! Sau cùng, mình đã đưa ra quyết định khá táo bạo & đầy bất ngờ, mời AE cùng kiên nhẫn theo dõi hết clip Review gần tiếng đồng hồ bên dưới của mình 😁

1. AIRPODS:
  • Đó là ngày Giáp Dần, tháng Tân Hợi năm Đinh Dậu (tức 23/11/2017 dương lịch), một ngày khá lạnh kèm mưa phùn gió bấc… cái lạnh dễ xui người ta cảm giác muốn nằm lỳ trong chăn! Vậy mà… trời đụ, bữa đó mình đã không uổng công phi xe trên dưới 15km từ nhà tới Times City trong thời tiết mưa gió bập bùng, 2 hàm răng lập cập như muốn cắn & đen xen vào nhau! Coi, khi không vớ được chiếc Airpods fullbox theo đúng nghĩa đen trên Hội Macbook Việt: từ cáp, hộp, nilon, sách HDSD, miếng lót… thậm chí còn được tặng kèm bao da Davis với đầy đủ dây dợ, móc khoá cùng miếng da bên trong!
  • Ngồi test một lúc, mình thấy người bán cũng khá thoải mái, thậm chí fix thêm 100k, vị chi chỉ phải bỏ 2 đồng 6 (tức 2,6 triệu đồng) thay vì hơn 3 củ như nhiều người vẫn rao trên mạng! Người bán Airpods cho mình bữa đó nom rất trẻ, mang dáng dấp sinh viên đúng nghĩa! Cảm ơn em zai nọ vì một chiếc Airpods đẹp xuất sắc và đầy đủ đến vậy, hộp sạc sạch bóng không một vết nhơ bên trong, đã vậy còn bảo hành dài tận 7/9/2018! Thề, mọi thứ không thể hoàn hảo hơn được nữa…
Airpods (2).jpg
2. NOKIA PLAY 360:

• AE nào từng một thời đam mê Nokia N900 hoặc N9 chắc sẽ biết khá rõ về loại loa này! Nếu mình nhớ không nhầm thì Nokia Play 360 được giới thiệu cùng thời điểm ra mắt chiếc Nokia N9 thì phải? Mình mua ngày 15/12/2011 tại 156 Hàng Bông qua tin đăng của một người rao bán trên mạng, đợt đó hãng không phân phối sản phẩm này, người dùng chỉ có thể mua qua đường xách tay. Trải qua 6-7 năm sử dụng chiếc Nokia Play 360, mình thấy khá ấn tượng với chất lượng âm thanh phát ra từ em nó! Trong phạm vi phòng tầm 10m vuông trở lại, âm bass - treble khá rõ ràng, mình không phải là người sành âm, mình nghe khá nhiều thể loại nhạc nhưng chủ yếu là nhạc quốc tế và nhạc vàng thì chiếc loa đáp ứng khá tốt nhu cầu của mình!
  • Thiết kế của loa khá độc đáo với kiểu dáng hình trụ, âm thanh được phát ra từ trên đỉnh, xung quanh 4 phía được trang trí bởi rất nhiều lỗ tròn, tạo cảm giác khác lạ so với các loại loa còn lại thời bấy giờ! Với kết nối một chạm qua NFC hoặc Bluetooth, người dùng dễ dàng có được những trải nghiệm kỳ thú khi thưởng thức những bản nhạc nhẹ nhàng với Nokia Play 360! Không những vậy, chiếc loa bluetooth này còn có thể ghép đôi để đánh cặp với 1 chiếc Nokia Play 360 khác, điều này giúp người nghe có một trải nghiệm âm thanh sống động & khác biệt...

Screen Shot 2018-12-19 at 12.44.00.png

3. GEAR FIT2 PRO:
  • Đây vừa là đồng hồ thông minh vừa là thiết bị theo dõi sức khoẻ cho những AE nào hay hoạt động thể thao! Chiếc đồng hồ này mình được tặng trong một buổi offline Galaxy Note9 với màn bốc thăm may rủi cuối chương trình! Lâu lắm rồi, mình đã bỏ thói quen đeo đồng hồ, có lẽ từ năm 1998 khi mình còn học cấp III, chính vì vậy từ khi mình được tặng đến giờ, chiếc Gear Fit2 Pro vẫn trong tình trạng nguyên seal, chưa sử dụng! Theo mình thấy thì chiếc đồng hồ này được tô điểm bởi 2 tông màu: đen, đỏ… có thể xài trên các thiết bị Android hoặc iOS, có cả phần mềm dành riêng để quản lý!

Gear (2).jpg
4. PISEN 20.000mAh:
  • Mình không nhớ chính xác đã mua cục pin dự phòng này ở kênh nào, có thể là: Lazada, Shopee hay Sendo gì gì đó… nhưng mình vẫn nhớ rất rõ ngày mua là 14/4/2016 với giá 650.000đ! Sản phẩm này là hàng chính hãng, được bảo hành 1 năm nhưng từ khi sử dụng đến giờ mình chưa thấy trục trặc lần nào, mình thậm chí còn cá nhân hoá cho cục pin bằng cách khắc tên, số điện thoại cũng như câu khẩu hiệu ưa thích lên thân pin! Trải qua quãng thời gian 2 năm rưỡi, mình đã có nhiều dịp được trải nghiệm về độ bền và dung lượng thực sự của em nó! Cục pin Pisen tích hợp 2 cổng 1A và 2A tương ứng 2 tuỳ chọn: sạc nhanh và sạc thường, ngoài ra trên thân pin có màn hình LED hiển thị dung lượng thực tế còn lại của pin, điều này rất tiện theo dõi khi cần sạc điện cho pin!
  • Bộ phụ kiện đi kèm cũng không có gì đặc biệt: thẻ bảo hành, sách giới thiệu cùng một cọng cáp chân dẹt! Tuy nhiên ở cục pin này mình thấy có một thứ vô cùng đặc biệt: đó chính là kích thước của pin! Thực tế, pin này rất bự, chiều dài ngang ngửa bàn tay mình, trọng lượng cũng tương đối nặng so với các cục pin khác! Nhiều AE ái ngại trước vẻ “đồ sộ” của Pisen 20.000mAh nhưng mình lại thấy hấp dẫn bởi chi tiết này…

5. Ly YETI 900ml:
  • Kỳ thực mình không có ý định mua ly giữ nhiệt nhưng sau bài viết giới thiệu về ly Yeti trên Tinh tế (ở ĐÂY) cũng như một số game tặng ly Yeti trên Forum và FB của Tinh Tế, mình thật sự bị kích thích đến mức hiện giờ đang sở hữu những… 3 ly Yeti lận! Ban đầu, mình mua màu xanh ngọc, sau thấy có thiện cảm với màu bạc nên mình mua thêm một chiếc ở Lazada nhưng do trục trặc kỹ thuật nên mình đành mua thêm chiếc nữa đợt 5/3/2018.
  • Trải qua nhiều lần sử dụng ly giữ nhiệt Yeti, mình thấy khá thích thú với chiếc ly này: thể tích lớn, chất liệu bền, sờ mát tay, giữ lạnh, giữ nóng rất tốt, hơn nữa nom kích thước bự chảng khá khác biệt! Theo như bác @cuhiep nói thì việc sử dụng ly giữ nhiệt cũng là một cách để bảo vệ môi trường, mình thấy cũng khá hợp lý :D

Yeti (1).jpg
6. IPAD MINI:
  • Nhớ thời điểm vài năm trở về trước khi thị trường tablet chưa kịp nở rộ như hiện nay, lúc đó trong tiềm thức của mình vẫn nghĩ iPad là một thứ gì đó không cần thiết, một thiết bị cơ nhỡ: to không to - nhỏ không nhỏ - lai tạp thớ lợ kiểu nửa smartphone nửa máy tính… Cũng tại thời điểm đó, mình đã sở hữu điện thoại thông minh và laptop phục vụ khá tốt cho nhu cầu cá nhân & công việc! Nhưng phải đến khi iPad Mini được Apple chính thức giới thiệu, mình mới cảm nhận được sức hút hấp dẫn đến lạ kỳ ở em nó: đẹp, viền mỏng, nhỏ gọn, tiện dụng…
  • Bữa đó (23/2/2014), mưa tầm tã & rét buốt nhưng ước vọng sở hữu em nó vẫn khiến mình bất chấp cái giá lạnh của một ngày cuối đông để lao ra đường đến với tiếng gọi của trái táo cắn dở… Đó là khoảnh khắc lần đầu trong đời mình được tiếp xúc với đồ của Apple, cảm giác lâng lâng, khó tả - một thứ cảm xúc gì đó như chỉ trực dâng trào & bùng cháy… Cầm trên tay chiếc iPad Mini phiên bản 32GB White, hàng chính hãng, likenew còn bảo hành với giá 8.800.000đ thuở đó, thật sự mình vẫn ngỡ ngàng, không nghĩ rằng một lúc nào đó trong đời mình được sở hữu em nó! Trước đó, mình từng không dưới 3-4 lần toan tính tậu iPad nhưng cứ mỗi khi thóc lúa đã gom đủ là y như rằng những nhu cầu cá nhân trời ơi đất hỡi lại phát sinh, thành thử 3 phen 4 bận lỡ hẹn với iPad…
  • Một trong những thú vui không thể thiếu của mình khi xài iPad là việc Jailbreak (JB), điều này khiến mình cảm thấy như được tháo gỡ rất nhiều những giới hạn vốn có của Apple đối với các sản phẩm của họ! Để ý sang các thiết bị Android sẽ thấy máy được tinh chỉnh theo ý muốn cá nhân rất phong phú: từ việc thay đổi giao diện, icon, font chữ đến việc cài đặt, can thiệp vào hệ thống. Ngẫm sang bên iOS xài máy mà không JB cảm giác như kiểu con chim trong lồng không biết thuở nào được ra. Từ đó, mình thường xuyên lên Tinh tế nghiền ngẫm, tìm tòi các thủ thuật để biến chiếc iPad Mini thành một công cụ làm việc, giải trí hữu hiệu đáp ứng những nhu cầu sử dụng cá nhân của mình.
  • Vốn là người khá cẩn thận trong việc giữ gìn máy móc, một trong những thứ không thể thiếu khi trang bị cho chiếc iPad nhỏ xinh này là chiếc ốp thật đặc biệt! Mình muốn cảm giác cầm máy phải thật đầm, phải đủ nặng và chắc chắn rồi, phải hầm hố & độc nữa! Đó là lý do 5 ngày sau khi mua máy, mình qua bên Thương Gia Đỗ làm ngay một chiếc vỏ bọc lô cốt màu xanh chuối kiểu quân đội để khoác lên người em nó…
  • Đến giờ, sau 4 năm 9 tháng 22 ngày (tính từ thời điểm mua máy đến thời điểm quay clip này), chiếc iPad Mini của mình vẫn nguyên vẹn như thuở nào: vẫn chiếc ốp ở Thương Gia Đỗ năm nào - vẫn miếng dán màn hình chống vân tay sần sần, nhám nhám giá 50k mua ở 106 Nguyễn Tuân đợt 27/2/2014 - vẫn giao diện truyền thống chi chít icon trên màn hình chủ - vẫn đống list các tweak cài từ Cydia năm đó, và đương nhiên rồi, vẫn còn nguyên đó bộ phụ kiện Fullbox không thiếu thứ gì ngay cả que chọc sim và miếng seal màn hình. Với mình iPad mãi là sản phẩm tablet không thể thay thế! Cảm ơn chủ thuê bao 0909.xxx.989 đợt cuối đông năm đó đã để lại cho mình một chiếc iPad Mini không thể hoàn hảo hơn…!!!

Quảng cáo

7. UE WONDERBOOM:
  • Trước nay mình vẫn xài Nokia Play 360, đợt 18/7/2018 vừa rồi được tặng chiếc WonderBoom qua cuộc thi "Kể chuyện công nghệ" trên ThinkView, thật sự mình khá sửng sốt trước chất lượng âm thanh của em này! Loa nghe rất thích, đặc biệt nếu đặt ở vị trí trong hốc hoặc chắn xung quanh bởi nhiều đồ vật khác! Âm bass và treble cộng hưởng rất đã: cao có, trầm có, nghe nhạc sàn thì thôi rồi, nhạc vàng cũng sâu lắng khôn cùng! Giờ mình đã chính thức cất tủ Nokia Play 360 & cho em nó vào dĩ vãng sau ngót 7 năm miệt mài gắn bó...
  • Với cách thiết kế hình trụ nom khá cục mịch nhưng đầm tay cùng điểm nhấn là bộ đôi nút điều chỉnh âm lượng bự chảng, chiếc loa của hãng UE đem đến cho mình một ấn tượng khá mạnh! Chưa kể khả năng chống va đập và chống nước như hãng công bố, tuy nhiên từ lúc sử dụng loa đến giờ, mình chưa một lần test thử 2 tính năng này! Điều khiến mình khá ngạc nhiên là cọng cáp đi kèm trong hộp thay vì màu trắng hoặc đen lại là màu vàng - gợi mình liên tưởng đến series các dòng Lumia của Nokia ngày trước! Chiếc hộp đựng thay vì mở dọc/ngang thì nhà sản xuất lại thiết kế mở chéo, phải chăng những chi tiết “ngược đời” này không nằm ngoài dụng ý ban đầu của hãng? Trong khi âm thanh của Nokia Play 360 phát ra trên đỉnh loa thì chiếc WonderBoom lại phát qua những kẽ nhỏ theo đường kính vòng tròn của loa! Điều này giúp người nghe thưởng thức trọn vẹn âm thanh phát ra từ bất cứ phương hướng nào…

8. ZMI MF885:
  • Một trong những vật bất ly thân mình luôn mang theo chính là bộ phát wifi MF885 của hãng ZMI, đồng thời cũng kiêm luôn chức năng là cục pin dự phòng với dung lượng 10.000mAh! Thực tế cả ở nhà cũng như chỗ mình làm việc đều có Wifi, hầu hết thời gian trong ngày mình ít khi xài đến 3G/4G, ngay cả những nơi mình hay lai vãng như offline công nghệ, tiệm cafe, quán ăn… cũng đều có Wifi!
  • Mình mua sản phẩm này qua kênh Lazada đợt 21/12/2017 với giá 1.300.000đ nhân đợt shop TCS có chương trình giảm giá, mình xài từ năm ngoái đến giờ may mắn chưa một lần bị trục trặc! Mình hiện đang xài sim data gói VD89 của VinaPhone, sử dụng trong nội thành HN, bộ phát MF885 hoạt động tương đối ổn định, sóng tốt, hiếm khi chập chờn! Hình thức cục pin cũng khá đẹp và đầm tay, cách thiết kế chỗ lắp cọng cáp cũng rất thông minh & tiện lợi cho người sử dụng! Đến giờ đã chẵn tròn 1 năm kể từ ngày mình mua nhưng tem mác vẫn như mới, mình cũng đã khắc tên, chữ ký, số điện thoại lên thân bộ phát mà chả cần quan tâm đến trường hợp hãng từ chối bảo hành nếu thiết bị lỗi…

MF885 (1).jpg
9. NOKIA N900:
  • Mình không sao quên được cái ngày đầu tiên được tiếp cận với chiếc Nokia N900 chính hãng, cái ngày mình & vài bạn đồng nghiệp được công ty cử đi dự buổi training sản phẩm do hãng Nokia tổ chức ở tầng 8 số 12 Trần Đại Nghĩa, quận Hai Bà Trưng, HN: 20/4/2010. Lần đầu tiên kể từ khi nghe ngóng thông tin trên mạng về N900, mình được tận mắt, tận tay, tận tai nhìn, sờ và nghe giới thiệu chi tiết về em nó. Trong lòng bàn tay mình, Nokia N900 hiện hữu với vẻ đẹp đầy nam tính: màu đen thật bí ẩn, sang trọng và lịch lãm! Màn hình thật bự, bàn phím thật dài, cầm trên tay cảm giác thật nặng, thật đầm! Thật khó tìm được từ nào để lột tả hết cái cảm giác thèm muốn mãnh liệt đến da diết của mình với em nó!
  • 7 tháng lặng lẽ trôi qua kể từ ngày đó, giấc mơ trị giá 12.900.000đ cứ dần một trương phình lên! Lúc nào trong tim mình cũng ấp ủ giấc mơ được sở hữu chiếc Nokia N900 nhưng quả thật với đồng lương ít ỏi của mình tại thời điểm đó thì cái ước muốn nhỏ nhoi nọ khó mà một sớm một chiều thành hiện thực. Thế rồi thánh nhân đôi lúc cũng đãi kẻ khù khờ! Coi, khi không mình tình cờ đọc được một bài rao bán N900 với giá 6,5 triệu của chủ thuê bao 0903.xxx.712 trên tinhte.vn (lúc đó chưa tách thành nhattao.com như hiện nay). Mình vẫn còn nhớ cái ngày đó (27/11/2010) - mình đã làm tình làm tội người bán hàng bằng việc yêu cầu người bán mang máy đến trung tâm bảo hành của Nokia ở 76 Nguyễn Chí Thanh để check, sau đó test wifi, 3G, chụp ảnh các kiểu con đà điểu! Thử chán chê mê mỏi, mình cầm N900 nhét vô túi áo, túi quần, đứng lên ngồi xuống, cắm sạc, kiểm tra cáp, đọc kỹ từng chữ ghi trên thẻ bảo hành! Nhớ không nhầm thì từ lúc test đến khi cầm N900 ra về, mình đã ngồi với người bán dễ chừng đến 3 tiếng đồng hồ! Lúc lục bóp trong túi chỉ còn đúng 6,1 triệu, năn nỉ ỉ ôi đến toét cả môi, may mà người bán cũng gật đầu đồng ý! Thanh toán tiền xong, mình lên xe vọt lẹ vì lo cậu kia đổi ý. Giờ ngẫm lại cũng thấy tội cho hắn ghê! Anyway, mục đích trên hết, cuối cùng em Nokia N900 cũng đã là của mình!
  • Ngày qua ngày, mình lên tinhte.vn học hỏi kinh nghiệm của AE, tìm cách vọc vạch, can thiệp sâu hơn vào hệ thống của Nokia N900. Càng tìm hiểu về em nó, mình càng thấy cưng chú dế này! Thế rồi các buổi offline Nokia N900 cùng hệ điều hành Maemo do mình và các bạn ở Hà Nội tổ chức đã thu hút được một số lượng mem nhất định! Cho đến tận thời điểm này (4/1/2015), sau hơn 4 năm xuất hiện ở thị trường Việt Nam, mình vẫn còn giữ lại được chiếc Nokia thần thánh này, mình tin rằng hội Maemo ngày ấy và bây giờ vẫn còn không ít những người đã và đang sử dụng em nó! Với mình, Nokia N900 là một vật gia bảo, mình không muốn nhượng bán nó cho bất kỳ ai! Giờ đây dù không còn xài em nó nhưng mình vẫn cất giữ cẩn thận trong tủ, thi thoảng lại lấy ra copy paste phim rồi nằm xem cùng vợ! Mỗi lúc như vậy, ký ức về chiếc Nokia N900 thần thánh ngày nào lại ùa về...

Nokia N900.jpg

Quảng cáo

10. SAMSUNG MP3 PLAYER W1:
  • Có lẽ thiết bị nghe nhạc này của Samsung được biết đến với cái tên thân thương này nhiều hơn: “Viên sỏi biết hát”. Mình nhớ cái đợt cuối năm 2012 hay 2013 gì đó khi Samsung tung ra sản phẩm Galaxy S3, trong một đợt hàng nhất định, hãng quyết định tặng kèm cho khách mua S3 viên sỏi này! Đợt đó, mình cũng thích lắm nhưng chỉ thích thiết bị nghe nhạc chứ không phải chiếc S3! Ngặt nỗi, lúc đó máy nghe nhạc W1 chỉ là sản phẩm được tặng kèm khi mua S3 chứ không bán lẻ nên mình cũng không có cơ hội sở hữu em nó! Một ngày đẹp trời (23/9/2013), mình gạ đồng nghiệp (lúc đó là PG hãng Samsung) và ẻm đã đồng ý để lại cho mình Viên sỏi nhỏ nhắn với giá 400k. Từ khi sở hữu chiếc máy nghe nhạc bé xíu này, mình đã bỏ thói quen nghe nhạc bằng smartphone!
  • Nhìn vào chiếc W1, mình thấy các nút Play/Stop, Next/Prev, Volume Up/Down được thiết kế ngay trên bề mặt cảm ứng! Ngoài ra, thiết bị cũng tích hợp đèn báo, giả dụ khi đang sạc sẽ hiển thị màu cam, khi pin đã sạc đầy sẽ chuyển màu xanh lá cây, rất dễ nhận biết! Mặt sau của W1 lộ ra phần kẹp giúp người dùng dễ dàng gắn vào gờ áo hoặc đỉa quần khi sử dụng mà không lo bị tuột hay rơi rớt! Rìa 2 bên có 3 nút, trong đó bên phải tích hợp nút: On/Off/Bass, bên trái gồm 2 nút: Hold (Cảm ứng/Khoá cảm ứng) và Repeat/Shuffle! Viên sỏi chỉ có duy nhất cổng kết nối là lỗ 3.5, đây vừa là chỗ cắm tai nghe vừa là chân sạc và cũng vừa là khe kết nối với máy tính để copy paste nhạc…

11. VÍ SEN 2:
  • Đây là món quà mình được tặng trong cuộc thi ảnh sáng tác nhanh với chủ đề World Photo Day do Tinh Tế tổ chức đợt 19/8/2016 (ở ĐÂY). Kể từ khi nhận được chiếc Ví Sen 2, mình vẫn chưa từng một lần sử dụng, mới chỉ lôi ra ngó, ngó và ngó! Với mình thì chiếc Ví này hơi nhỏ và có nét gì đó nữ tính, nếu là Ví Sen 3 chắc mình xài luôn từ đợt đó! Vợ mình thì lại quen dùng túi đeo hoặc ví dài cầm tay nên hiện mình vẫn cất tủ làm kỷ niệm…

Ví sen 2.jpg

12. SẠC ANKER 5 CỔNG:
  • Mình rất thích thương hiệu Anker của Mỹ, chính vì vậy khi cân nhắc những thương hiệu như Energizer, Anker, Aukey, Pisen… mình quyết định mua bộ sạc 5 cổng của hãng Anker! Sản phẩm này mình cũng mua qua kênh Lazada, mua đợt 2/2/2018 với giá 792.000đ! Mua thì cứ mua nhưng từ lúc mua, mình cũng chưa xài lần nào, mới chỉ cắm thử rồi cất tủ! Mình mua lúc đó chắc do phong trào vì thi thoảng trên Group Tinh Tế, mình thấy nhiều AE hay post hình ảnh sản phẩm công nghệ nên thấy cũng hay hay, không mua thì thấy thiêu thiếu, mua thì lại chỉ để… ngắm & cất tủ!
  • Bộ sạc mình mua được tích hợp 5 cổng với 2 cổng sạc nhanh, 3 cổng sạc thường, sợi dây đi kèm khá chắc chắn! Trên hộp có dán tem chính hãng, hình như bảo hành 12 hay 18 tháng gì đó! Bộ sạc này mình cũng đã đem đi khắc lazer tên & số điện thoại để lưu lại ít nhiều dấu ấn cá nhân tương tự như chiếc pin dự phòng Pisen và cục phát Wifi MF885…

Anker (2).jpg
13. CANON 85L f1.4 IS:
  • Trước khi đến với len 85L f1.4, mình từng có khoảng thời gian 2-3 năm dùng ống 85 f1.8 cắm trên Canon 7D cũng như 5D mark III. Gần đây có điều kiện nên mình muốn lên đời len, trước khi quyết định đến với 85L f1.4, mình gần như trên 90% xác định lấy 85L f1.2! Mình thích loại này vì xem đánh giá trên mạng thì 85L f1.2 được mệnh danh là vua chụp chân dung với khẩu lớn cùng hiệu ứng bokeh đẹp nhất trong các dòng Fix 85 của Canon! Một lý do khác khiến mình rất có cảm tình với 85L f1.2 đó là build tốt, không những vậy chiếc hood đi kèm khiến chiếc 85L đời 2 như thêm phần hầm hố và khác biệt hoàn toàn với các dòng len còn lại! Mọi thứ nhẽ ra đã đi theo chiều hướng như vậy nếu như…
  • Cuộc sống có lẽ ít ai đọc được chữ ngờ, nếu như trước đó mấy ngày mình không nhờ bạn bè tư vấn thì có lẽ giờ mình đang sở hữu chiếc 85L f1.2. Đợt đó, mình đã tham khảo ý kiến của vài người quen khá sành về nhiếp ảnh, họ đều đồng loạt khuyên mình nên lấy 85L f1.4 IS vì len này sở hữu công nghệ mới, số lá khẩu nhiều hơn, trọng lượng nhẹ hơn 85L f1.2 cũng như tích hợp công nghệ chống rung IS. Thật sự thời điểm đó mình cũng bắt đầu thấy lăn tăn vì không phải ngẫu nhiên mà những người mình tham vấn đều đưa ra lời khuyên như vậy! Tiếp sau đó, mình lên mạng tìm hiểu các bài so sánh giữa 85L f1.2 và f1.4 và kết quả là mình đã mở lòng với Canon 85L f1.4 IS…
  • Bộ len này mình mua bên Vũ Nhật đợt 22/11/2018 hơn 31tr, hàng new, bảo hành 1 năm, 1 đổi 1 trong 1 tháng, Fullbox, chân đồng sạch bóng không một tỳ vết! Mình thật sự ưng ý chiếc len này và không còn thấy tiếc vì đã bỏ ý định mua 85L f1.2 nữa! Quá trình mua cũng khá gian nan, mình đã qua 3 shop: mayanhJP, VJCamera, Vũ Nhật và rốt cục duyên chỉ đến với mình khi mua hàng ở Vũ Nhật! Hiện mình đang xài gear 5D mark III + Fix 85L f1.4 IS + Canon 24-70 f2.8, quá đủ cho nhu cầu chụp kỷ yếu, thời trang, chân dung, teambuilding, event…

14. BLACKBERRY PASSPORT - Silver Edition:
  • Đây có thể coi là chiếc điện thoại độc nhất nhì từ trước tới giờ mình từng sở hữu, thiết kế bề ngoài của chiếc Passport đã nói lên tất cả và đã hoàn toàn chinh phục được một người khó tính như mình! Nếu như không có sự xuất hiện của bản Silver đợt cuối năm 2015 thì có lẽ mình đã mua BlackBerry Classic chứ không phải Passport màu Black hay Red! Vốn là người khá kỹ tính và kén chọn, tiêu chí mua máy của mình nhất thiết phải đẹp, độc, lạ và ít người xài! Đợt mình mua lại của một người trên mạng là 10.500.000đ, mua đợt 13/11/2015, hàng likenew xuất xứ Hoàng Hà, khi đó còn bảo hành gần trọn 1 năm!
  • Sau hơn 2 năm gắn bó với chiếc Passport Silver, mình thấy đây là một chiếc điện thoại rất đặc biệt, bàn phím rộng nhất trong các dòng mình từng biết và từng xài, cảm giác nhắn tin, chát chít trên bàn phím thực sự gây hứng thú hơn bất cứ bàn phím qwerty của bất cứ dòng smartphone nào! Chất lượng loa ngoài stereo của Passport cũng rất đáng nể, tính năng nghe gọi thì vốn dĩ đã tốt nay có phần hoàn hảo hơn, không những vậy độ rộng cùng tỉ lệ màn hình không giống ai của Passport cho phép hiển thị nội dung trang web lớn hơn các dòng máy khác! Hệ thống phím tắt vô đối cũng được hãng chùm dâu tích hợp lên thiết bị chạy OS10 này, khả năng bảo mật cũng như push mail của Passport thật sự không có gì để phàn nàn! Với chiếc Passport, mình có thể Next/Prev hoặc Play/Stop nhạc bằng phím cứng mà không cần mở khoá màn hình! Chưa kể Passport được trang bị một thứ mà các hệ điều hành khác khao khát mà không có được: đó là Hub - linh hồn của nền tảng BlackBerry 10…
  • Tuy nhiên, song song với các thế mạnh đó, Passport không phải không có những điểm yếu: đơn cử như kho ứng dụng trên BBWorld quá nghèo nàn, mặc dù được tích hợp thêm kho ứng dụng Amazon nhưng rất nhiều app/game không tương thích với tỉ lệ màn hình vuông có phần dị lập của Passport! Phần bottom dễ bị bong tróc theo thời gian, camera chụp tối khá tệ, khá nhiều máy bị chung lỗi: nặng phím c, v, n…
  • Chốt lại, mỗi dòng smartphone đều có điểm mạnh, điểm yếu nhưng với cá nhân mình thì Passport mãi là chiếc smartphone độc nhất vô nhị mình từng sở hữu! Giờ thì em nó đã hoàn thành sứ mệnh và đã nằm gọn trong tủ sau hơn 2 năm gắn bó, biết đâu một lúc nào đó, ở một nơi nào đó, trong một suy nghĩ nào đó, mình sẽ lôi em nó ra và sử dụng trở lại như ngày nào…

PP (1).jpg
15. SIDE WINDER:
  • Xài Macbook chắc nhiều AE cũng giống mình: khá khó chịu với việc quấn dây sạc nhét balo để di chuyển! Việc này tuy đơn giản nhưng nếu không cẩn thận, dây sạc rất dễ bị đứt ngầm bên trong, không những vậy sẽ làm tốn diện tích balo và gây cảm giác khó chịu mỗi lúc lấy ra cất vào! Theo nhiều người, có vẻ như cục vuông của sạc có 2 tai được thiết kế để quấn dây 2 bên nhưng kỳ thực mình không khoái cách thiết kế này, cảm giác quấn dây như vậy dễ bị đứt ngầm lúc nào không hay…
  • Tình cờ thế nào đợt đó (3/10/2017) mình thấy trên Tinh tế giới thiệu một thiết bị bảo vệ sạc Macbook của hãng Fuse có tên: Side Winder trong chiến dịch quyên góp trên KickStarter (ở ĐÂY) nên đã liều đặt hàng và chuyển tiền vào ngày 22/1/2018 dù không biết trang web NÀY - có đáng tin cậy hay không? Qua những clip quảng cáo, mình đặc biệt rất muốn được sở hữu một bộ quấn dây sạc như vậy! Thời gian cứ thế lặng lẽ trôi đi mang theo nỗi thấp thỏm, mong ngóng, lo âu đến bồn chồn của mình, đã có những lúc mình thấy đâu đó loé lên tia hy vọng nhưng rồi lại cảm thấy thất vọng và cả… tuyệt vọng: đợi hoài mà vật chưa hồi cố chủ! Thế rồi, thánh nhân đãi kẻ khù khờ, sau gần 3 tháng dài đằng đẵng chờ đợi trong mòn mỏi, chính xác vào ngày 14/4/2018 mình đã nhận được chiếc Side Winder đúng như kỳ vọng, khỏi nói chắc AE cũng hiểu được phần nào tâm trạng phấn khích đến tột cùng của mình lúc đó…
  • Cầm trên tay chiếc Side Winder lúc ấy, mình mắt nhắm mắt mở như chưa tỉnh cơn say, đập hộp để ráp mà cứ lóng nga lóng ngóng, cảm giác đôi tay cứ như đi mượn… Nhưng giờ thì mọi thứ thật đơn giản và hoàn hảo, chiếc sạc Magsafe2 của mình đã được bảo vệ tốt hơn với Side Winder, mỗi lần lấy hay cất khỏi balo cũng rất tiện và dễ dàng! Với cái giá 850.000đ (bao gồm cá phí vận chuyển từ nước ngoài về VN), mình hoàn toàn ưng ý và mãn nguyện với sản phẩm này! Cảm giác cuộc sống thật tươi đẹp với những điều giản dị xung quanh…

Side Winder (2).jpg
16. MŨ MAGA:
  • Vốn là một người rất thích cá tính của Donald Trump, mình đã từng ước ao một lúc nào đó được sở hữu chiếc mũ mang khẩu hiệu “Make America great again” trong chiến dịch tranh cử tổng thống Mỹ năm 2016 của vị tỷ phú này! Thật khó để mua được chiếc mũ như vậy ở VN, chính vì thế mình đã quyết định lên mạng tìm kiếm nguồn cung cấp sản phẩm này! Đó là ngày 12/7/2017, mình tình cờ phát hiện một kênh cho đặt hàng với giá 650.000đ, đó là bên Zoday! Sau tầm 3 tuần, mình chính thức sở hữu chiếc mũ đặc biệt này! Không lâu sau đó, mình quyết định đặt hàng thêm chiếc thứ 2 vào ngày 7/9/2017…
  • Sau gần một năm sử dụng, mình thất lạc cả 2 chiếc mũ, trong đó nguyên nhân chủ quan cũng có, khách quan cũng có. Lần này mình kiếm trên một số kênh bán online khác ở VN thì phát hiện nhiều nơi bán với giá khá rẻ nên đã đặt 4 loại mũ khác nhau vào ngày 22/9/2018 để đội thay đổi! Kỳ thực nhìn bên ngoài, chất liệu mũ không khác mấy so với các loại mũ lưỡi chai khác đang được bầy bán trôi nổi trên thị trường! Ngoài logo MAGA thêu phía trước thì thái dương 2 bên có logo cờ Mỹ, trước vành có biểu tượng lá cọ, đằng sau có hình 3 ngôi sao màu vàng…

Theo dõi toàn bộ các bài viết chia sẻ của mình ở ĐÂY hoặc bên NÀY nếu AE hứng thú 😎

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em không đọc hết :p chỉ đọc mấy cái quan tâm. Cơ mà làm bài này hết bao lâu thế anh =))
@Nguyễn Huy Chiến Mình ko thống kê được chính xác thời gian hoàn thành bài này, chỉ biết rằng bài được hoàn thành trong khung thời gian cuộc thi diễn ra 😁
PS: bạn quan tâm những món gì trong list ở #1 vậy? 🆒
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
drtiendiep
TÍCH CỰC
5 năm
@Nguyễn Huy Chiến Đại bàng là gì Tích cực là chi :p
@drtiendiep Để E shAre lên hội thức khuya, trong list này có cả BlackBerry Passport nên ko sợ lạc chủ đề của nhóm 😁
@drtiendiep :p sân si quá anh
drtiendiep
TÍCH CỰC
5 năm
Dài quá :p không thể tập trung đọc :v
@drtiendiep Phải có thời gian bác ạ, mấy thứ này cũng ngốn của E kha khá thời gian để hoàn thành! Bận quá thì note lại, giờ nghỉ trưa lôi ra đọc cũng được! E có đính kèm clip dài ngót 1 tiếng đồng hồ để AE nghe mỏi tai thay vì đỡ mỏi mắt 😁
Fan của BB
@thành trang 1987 Fan BB nhưng xài thập cẩm cả Táo lẫn Roi nhé 😁
Clip dài 1 tiếng, mod xem xong ngu người luôn, rồi duyệt bác trúng thưởng luôn.
Chúc mừng bác trước. 😁
@manchirua AE ngại xem clip thì có thể chọn hình thức đọc, khả năng sẽ nhanh hơn là xem clip đấy! Clip dài tầm 57 phút lẻ chút thôi, chưa đến 1 tiếng đâu, lần đầu mình làm clip giới thiệu sản phẩm với độ dài như này :D
Bài này dài quá đọc không nổi 😁
troll face tau.gif
@Cuong Nb :D
tranvinhloc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Anh cho em hỏi cái Side Winner có bán ở VN chưa anh?
@tranvinhloc Thật tiếc là đến thời điểm này chưa có bất cứ đơn vị nào nhập về bán lẻ, người mua trên khắp thế giới muốn sở hữu SW thì chỉ có duy nhất cách đặt hàng online như A chia sẻ trong bài! Đặt xong, tầm 3 tháng mới nhận được hàng, tính cả vận chuyển như A đã nói ở #1 rơi vào tầm 850k! Xài thứ này đã lắm, gửi E xem thêm clip A đập hộp đợt tháng 4/2018 😁

tranvinhloc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Em cảm ơn anh nhé! 😃
@tranvinhloc E thử đặt hàng 1 lần xem sao, đặt giờ thì tầm tháng 4 sẽ nhận được hàng! Chứ chờ VN bán thì chả biết đến bao giờ đâu, từ năm ngoái đến giờ có thấy ở đâu từ Nam ra Bắc bán thứ này đâu? 😁
Chả hay ho gì
@thanhthao1810 Tuỳ hứng, tuỳ nhu cầu, tuỳ sở thích, tuỳ gu của mỗi người 😁
thuong0909
TÍCH CỰC
5 năm
chỉ mình cách kéo hình qua trái phải để hỉnh thị 2 hình khác nhau với ạ 😁
Nhìn N900 vẫn thấy yêu anh ạ
@crazysexycool1981 Em để trong tủ cho vui thôi anh ơi :D
@vicktorbui N900 của A giờ cũng nằm gọn trong tủ sau 2-3 năm sử dụng, vài người từng hỏi mua lại nhưng A ko bán vì muốn giữ làm kỷ niệm vì có bán chỉ được vài trăm k ko bõ chút nào :D
@crazysexycool1981 Tầm tiền đấy bán làm gì, để trưng bày lâu lâu đem ra nghịch còn thú vị hơn
@vicktorbui Chuẩn rồi, dù gì thì em nó cũng từng là chiếc điện thoại gắn bó và được cưng nhất lúc bấy giờ :cool:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019