3/4 số ca nhiễm mới trong 4 tuần qua ở Singapore là những người đã tiêm vaccine, ít bệnh hơn

_vphlinh_
25/7/2021 1:57Phản hồi: 80
3/4 số ca nhiễm mới trong 4 tuần qua ở Singapore là những người đã tiêm vaccine, ít bệnh hơn
3/4 số ca nhiễm mới trong 4 tuần qua ở Singapore là những người đã tiêm vaccine. Tuy nhiên so với trước đây thì tỉ lệ bệnh và bệnh nặng do virus đã giảm đi đáng kể.

Tốc độ tiêm chủng nhanh được triển khai tại Singapore chính là một tín hiệu đáng mừng, giúp đưa quốc gia này đến gần hơn với mục tiêu đạt miễn dịch cộng đồng, với những hiệu quả trước mắt là giảm đáng kể số ca nhiễm nghiêm trọng, giúp quá trình phòng ngừa và chữa trị COVID-19 được diễn ra hiệu quả hơn.

Theo Reuters
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này chỉ hoạt đoongj trên app thôi còn trên web có vẻ lởm nhỉ, mình toàn bị mất chữ k đọc đc, vào phần comment thì khá là lag. Gõ chữ cũng bị lag.
@hakuruno Thử lại giúp mình phát xem còn bị không nha
@Duy Luân Đc rồi. Mà sao cái caption nó xám xịt 😂
@hakuruno Bạn thử clear hết cache trình duyệt giúp mình xem có hết bị vụ chữ đen không nha. Sợ nó cache mấy cái file cũ quq1
@Duy Luân Vẫn bị.
XBlue
CAO CẤP
3 năm
Trải nghiệm cái này rất ko ổn, mod ko bỏ thời gian mà review nó lại cho kỹ
@Khoa Anh Tuyết Hoa Dream Trải nghiệm tinhte nhiều, người sẽ biến thành avatar của bác đó 😁
Tiêm vắc xin vào xong nó phải khác chứ!
@PVTuat Vaccine là giải pháp tốt nhất cho đến giờ mà
@Hassler
Cười vô mặt
lov10again
ĐẠI BÀNG
3 năm
Còn nữa, bookmark có vẻ không hoạt động dc
Nói chung tiêm vaccine xong vẫn bị nhiễm như thường
@Methylamine vừa rồi thấy vụ ở bệnh viện Nhiệt đới ở TPHCM là hỉu rồi...
long.nd
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Methylamine nhiễm nhưng triệu chứng nhẹ, giảm tỉ lệ tử vong. Vậy là đáng giá rồi bạn 😃
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@Methylamine Tỉ lệ nhiễm thấp hơn nhiều nhé.
Mình làm culi hồ sơ ở Ochner, Mĩ.
Thống kê sơ sơ bệnh toàn thành phần k chích và nhập viện cũng vậy.
Bữa nộp báo cáo thì thông kê thì 95% những ca bệnh là ko chích, 5% đã tiêm hoặc từng bị Coivd.
Và 5% thì chỉ có triêụ chứng nhẹ, k có gì đặc biệt
ductoanvt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@long.nd Vấn đề là vẫn lây nhiễm cho những người khác và cộng đồng đó bạn ! Nên dù là đã tiêm thì vẫn phải thực hiện 5 k nghiêm chỉnh mới ổn được !!!
@Methylamine Cũng giống như vaccine cúm mùa nó có nhiều chủng, tiêm rồi chưa có nghĩa là mình hoàn toàn miễn dịch với tất cả các chủng nhưng sẽ nhẹ hơn, tỷ lệ tử vong thấp hơn vậy là quý lắm rồi
Vaccine đạt hiệu quả tốt nhất sau 6 tháng tiêm và sẽ giảm dần và có vẻ như giống như flu shot thì sẽ mất hiệu lực sau 1 năm.

Kiểu này Singapore lại phải tiêm nhắc lại 1 lượt cho người dân rồi, còn dân Mỹ, Âu thì tới T9 này bắt đầu phải tiêm nhắc lại hết.
HeckerNine
TÍCH CỰC
3 năm
@nonut Singapore dự kiến tiêm nhắc lại vào dịp Tết âm 2022
@nonut do cơ chế tạo miễn dịch (ko phải cơ chế hoạt động) của các vaccine lần này là vậy, cũng tương tự như vaccine cúm mùa hay viêm gan B.

có những cơ chế vaccine khác thì miễn dịch lâu hơn, nhưng ko bít vì sao lại ko áp dụng (được) trong trường hợp này.
@Pary Bởi vì thiếu thời gian nghiên cứu và triển khai các loại vacxin hiệu quả hơn đó.
Haizz.
ThaiHuy7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Pary Virus nó có 2 loại 1 loại xài cơ chế nhân lên bằng DNA và 1 loại xài RNA . Đối với virus DNA thì kết cấu di truyền nó ổn định hơn ít biến đổi hơn nên cơ chế miễn dịch có thể nhận diện đc trong nhiều năm nhưng đối với loại xài RNA thì virus biến đổi liên tục khiến việc nhận diện miễn dịch có thể bị bỏ qua có khi bạn vừa chích vaccine xong chỉ 1 tuần sau có thể bị nhiễm bệnh như thường nên hiệu quả của vaccine đối với các loại virus này chỉ là 60% . Nó là do loại virus chứ ko phải là do vaccine . Còn cơ chế hoạt động của vaccine thì chỉ có 1 thôi là làm cho hệ miễn dịch nhận diện đc virus
dõ dàng, đám trong cty cứ cãi um sùm vụ chích rồi vẫn bệnh, mí nó ngiu
đừng cho bọn tàu mang virus wuhan qua nữa là miễn dịch cộng đồng sớm thôi
Việt Nam nên đẩy nhanh việc tiêm vc
minh3ko
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu người lớn đc tiêm vacxin hết. Còn những đứa bé từ 3 -12 tuổi ko đc tiêm vacxin rồi đi học sao các a e. Bọn chúng có bị nhiễm ko?
@locgame Chưa thấy đứa trẻ nào die do coivd
@minh3ko có thể bị nhiễm nhưng đại đa số là ko ảnh hưởng nặng!
@Guest345 trẻ ít bị hơn thì phải, thấy đa số là người lớn tuổi
Vn bao giờ mới dc % tiêm nhiều đây
ồ vậy thì Singapore sẽ sớm hoạt động lại bình thường cho mà xem
redneon
TÍCH CỰC
3 năm
@A0kiji Theo báo thì Sing cần 4 tuần nữa. Còn VN thì cần 10 năm
Cẩn thận vẫn hơn dù đã tiêm hay chưa
nước nào cũng sẽ phải vậy. cố gắng tiêm vaccine càng nhiều càng tốt và tiếp tục sống chung với dịch như với cúm mùa
TKD_KHTN
TÍCH CỰC
3 năm
hình như Sing đa phần mới tiêm 1 mũi thôi ... mà 2 ổ dịch gần đây của tụi nó toàn do mấy ẻm Việt Nam làm
@TKD_KHTN Sing nào mà đa phần tiêm mũi 1 ;)). Mình là nhóm cuối (18-39 tuổi) mà ngày mai tiêm mũi 2 rồi nà 😆. hơn 1/2 dân số đã tiêm 2 mũi và chờ 2 tuần.😃.
Sau này khi miễn dịch cộng đồng thì nhắc lại bệnh này chỉ là cúm thôi. Uống thuốc là khỏi
Lo nhất đoạn là dù được tiêm đủ thì vẫn có khả năng lây cho người khác, bị bệnh chưa sợ bằng việc sợ khi có thể lây cho người thân và xung quanh
Ngon lành cho anh em sin quá
duyvankm
TÍCH CỰC
3 năm
Dân số Sing chưa bằng tp HCM, mà gdp ngang ngang VN mà còn toang chưa kiểm soát đc, vn mình bao giờ mới ổn đc đây

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019