3 công dụng khác của máy sấy quần áo: Ngoài sấy ra thì còn làm được gì nữa?

Chill With Dan
12/7/2021 6:56Phản hồi: 34
3 công dụng khác của máy sấy quần áo: Ngoài sấy ra thì còn làm được gì nữa?
Gần đây mình mới đổi qua một chiếc máy sấy mới, lí do đổi máy sấy mới là vì nó có thêm nhiều tính năng đi kèm, không đơn giản chỉ là sấy không. Máy sấy cũ của mình sấy cũng ổn, tuy nhiên nó còn nhược điểm là sấy chưa khô triệt để, còn ẩm và nóng nhiều, ngoài ra vì đây là sấy ngưng tụ, mình không muốn canh thùng nước đầy phải đem đi đổ nữa, khu vực lô gia cũng hẹp cho nên chiếc máy sấy mình mới đổi là loại sấy thông hơi của Electrolux.

Bài viết này mình muốn trò chuyện và chia sẻ của mình về máy sấy, đặc biệt là với những ai chưa sử dụng máy sấy bao giờ. Vì ngoài công dụng sấy đồ cho khô ra như mọi người ai cũng biết, máy sấy đối với mình còn mang lại rất nhiều giá trị cho cuộc sống gia đình, đặc biệt là trong mùa giãn cách này.

Chống nhăn tốt

Screen Shot 2021-07-14 at 5.14.44 PM.jpg
Chiếc máy sấy này đem lại trải nghiệm tốt cho mình trong quá trình mang đồ đi sấy và chống nhăn.

Screen Shot 2021-07-14 at 5.08.04 PM.jpg
Cái mình sợ nhất là lúc khi sấy xong, mở nắp máy sấy ra thấy đồ bị cuộn chặt vào nhau, thậm chí có lúc mình phải dùng tay kéo quần áo ra mới được.

Screen Shot 2021-07-14 at 5.11.50 PM.jpg
Đồ xếp pli sau khi sấy không mất nếp, không biến dạng.

Screen Shot 2021-07-14 at 5.08.22 PM.jpg
Nhưng chiếc máy giặt/ sấy nói chung sẽ mang lại kết quả rõ ràng là sau khi kết thúc tiến trình sấy/ giặt, quần áo sẽ tơi ra, không bị cuộn chặt, quấn vào nhau, không còn tạo thành một khoảng tròn trống ở giữa. Đa phần quần áo sấy xong, nằm xếp lên nhau, tơi, phồng nên sẽ không bị nhăn nhiều nữa.

Screen Shot 2021-07-14 at 5.10.21 PM.jpg
Máy sấy mình mua của Electrolux lần này thực hiện nhiệm vụ khá tốt.

Screen Shot 2021-07-14 at 5.09.00 PM.jpg
Tất nhiên nó vẫn chưa thể thẳng tuyệt đối như khi mang đi ủi, nhưng với một số loại quần áo khác như áo thun, quần jeans, … thì hầu như mình sấy xong là mặc luôn, không cần phải ủi lại. Nếu như bị cuộn chặt vào nhau như cũ, thì phải mất thêm thời gian ủi lại nữa. Trong đợt dịch này, những tính năng này giúp mình rất tiện, có thêm thời gian ở nhà để làm việc khác.

Quần áo sạch hơn

Quảng cáo

Screen Shot 2021-07-14 at 5.01.00 PM.jpg
Mình cũng nghĩ giặt đồ xong là đã sạch rồi, nhưng cho tới khi sấy xong và mở khay lọc bụi của máy sấy ra mình mới bất ngờ và hết hồn vì bấy lâu nay mình mặc quần áo có quá nhiều bụi bám.

Screen Shot 2021-07-14 at 5.14.10 PM.jpg
Nào là bụi sợi vải, bụi mịn, lông động vật,… Những tác nhân này dễ bám vào quần áo, và nếu như không dùng máy sấy, chọn cách phơi đồ như thông thường thì sẽ còn bị bám bụi nhiều hơn.

Screen Shot 2021-07-14 at 5.12.12 PM.jpg
Ngăn lọc bụi bên trong máy sấy có thể thảo rời và vệ sinh.

Screen Shot 2021-07-14 at 5.13.35 PM.jpg
Ngăn lọc bụi và bụi quần áo sau khi lọc trong vòng 1 tuần.

Quảng cáo

Screen Shot 2021-07-14 at 5.54.04 PM.jpg
Đôi khi lọc được cả tiền để sót trong túi quần áo.

Screen Shot 2021-07-14 at 5.14.24 PM.jpg
Máy sấy thường sẽ làm quần áo sạch hơn bằng 2 phương pháp chính, đó là: diệt khuẩn bằng nhiệt và lọc bụi tích vào trong khay. Mình có nhiều loại quần áo có chất liệu vải dễ bám, hút bụi, có thêm tính năng lọc bụi thì thấy rõ hiệu quả hơn nhiều.

Screen Shot 2021-07-14 at 4.41.20 PM.jpg
Còn tính năng diệt khuẩn thì chắc không phải nói nhiều, nhiệt nóng thì là quần áo được tiêu diệt vi khuẩn, chọn chu trình diệt khuẩn với nhiệt độ càng co, khi lấy đồ ra, bạn còn sờ thấy được hơi nóng giống như quần áo mình vừa được rang/ nướng xong.

Làm mới quần áo

Screen Shot 2021-07-14 at 4.40.18 PM.jpg
Tính năng này rất mới, lúc đầu mình nghĩ cũng chỉ là một khía cạnh nào đó mà nhà sản xuất đẻ thêm để bán hàng thôi. Tuy nhiên thì sau khi dùng, mình cũng cảm thấy ưng ý với độ hiệu quả thật sự mà nó mang lại.

Screen Shot 2021-07-14 at 4.40.53 PM.jpg
Tính năng này, bên trong máy sấy nó sẽ có riêng một bộ phận phun hơi nước ra phả vào quần áo, sau đó sẽ sấy chu trình ngắn với nhiệt độ thấp. Tầm khoảng 13 phút là xong.

Screen Shot 2021-07-14 at 4.51.09 PM.jpg
Mình thử nghiệm sấy với một vài loại trang phục mà mình đã bỏ xó trong tủ quần áo quá lâu. Chiếc đầm chất liệu dễ bám bụi, vải dễ bị quắn, ủi khá cực với chất vải cứng.

Screen Shot 2021-07-14 at 5.00.25 PM.jpg
Vị trí bèo dún cũng xốp hơn, không còn bị quắn quéo và xẹp lép nữa.

Screen Shot 2021-07-14 at 4.39.45 PM.jpg
Chiếc quần jeans treo lâu ngày bị hằn vệt trắng của móc áo.

Vẫn là chiếc quần đen sau khi dùng chế độ làm mới. Vệt lằn sờn đã biến mất hoàn toàn.

Ve cổ áo khoác sờn, bạc màu,… sau khi cho vào quy trình làm mới này, mình nhận thấy được kết quả khác biệt.

Screen Shot 2021-07-14 at 4.40.35 PM.jpg
Đây cũng là tính năng mình tâm đắc nhất sau khi mua và sở hữu chiếc máy sấy chưa đến 10 triệu này. nếp lằn do treo đồ lâu mất hoàn toàn, cái đầm vải cứng thì mềm hơn, có độ phồng, không bị bạc màu do bám bụi và lông sợi vải nhiều nữa, ve cổ áo không hết bạc màu hẳn nhưng trông mới hơn. Nói chung với tính năng này, mình hiện tại chỉ cần đến vậy, mình được dùng lại những đồ ngỡ đã cũ, định bỏ luôn không mặc nữa vì nghĩ đến việc phải mang đi giặt, ủi, hay đem ra tiệm sấy, nhuộm cho mới lại thì thật mệt mỏi. Mà quẳng vào máy sấy, bấm nút chờ 13 phút là có áo như mới để mặc rồi.
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

máy ngưng tụ có công nghệ cao hơn máy sấy thông hơi và còn đỡ tốn điện hơn nữa.
việc bạn phải đổ nước ngưng là do bạn ko dẫn đường nước ra đấy chứ, ko thể nói vì phải đổ nước mà chê máy ngưng tụ được.
@vodanhdaisu Được đó bạn, sẽ đi ống thoát như máy rửa chén, may giặt luôn
@quangduy90 Na ná nhau là ở chỗ nÀo mình không biết. Nhưng cách sd là hoàn toàn khác nhau.
Nhưng tụ thì để đâu cũng được. Trong phòng hay ban công đều ok. Và nước thừa của nó bơm qua cái ống nhỏ dẫn đi rất dễ.
Còn thông hơi thì chỉ có thể để ở chỗ thoáng hay bên ngoài phòng được thôi.
(Nhà mình đang dùng heatpump)
@huycuong7290 Mùa vải mùa nhãn cho vào làm vải khô nhãn khô
nvhanh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@huycuong7290 Đúng vậy, nếu bảo lý do không đổ nước được mà chê thì là do lười và không để ý. Chứ máy sấy nào, kể cả,ngưng tụ hoặc bơm nhiệt đều có thiết bị dẫn nước ra ngoài mà không cần đổ thủ công
suquay
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cảm ơn chia sẻ của bạn cũng đang tính mua mà chưa biết loại nào tốt vì chưa xài qua
@suquay Mình có thể đưa ra 1 vài gợi ý cho bạn nhé: Miele-> Bosch -> Electrolux, AEG, Siemens, Beko, Baunecht, Samsung, LG…
quangduy90
TÍCH CỰC
3 năm
@suquay Bạn cứ kiếm heatpump mà mua, hơi đắt tý nhưng về lâu về dài là ổn nhất
Bản thân thì bị dị ứng bụi vải, nhà thì nuôi 2 con mèo, nên là cái máy sấy và robot hút bụi là vật không thể thiếu trong gia đình mình được.
Quần áo sấy xong còn hơi ẩm xíu, nhưng lại rất phù hợp để gấp và cất vô tủ.
Lọc bụi bẩn của máy sấy thì khỏi nói, mỗi lần sấy xong là 1 nắm tay bụi vải, lông mèo và tóc rụng.
Nhưng anh em cũng nên vệ sinh máy thường xuyên nhé! Cũng nên mua thêm cục bóng sấy.
lecongdon
TÍCH CỰC
3 năm
@PhungChiNguyen Bác đang ở châu Âu à? Toàn hàng xịn trừ con Beko
@@lecongdon Con beko e nghe nói cũng sản xuất ở châu âu mà bác
Giặt sấy dăm ba lần lại lấy bụi, không nó báo
Cty đang trang bị loại này cho nhân viên. Chống nhăn ok. Sấy xong ko bị dính mấy. Đồ ròi ra. Nhưng để mặc luôn thì ad hơi luộm thuộm (nếu là đồ đi làm)
với lý do của bạn thì chọn dòng bơm nhiệt là chuẩn nhất! , khắc phục được hết các nhược điểm bạn đang nói, muốn tự đổ bình đầy nước cũng được, mà có đường ống dẫn cho nước chảy cũng xong, khả năng chống nhăn cũng tốt !
@hoannguyen258 cho em xin thông tin máy nào như vậy với bác
@Vịt Yêu Spa cứ heatpumo thôi LG Elex Samsung Bos....
tính ra thì máy sấy có nhiều công năng ghê nha 😁
Nhà có 1 máy tương tự, không đẹp bằng. Hình như model cũ.
Nhìn cái lưới lọc thấy ớn.
Nhà sx đã khuyến cáo nên làm sạch lưới lọc sau mỗi lần sấy. Đặc biệt đồ bông hoặc len. Nhiều món chỉ sấy 1 lần là kín cả lưới lọc.
@LRA đúng rồi đó ạ
Mấy hôm nay các trung tâm dm bán ế hay sao mà qc máy này nhoufvaf, đang mùa nắng mua làm j ta, phơi 10 phút nó khô rồi... 😆
@Bão Đã Tan Thôi bác cứ giăng đồ phơi tiếp đi. Không cần comment đâu. Hihi
Loại máy sấy này mình đã sử dụng được gần 11 năm, chỉ hư 1 lần cục Tụ.
Đến giờ vẫn ok.
Công nhận nó bền thiệt.
Mình thấy sử dụng ok hơn loại tích hợp Giặt Sấy (Người thân đang sử dụng).
Mình thắc mắc nước ở đâu mà nó phun ra trong chế độ làm mới
Kết từ lâu r mà dịch làm m ko mua được. Cuối năm vk sinh em bé nhất định phải mua
Nhà mình cũng dùng 2 đời máy sấy hiệu này. Nói chung, sấy là quần áo bị nhăn nhiều.
giangsh5001
ĐẠI BÀNG
3 năm
Clean filter each load nha bạn ơi 😵‍💫 ko để cả tuần được đâu. Để vậy tốn điện vì gió ko lưu thông 😃
hajikami
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bạn có thể tham khảo các dòng máy sấy heatpump như LG Ivereter 9 Kg DVHP09W , tuy mắc hơn tí nhưng về lâu về dài tốt hơn
Tks mod
Chickgarden
ĐẠI BÀNG
3 năm
Công nghệ heatpump là tốt nhất
lecongdon
TÍCH CỰC
3 năm
Headpump giá cao quá, ban công thoáng chơi thông hơi cũng ổn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp