iFixit: Bàn phím cắt kéo trên MacBook Air 2020 dày hơn 0,5mm, pin dễ thay thế

Didu
26/3/2020 3:51Phản hồi: 144
iFixit: Bàn phím cắt kéo trên MacBook Air 2020 dày hơn 0,5mm, pin dễ thay thế
MacBook Air 2020 đã chuyển từ bàn phím cánh bướm sang kiểu cắt kéo truyền thống, giống như trên MacBook Pro 16". Ngoài bàn phím mới, iFixit sau khi tháo tung chiếc máy này họ nhận thấy có một số thay đổi so với đời trước, trong đó pin và trackpad có thể lấy ra mà không cần tháo cả bo mạch chủ.

Bàn phím là một thay đổi quan trọng về phần cứng trên MacBook Air mới. Bàn phím cánh bướm đã bị chê quá nhiều và Apple buộc phải chuyển về cơ cấu cắt kéo, iFixit nói là hành trình phím bấm trên MacBook Air 2020 tăng lên 0,5mm so với thế hệ cũ. Ngoài ra, lớp màng bảo vệ bụi cũng bị loại bỏ, có vẻ như kiểu cắt kéo này sẽ không còn lớp màng bảo vệ như kiểu cánh bướm nữa.

Bên cạnh đó, MacBook Air mới có tản nhiệt bộ vi xử lý lớn hơn. Do cáp kết nối tới trackpad được đặt trên logic board nên có thể gỡ ra mà không cần tháo cả bo mạch, điều tương tự với pin. Do đó, khả năng thay pin ở trên máy mới sẽ dễ hơn một chút so với thế hệ cũ, Dù vậy thì iFixit vẫn chỉ chấm cho MacBook Air 2020 4/10 điểm về khả năng sửa chữa.

Nguồn: iFixit
144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

concuuduc
TÍCH CỰC
4 năm
Bàn phím cánh bướm thật như bướm bay. Sợ quá sell em air luôn
Sút lợn
TÍCH CỰC
4 năm
Thôi rồi bướm ơi! Mà công nhận đồ Apple thiết kế nhìn phê thiệt.
@Lưu Bất Bình thôi vừa mắc vừa lởm, ngu sao bỏ tiền ra mua xài. mua xài tiền thay linh kiện bằng mua máy mới. hổng có thừa tiền làm chuyện ruồi bu.
@Nguyễn kiếm hồng nick clone của admin đó. heheh
@ragefighter Ok bác.
@[ß]ui_ðoi™ mình dùng cũng đâu thấy lỗi.ông kia lạ quá Bro ạ
hdweis
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thật sự phân vân giữa macbook air 2020 và ipad pro 12,9inch vì nhu cầu khá đơn giản. Tuy nhiên thì mình hay chụp + chỉnh ảnh thì xúc iPad Pro vẫn hợp lý hơn.
@hdweis Công xuất có 10w thì quạt làm gì cho mệt
Surface pro 6 bản i5 mạnh hơn con macair này mà có cần quạt đâu, nóng lắm thì lên 70độ. Còn tác vụ thường toàn 40+, con mac air này cũng chỉ dùng tác vụ thường thôi, nên khỏi lo
@hdweis App trên Ipad còn lâu mới bằng app tren Macbook nhé.
bachbom
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hdweis Chỉnh ảnh là chỉnh màu hay retouch vậy? Nếu chỉ là chỉnh màu thì dùng ipad cũng ko tồi. Retouch thì mua thêm bút nữa (ipados mới hỗ trợ chuột rồi nhưng mình chưa thử nên ko nói). Nhưng retouch hoặc chỉnh sửa ghép nhiều thì nên dùng trên laptop.
Nhiều bác nói app trên ipad ko bằng. Thì Pts trên ipad ko khác gì trên lap hết (powerful). Nhưng sẽ tổn tiền trả nếu ko cài bộ cài ngoài. Nhiều app trên ipad cũng “thông minh” hợp cho mấy ng lười lười. 😂
Phần cứng thì ipad pro khoẻ hơn macbook air nhiều. Chủ yếu là bác muốn trải nghiệm ipad os hay mac os thôi.
@hdweis Tôi cũng thế , thấy laptop vẫn là laptop ipad k thay thế đc chỉ gọi là giải trí thôi
thaolegend
ĐẠI BÀNG
4 năm
hỏi khôn xài tản thụ động thế gắn cái quạt bé tí kia để làm gì thế 🙃
Dream8x
TÍCH CỰC
4 năm
@kythanh2002 macpro 15 là dòng dùng để dựng phim ảnh đó bác. Còn chạy cad hay dự toán xd thì siêu nhẹ rồi nên ko thấy nóng cũng phải.
KenKuroppy
TÍCH CỰC
4 năm
@kythanh2002 Con đó là để dựng film nha bạn. Những ng làm freelance vs small production như mình đều xài Macbook edit vs dựng film là chuyện rất bình thường. Bạn nói 15 inch mà ấm ấm nên mình mới phản bác. Ngay cả tác vụ bình thường nó vẫn nóng. K phù hợp để trên đùi làm việc.
@Dream8x Đùa? Macpro không mặc định để dựng phim, nó làm được cả triệu thứ khác nhé. Cad và dự toán xây dựng siêu nhẹ? mấy con W520 chạy file của mình còn nóng ran chứ ở đó mà nhẹ.
Dream8x
TÍCH CỰC
4 năm
@kythanh2002 Ý mình là người dựng phim thường xài mac pro, còn ai cũng biết cái máy tính tất nhiên làm triệu thứ khác.
Mình chạy dtxd hay cad nhẹ nhàng thôi, đang làm cái dự án 5 tòa 18t. Bác chụp xem cpu load bao nhiêu %, w520 date hơi sâu nên chip khá nóng, có quên kem tản nhiệt ko ?
Máy mình bàn phím ko lỗi nhưng bong lớp chống loá mới là thảm hoạ, màn hình nhìn ghẻ lở ko đỡ đc 😔
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
@concuuduc cho mình hỏi xíu cái này mình dán từ mà bác lột ra nó đi luôn lớp chống loá hả
concuuduc
TÍCH CỰC
4 năm
@quân ken Đúng rồi bác, lớp đó ko được dán ko dc đánh bóng bằng dung dịch. Nó bong ra gớm lắm
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
@concuuduc Chắc để vậy luôn khỏi lột ra quá 😂
concuuduc
TÍCH CỰC
4 năm
@quân ken Kệ đi bạn, chơi macbook mà. Năm đầu tiên cưng lắm chứ năm thứ 2 quăng quật nó cũng trâu bò lắm. Xài 2 năm đủ lấy vốn rồi
noMacLe
CAO CẤP
4 năm
Đang phân vân giữa con này với con LG Gram 2020.
@zipder Chuẩn nha! Mac.. mà chạy win thì hao pin bà cố luôn?
noMacLe
CAO CẤP
4 năm
@zipder Mình tính cài song song, khi nào công việc thì xài win, còn lướt web và các công việc khác thì macos
@zipder Ý của mình là cài Win trên Macbook rồi chê. Macbook chạy mượt khi nó chạy MacOS, lúc đó nó mới 100% là nó.
ngocgiang205
ĐẠI BÀNG
4 năm
@noMacLe K biết số minh đen hay thế nào mà dùng con thinkpad T540 được hơn 3 năm là dính lỗi thi thoảng bị treo máy. Trong khi con mb air mua cùng thời gian quăng vạ quăng vật ra mà nó chả hỏng cũng chả lỗi gì. Mỗi tội cái màn hình bé tý cả độ phân giải màn hình chỉ có 720. Ngoài xem phim ra chả đc cái vẹo gì
Con air 19 đúng thảm họa , lỗi tè le . Màn hình , bàn phím ... Em chờ chuột bạch bản 20 này hoặc chờ luôn Pro mới 🙄
@zipder Với bác này bp cánh bướm là vô đối bác à.
@nvlcannes Đồ điện tử mà bác ơi , cái gì cũng có thể dính lỗi cả . Chỉ là em thấy con air này bị kêu nhiều hơn các dòng khác nên hơi rụt . Nên nằm im chờ thế hệ tiếp thôi .
Đằng nào bàn phím là điểm trừ to cho em rồi , em xài pro 2017 đc 1 thời gian oải quá phải chạy sang xài HP Elitebook kèm 1 macbook pro late 13 .
Bàn phím bướm đc bảo hành 4 năm sau ngày mua bác chứ ko trọn đời đâu bác nhé 😁
concuuduc
TÍCH CỰC
4 năm
@nvlcannes Chỗ nào báo bảo hành trọn đời bác ơi? Nghe hay đấy
@Nguyễn kiếm hồng Bạn đó có khen nó đâu? chỉ nói nó không hỏng thôi. Mình cũng đang sài song song thinkpad X1 carbon gen6 với Macbook pro 15in 2017 đây. Bàn phím cánh bướm gõ chán lắm, cứ phằm phằm, nhưng mãi cũng có hỏng đâu. So với thinkpad thì bàn phím Macbook phải gọi bằng cụ. Còn lại con macbook hơn hẳn, màn hình, loa, touchpad...
lordgon
TÍCH CỰC
4 năm
Vẫn là con quạt thần thánh k nối vào tản 🤣 đặt đấy để người dùng có niềm tin là máy mình có quạt à
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
@lordgon Không biết đội thiết kế Apple nghĩ gì mà để thế này có quạt mà ko tản đc thì làm gì trời 😔
Kocoji
TÍCH CỰC
4 năm
@lordgon chuẩn, con 2019 bị quá nhiệt rồi vẫn ko thay đổi thiết kế tản nhiệt.
hoangduycc
TÍCH CỰC
4 năm
@lordgon Em thấy mấy bác xài Air trên cty em quạt hú kinh lắm.
Tính ra quạt nó cũng có hoạt động đó chứ 😆
Togari
TÍCH CỰC
4 năm
@NobiNoki miếng nhôm tản nhiệt to hơn còn gì 😁
main bé vãi, như main đt vậy
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
@taudayma Main tablet thôi bác nói quá lên
@quân ken so nó với cái touchpad kìa bạn, ngang main đt thôi, này dc cái làm máy mỏng nhẹ, nhưng nhược điểm chết ram hay ssd coi như quăng máy
@taudayma laptop giờ toàn hàn chết ram, mấy cái khác ko phải mac chắc chết ram vẫn hút ra gắn cái khác vô à!
@QuanLyNhaNghi giờ toàn khác với tất cả bạn ơi
thêm nữa mình đang nói cái ưu nhược của gắn linh kiện chết vào main, bộ tôi nói gì liên quan tới macbook hay apple hả mà lồng lộn lên thế ifan 😆
( tôi đây cũng ifan nhưng fan mức độ thôi 😃)
nội thất đẹp quá
cắt léo có hành trình phím sâu hơn nên gõ rất cảm giác.
Ai biết cho mình hỏi, cái quạt không có ống đồng nối với cpu. Vậy cái quạt để làm gì nhỉ?
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
@quynguyen78sg Chắc để gắn chơi hoặc Apple gắn để làm mát main 😂
@quynguyen78sg năm ngoái e cũng hỏi câu này và sau đó lập nick mới xài 😁
@quynguyen78sg Để trang trí. 😁
caoranhma
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quynguyen78sg Không có quạt thì khí nóng nó tích tụ trong thân máy ko thoát ra ngoài đc...vẫn hơn là ko có😂
nhìn cái mainboard nó bé tí 😁
cái quạt mới heatsink không được nối với cái pipeline nào cả 😁 cải tiến hơn bản 2018 là cái heatsink to hơn tí 😃 không biết con này mà fulload trong thời gian dài có ảnh hưởng đến chíp không
trustshare
ĐẠI BÀNG
4 năm
tản nhiệt vậy chỉ ngồi phòng 25-30 độ thôi chứ nóng hơn nữa chắc đi con CPU thiệt
Cộng đồng anti khóc lóc thảm thiết vụ tản nhiệt để chơi ko nối với quạt dẫn đến chết cpu mà ko thấy Apple khắc phục nhể@
dangphi95
TÍCH CỰC
4 năm
@QuanLyNhaNghi Thấy MAC vẫn sống tốt dù có bị kêu ca dùm cộng đồng người dùng 😆
@QuanLyNhaNghi Cộng đồng đó hình như không có sài đâu. Macbook air mà than nóng. kkk
Mr-Bom
TÍCH CỰC
4 năm
ơ cái quạt đó lắp vào mục đích là gì ta...thông gió chăng
@Mr-Bom tháo nắp sau ra thì ko có ý nghĩa gì nhưng khi đậy nắp sau lại thì nó trở thành 1 buồn kín khí, gió mát được lấy trên bàn phím và khe bên hông hút ra phía sau, luồng gió đi qua cả tản nhiệt CPU được khía theo chiều ngang, mát cả máy, 1 vài laptop windows mỏng làm kiểu này lâu rồi!
Năm ngoái thằng youtuber nước ngoài ngu học tháo nắp sau ra (mất hết tác dụng ) xong đem đo test các kiểu rồi phán vô dụng, chết chipset....
Mr-Bom
TÍCH CỰC
4 năm
@QuanLyNhaNghi không có videos Apple nó giới thiệu về cái tản nhiệt của macbook air mới này nhỉ. Đợt này dịch nhà nghỉ chắc ít khách phải không bác... 😀
LocDT
TÍCH CỰC
4 năm
Macbook mấy năm gần đây lắm lỗi vặt lắm, không chỉ bàn phím với màn hình mà cả SSD, card mạng, main. Nhà mình 3 con mỗi con hỏng 1 kiểu. Mà nó hỏng không phải hỏng hẳn lại chơi kiểu chập chờn. Hỏng SSD nhưng vẫn dùng được, thỉnh thoảng tự nhiên treo, test các kiểu không ra đến khi lấy cái SSD khác lắp vào dùng mới ổn định. Con Macbook Pro thì thường xuyên kernel_tasks chiếm CPU hết cỡ cho dù chỉ mỗi lướt web
Togari
TÍCH CỰC
4 năm
@LocDT em thi thoảng cũng dính kernel_tasks load 70-80% CPU, ko hiểu nó làm gì trong khi đã tắt gần hết ứng dụng cho hạ nhiệt 😔
Nhìn mainboard các sản phẩm của Apple thấy nể thật, rất gọn gàng mà không thấy hãng nào làm được.
hquangvn
TÍCH CỰC
4 năm
@danganhuyen chi phí thôi bạn, không phải là không làm được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019