AirPods Pro có phần cứng rất tốt nhưng Firmware update tệ, Apple xác nhận có lỗi chống ồn

abuchino
6/5/2020 11:58Phản hồi: 98
AirPods Pro có phần cứng rất tốt nhưng Firmware update tệ, Apple xác nhận có lỗi chống ồn
Apple vừa giới thiệu phiên bản Firmware 2D15 nhằm mục đích xoa dịu dư luận sau hàng loạt vụ lùm xùm về Firmware Update của AirPods Pro, cũng như chính thức xác nhận vấn đề có tiếng nhiễu loạt xoạt khi bật chế độ chống ồn chủ động.

Từ những ngày đầu ra mắt AirPods Pro đã là một sản phẩm tai nghe True-Wireless cực kỳ thành công với khả năng chống ồn chủ động vượt xa mọi đối thủ, tuy nhiên với những vụ lùm xùm về Firmware Update và phần mềm đã khiến không ít người dùng thở dài ngao ngán

Airpods Pro Firmware.png

Từ ngày ra mắt đầu tiên, Apple đã giới thiệu tổng cộng 3 lần update Firmware.
  • Lần đầu tiên cập nhật lên Firmware 2B588 được giới thiệu 2 tuần sau khi ra mắt. Tuy nhiên sau khi update Firmware khả năng chống ồn chủ động của tai nghe bị giảm đi đáng kể. Và có nhiều đo đạc chứng minh vấn đề suy giảm khả năng chống ồn chủ động của Firmware mới so với Firmware 2B584 gốc.
  • Lần cập nhật tiếp theo từ 2B588 lên 2C54, khả năng chống ồn chủ động vẫn yếu như cũ tuy nhiên chỉ thay đổi chất lượng âm thanh. Tuy nhiên một tháng sau khi giới thiệu bản cập nhật, Apple đã lặng lẽ gỡ bỏ bản cập nhật này vì lý do ổn định của tai nghe. Và một khi đã update lên 2C54 thì các bạn không thể roll back về 2B588 được, vì thế các tai nghe AirPods Pro có mẫu sử dụng 2C54 còn có mẫu sử dụng 2B588 không đồng nhất.
  • Các tai nghe được Apple trả bảo hành sử dụng một phiên bản Firmware chưa từng được ra mắt 2D3. Vì thế mà khi bảo hành một bên tai nghe, hai bên tai không nhận thấy nhau vì khác Firmware và vẫn không sử dụng được
Mới đây Apple cũng thừa nhận có một số tai nghe AirPods Pro có hiện tượng bị nhiễu và nghe tiếng lạo xao khi bật chế độ chống ồn chủ động. Lời khuyên của Apple đó là các bạn nên update hệ điều hành iOS hay MacOS lên phiên bản mới nhất, vệ sinh tai nghe hay sử dụng các phần mềm nghe nhạc khác nhau. Tuy nhiên Apple hiện tại cũng đang phải thường xuyên bảo hành những chiếc AirPods Pro với nhiều vấn đề khác nhau.

Với lần cập nhật mới nhất Firmware 2D15, các tai nghe đang sử dụng phiên bản 2B588 và 2C54 đều có thể nâng cấp được và hi vọng mọi thứ tiến triển tốt đẹp hơn.

Việc nâng cấp Firmware của AirPods Pro là hoàn toàn tự động và các bạn cũng không thể điều chỉnh hay tắt tính năng này.
Để kiểm tra được phiên bản Firmware AirPods Pro các bạn có thể vào Settings > General > About > AirPods Pro.
Nguồn: Tidbits
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chống ồn tiếng máy bay, tiếng máy đều hòa thì thật là tốt, nhưng tiếng người nói chuyện có vẻ không chống được bao nhiêu, nếu chống tốt tiếng người nói chuyện thì thật là tuyệt vời
@daiphihung Bạn định nói câu "Vn vô địch" hay Vn muôn năm... thì bố cái tai nghe cũng ko hiểu bạn định nói câu nào mà chống.
Tiếng ồn có tính cố định như tiếng quạt, tiếng dế mèn .. nó mới chống được thôi
@daiphihung Bớt ồn là mừng lắm rồi. Mình ra đường bật chống ồn dù vẫn nghe tiếng xe nhỏ nhỏ nhưng vẫn thấy đỡ hơn trực diện nghe tiếng xe đó @@
@trung76 lọc tạp âm ,tiếng ồn môi trường và giữ lại tiếng người ,đây là chức năng mặc định rồi
trừ khi hãng tạo ra profie cho từng hoàn cảnh thì may ra có thể tắt\bật lọc tiếng người
Kelamtro
TÍCH CỰC
4 năm
@daiphihung mình mua đợt đầu thì nó chống ồn đc cả tiếng nói, đúng kiểu đeo vào là điếc, nhưng khi lên bản 2C54 thì nó giảm hiệu năng khử ồn rồi tiếng ng lại nghe bth chứ ko khử hết như cũ, mình đoán ap giảm hiệu năng như vậy để tăng time dùng pin, mng ko để ý thôi chứ đợt đầu con airpods pro pin ko đc 4h như công bố đâu 😃
lnmkhoa
TÍCH CỰC
4 năm
lâu lâu tạo tí phốt 😆
Tuanpht
TÍCH CỰC
4 năm
Đây chúng tôi gọi là tính năng
Đây là lỗi của người dùng mà
@trunghieuonline Chính xác, lỗi người dùng đi cập nhật firmware chứ đâu phải lỗi apple. Apple không bao giờ sai, không bao giờ sai 😁
Man404
TÍCH CỰC
4 năm
@trunghieuonline Công nhận. Không biết dùng, or tai nhạy cảm quá ko thuộc trách nhiệm bảo hành của Apple.
@trunghieuonline Haha, kiểu như người yêu luôn đúng hay dù sai, cũng là do mình sai, vẫn là người yêu luôn đúng.
anh523110
TÍCH CỰC
4 năm
@kedote fw được update tự động. Cái này do lỗi Apple á. Tui đố Apple đổ thừa đc cho người dùng. :v
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
May mình vẫn ổn
bắt đầu hơi chán tai nghe airpod của iTáo, mau xuống cấp pin quá.
Có chỗ nào thay pin cho airpod không anh chị iTinhte?
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
@longbc Bác giống em. Dùng con Airpods 2 được hơn 1 năm, vừa hết bảo hành thì chai pin. Mang ra hãng thì báo giá cao gần bằng tiền mua mới nên thôi đành chấp nhận vứt.

Giờ mua con Airpods Pro rút kinh nghiệm nên đã mua thêm AppleCare. Dùng thấy thoải mái hơn hẳn, còn mong nó chai pin mà đổi cái mới 😁😁
AppleCare Airpods Pro.png
ki3pc0d0n
ĐẠI BÀNG
4 năm
@boyhk_206 bán con airpod 2 hem
wolfee
TÍCH CỰC
4 năm
@boyhk_206 TTBH báo bn mà giá cao vậy bác?
@ki3pc0d0n bác mua ko 😁 có thì inb nhé :D
ki3pc0d0n
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ldthai bị mất case nên mua tai cho rẻ thôi. chứ mua nguyên con cũ ko có tiền
tuanhvip95
ĐẠI BÀNG
4 năm
Về nghe đúng là ko thể ăn đc buds với buds+
mặc dù đang dùng airpod2 nhưng nchug chỉ là kết nối sẽ thuận tiện hơn, chứ ko thể hơn đc về chất lượng, mà giá lại đắt hơn buds
tuanhvip95
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuongtao2016 mình dùng iphone, nên hạn chế hơn nhiều
tuanhvip95
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mouse_gaga tất nhiên nó hơn nhau rồi, nhưng airpod pro thì so sánh với buds+, thấy ko thể bằng buds đc
tuanhvip95
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuongtao2016 2 bạn đang đọc nhầm đấy, mình nói airpod n kết nối thuận tiện với máy iphone, cùng hệ sinh thái.
chứ nếu dùng tai nghe buds ở máy iphone thì nó bị hạn chế tính năng hơn.
chứ nếu cùng hệ sinh thái của samsung thì so làm gì
@tuanhvip95 Đúng rồi 😃 đọc nhầm thiệt, sorry
Thông tin hữu ích, thks thớt
tohaitrieu
TÍCH CỰC
4 năm
Chả biết nó Update lúc nào
@tohaitrieu Iphone của khi bạn có kết nối wifi, airpods được sạc pin và điện thoại bạn đang sạc pin là tự nó update
prochang
TÍCH CỰC
4 năm
Điên với bọn này vãi chưởng ra được luôn. Hồi mới mua chống ồn tốt vãi. Giờ thì hoạt động rất thiếu ổn định. Thua xa airpod thường.
@prochang Làm gì đến nổi như bạn nói quá.. nó bị lỗi 1 vài tai nghe , đeo vào bấm chống ồn là nó nghe lào xào thôi.. tôi cũng bị . Update lên giờ nó hết rồi..
prochang
TÍCH CỰC
4 năm
@Đào Ngọc Lân Bị lỗi tháo tai nghe ra ko tự động chuyển sang loa iphone nữa bạn.
@prochang uhm,, khi cất vào hộp nó mới chuyển sang loa iphone,,, ko biết khi nào mới khác phục, update lần này hơi tệ
đã lên 2D15 để xem có gì kg
Gắn mác Pro mà chất lượng như Pho` 😆
itlegend007
ĐẠI BÀNG
4 năm
sao của mình vẫn 2B588 nhỉ? mà thời gian gần đây bên tai trái khi nghe một số nốt nào đó (dễ thấy nhất là nghe tiếng đàn guitar) lại bị rè 😔
namdisco
ĐẠI BÀNG
4 năm
đả nâng cấp, k thấy cải thiện
Chán
chưa dùng dòng pro nhưng con airpods 1 của mình xài rất đã.Cũng hên xui, con đang xài là con thứ 2, con đầu vừa hết bảo hành là hư luôn 😔((
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
@mrthanh213 Mua AppleCare cho nó đi bác. Có gì còn được đổi mới. Em cũng đã phải vứt một đôi vì bị chai pin.
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
Hồi Airpods 2 mới ra, mình mua luôn nhưng dùng được hơn 1 năm, vừa hết bảo hành thì chai pin. Cuối cùng phải vứt, vì tiền thay pin nhiều quá, gần bằng tiền mua mới.

Giờ mình mua Airpods Pro và mua thêm AppleCare. Để dùng cho thoải mái. Vì được bảo hành tới 2 năm, cứ chai pin hoặc lỗi thì sẽ được thay mới nên yên tâm cày. Mình đeo khá nhiều, đặc biệt đi gym hoặc chạy bộ.
Mình mua hàng chính hãng VN luôn nên cũng không lo vụ bảo hành này nọ.
Screen Shot 2020-05-08 at 1.46.39 PM.png
@boyhk_206 Giá bao nhiêu bác
@boyhk_206 ủa airpods cũng có apple care à bác, mua ở đâu vậy bác
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
@thanh_satria 1.2tr bác ah
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
@mouse_gaga bên TheApple.vn á bác. 1.2 củ
kairyu013
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thì sài đồ theo tiêu chí là mình sài đồ chứ ko phải đồ chi phối mình nên cứ thiết bị nào hợp các mục tiêu khi mua là quất thôi, đt thì sài táo nhưng tai nghe thì ko dùng tai của táo vì nhu cầu là nghe nhạc là chính chứ hok phải đàm thoại, sài thập cẩm mỗi sản phẩm 1 hãng cũng có cái hay của thập cẩm😁
@kairyu013 Bởi thế lẩu thập cẩm bao giờ nhậu cũng ngon hihi
Chuyên gia đánh giá còn thua con Buds mà. táo làm ăn như shit
@conankcbn7 Tui nói thẳng, ông bảo thua con Buds thì thôi cắt bỏ lỗ tai chứ để uổng. Tôi đổi từ Buds thường sang Airpods 2 đã thấy một sự thay đổi hoàn toàn, nói nhiều lại bị chụp mũ iheep nhưng đảm bảo khác hoàn toàn về mọi thứ. Còn còn pro thì mỗi điểm trừ ở cái chống tiếng người nói, còn nữa là ok

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019