Anh em có sử dụng ghế trẻ em trên xe ô tô hay không?

Enzo Le
9/6/2020 3:36Phản hồi: 266
Anh em có sử dụng ghế trẻ em trên xe ô tô hay không?
Một trong những lý do chính để mua xe ô tô ở Việt Nam, theo mình, chính là để có một phương tiện di chuyển an toàn & thoải mái cho gia đình, đặc biệt là gia đình có người già và trẻ nhỏ. Anh em có đồng tình không nè? 😁 Và cũng chính vì vậy, câu hỏi trên được đặt ra để chúng ta cùng thảo luận về một quy định mới được bổ sung vào Dự thảo Luật GTĐB (sửa đổi) hiện đang được Quốc hội soạn thảo.

Điều luật mới quy định rằng trẻ em dưới 13 tuổi khi đi xe ô tô phải được ngồi bằng ghế chuyên dụng (thường gọi là ghế trẻ em), và điều này chỉ áp dụng với ô tô cá nhân mà thôi. Tuy nhiên, điều luật này hiện đang nhận được 2 luồng ý kiến trái chiều nhau, người thì cho rằng nó cần thiết và hợp lý, người thì lại không đồng ý vì có nhiều vướng mắc khi thực thi. :D

Đối với những người đồng tình với điều luật này, việc bắt buộc trang bị ghế trẻ em trên xe ô tô cá nhân không chỉ giúp bảo đảm an toàn cho trẻ nhỏ khi đi xe hơi mà còn góp phần từng bước đưa Việt Nam tiếp cận với sự “văn minh” của thế giới. Thật vậy, ở Mỹ hay Châu Âu thì việc trang bị ghế ngồi dành riêng cho trẻ em là một điều bắt buộc, và hầu như mọi đứa trẻ ở phương Tây đều vui vẻ sử dụng loại phụ kiện này. Tuy nhiên, ở Việt Nam thì lại là một câu chuyện khác, các bậc cha mẹ thường hay cho con nhỏ ngồi cùng ở hàng ghế trước, ẵm trên tay hay thậm chí là cho trẻ tự do di chuyển bên trong xe khi xe đang chạy với tốc độ cao, điều này theo mình là cực kỳ nguy hiểm.

Bên cạnh đó, cũng có những ý kiến cho rằng điều luật này sẽ gây nhiều khó khăn hơn cho người dân vì sẽ “có thêm cớ” để bị làm khó dễ; ghế trang bị theo xe sẽ phải theo quy chuẩn nào hay loại nào cũng được? lỡ em bé khóc la không chịu ngồi thì xử lý ra sao? nếu không thực hiện đúng thì mức phạt bao nhiêu? ghế trẻ em mắc quá mà nhà không có điều kiện rồi làm sao? vân vân & mây mây… 😅

Còn anh em thì sao? Ý kiến của anh em về việc này như thế nào? Hãy chia sẻ cùng Xe Tinhte tại đây nhé! Cảm ơn anh em! 😃

Tham khảo Dự thảo Luật GTĐB (Sửa đổi)
266 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LeTuTu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đã có xe đâu 😔
t6_arch
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không ủng hộ vì mình nghĩ có trẻ ko chịu ngồi
huydinh83
TÍCH CỰC
4 năm
@t6_arch Mình có đọc rồi mới hỏi, mình nghĩ bạn hiểu sai nghĩa của sự “ủng hộ”. Chính sách gì có lợi cho cái chung hoặc đa số thì nên ủng hộ chứ không phải vì nó lhaur phục vụ được nhu cầu của bản thân hay thiếu số thì mới ủng hộ.
t6_arch
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huydinh83 B đọc thì cũng biết cái mình đã nói nếu b nghĩ nếu đó là thiểu số thì ko cần nói tiếp. Mình thực hiện nghiêm túc và quan điểm đề cao an toàn nhưng do hoàn cảnh, điều kiện để áp dụng đc nó là 1 chuyện khác. B có oto đi thay xe máy nó khác hoặc b cũng giống mình nhưng con b thích ngay cũng là khác. Ủng hộ ko ủng hộ mỗi ng đều có thể nói lý do. Khi ra luật thì cứ thế mà thi hành theo.va mình có nói nếu cái đấy có thực hiện bắt buộc thì những ng như mình chỉ dùng ô tô dịch vụ.
@t6_arch Luật này, nếu có được phê duyệt, thì chỉ áp dụng cho ô tô cá nhân bác ơi, còn xe dịch vụ thì nó lại thuộc về trường hợp khác rồi! 😃
t6_arch
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Enzo Le Thì mình mới bảo luật này áp dụng thì những ng như mình ko có ô tô cá nhân muốn đi thì đi xe dịch vụ
Mình ủng hộ, nhưng 13 tuổi có vẻ hơi ko phù hợp, thằng nhà mình 9 tuổi đã cao 1.5m nặng gần 45kg, ngồi chiếm nhiều chỗ hơn cả mẹ nó, giờ tự nó chiếm ghế phụ tự cài dây thấy cũng vừa rồi, bắt nó ngồi vào ghế trẻ em chắc ko vừa nổi
@dac Uhm đúng rồi. Mà ko biết vietnam có bán ko
@vinhsgt Mình ở mỹ
@duylongdang Ở Mỹ còn nhiều lựa chọn hơn nữa bác ah, cứ lên amazon mua thôi! 😁
antonior
TÍCH CỰC
4 năm
Mình có dùng, và ủng hộ nhiệt liệt.
Nhưng mình thấy cứ đề cập tới vấn đề này là có quá nửa bàn ra với các lý do bé không hợp tác, ẵm vẫn tốt hơn, phí tiền bla bla... Trong khi vấn đề an toàn thì lại bị bỏ qua.
Nếu biết cách chơi với bé trong lúc bé ngồi ghế thì bé vẫn hợp tác tốt, và ngủ ngon hơn, phụ huynh cũng đỡ mệt hơn. Chỉ cần biết cách thì sẽ giải quyết được, chứ mua về mà không tìm hiểu thì phí là phải.
@antonior Vâng, vấn đề an toàn của trẻ khi đi xe có vẻ ít được anh em quan tâm, có lẽ cho đến khi xảy ra sự cố thì họ mới biết việc cho trẻ ngồi ghế chuyên dụng là cần thiết như thế nào! 😁
@antonior Có những đứa nó bướng ko chịu hợp tác bác ah. Nhà em còn ko cho mặc bỉm, sáng ra tỉnh lại tự lột. E đóng lúc cháu đang ngủ. Lúc chưa ngủ nhất định ko mặc
antonior
TÍCH CỰC
4 năm
@toivaem986 Em nghĩ vậy thì phải kiên nhẫn kết hợp dụ các boss bằng đồ ăn, đồ chơi... An toàn vẫn trên hết bác à.
Như nhà e lên xe là phải vào ghế, không thì không đi. Giữa được đi và ở nhà thì các boss phải ngoan thôi 😁 :D :D
@antonior Chính xác, nếu các bác thật sự muốn, thì sẽ tìm ra cách phù hợp nhất để các bé tự nguyện hợp tác, chứ chỉ lấy lý do cá nhân như vậy mà phủ quyết một điều gì đó áp dụng chung cho toàn XH thì hơi khập khiễng! :D
Girlsmehon
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không ủng hộ vì thích
MrSandman
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình sẽ ủng hộ vì vì an toàn hơn cho trẻ em chứ sao, hỏi ngu vậy. 😃
dichoinha1
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bởi vì an toàn, cho nên mình sẽ ủng hộ 😁
Cần có chứ, an toàn hơn mà
@Lê Huyền Vân ???
@xxxx xxxx ?
Trituong
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không vì trẻ em mình lớn hết rùi
Mình ủng hộ vì an toàn hơn cho bé
norimo
TÍCH CỰC
4 năm
Theo ý kiến cá nhân, mình sẽ ủng hộ, vì an toàn 😃
hdiyl84
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình ủng hộ, vì nên thế
Tất nhiên là có rồi ưu tiên hàng đầu khi đi xe gia đình
vantinh.dcn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vì an toan cho nên mình ủng hộ
Ghế em bé là món đầu tiên mua từ khi vk còn mang bầu
Xã hội văn minh rồi, VN nên sớm đưa quy định phải dùng car seat và booster vào luật
Cũng được mà kích cỡ sao, có mấy loại
LongTran76
TÍCH CỰC
4 năm
Ủng hộ vì an toàn cho con trẻ là ưu tiên hàng đầu
nlht
TÍCH CỰC
4 năm
Ai cần an toàm bảo về thì dùng, ko thì thôi. Nhiều thằng còn quăng con lên nóc xe ngồi khi xe dang chạy thì cái ghế này là thứ thừa thải cho con chúng nó. Như nhiều thằng ko đội nón bảo hiểm khi chạy xe vì nó nghĩ có té bể đầu cũng ko sao. Bể thì bỏ, vì cái đầu của nó là dư thừa ko cần bảo vệ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019