Anh em sử dụng áo mưa cánh dơi hay áo mưa bộ khi đi xe máy?

Enzo Le
30/6/2020 6:10Phản hồi: 192
Anh em sử dụng áo mưa cánh dơi hay áo mưa bộ khi đi xe máy?

Cá nhân mình thì thích sử dụng áo mưa bộ, vì nó có một số ưu điểm như sau:

• Ít bị ướt người hơn, do nó bao bọc kín người mình hơn, như một lớp bảo vệ thêm bên ngoài vậy
  • Mình sẽ ít bị dơ hơn, khi gặp phải xe khác chạy kém ý thức bắn nước bẩn lên người, chỉ bị dơ bộ áo mưa thôi
  • An toàn hơn, áo mưa bộ không bị bay, không che đèn xe, không cản trở việc điều khiển xe
  • Chạy xe nhẹ nhàng hơn, do nó ít cản gió hơn áo mưa cánh dơi, đặc biệt là khi đi nhanh
  • Nếu có đi đường trường, đi xa mà gặp trời mưa lớn, thì áo mưa bộ sẽ giúp chống lạnh tốt hơn cho mình

Tuy nhiên, việc sử dụng áo mưa bộ cũng có một số hạn chế sau:

• Không sử dụng cho 2 người được, lỡ phát sinh trường hợp chở thêm ai đó mà chỉ có 1 bộ áo mưa thì hơi kẹt 😅
  • Không tận dụng để che mưa cho đồ đạc, ba lô, hay các thứ cần không bị ướt khác
  • Đi tới nơi thì không vắt lên xe để phơi hoặc tiếp tục tận dụng để che mưa cho yên xe như áo mưa cánh dơi được
  • Tháo ra/mặc vào khó khăn và tốn thời gian hơn, lỡ gặp trận mưa lớn & nhanh thì thời gian tấp xe vào lề, lấy bộ áo mưa ra, mặc vào xong thì có thể ướt hết người cmnlr... 🤣

Do vậy, theo cá nhân mình, nếu có điều kiện thì nên thủ luôn theo xe combo 2 loại áo mưa này luôn. Tùy hoàn cảnh mà quyết định lấy cái nào ra xài, hoặc dùng luôn cả 2. 😄

Đây là loại áo mưa bộ mình hay dùng, có áo & quần riêng

Ngoài ra, trên thị trường còn có loại áo mưa trùm nữa, loại này thì lai lai giữa áo mưa cánh dơi và áo mưa bộ, nó chỉ dùng cho 1 người, không tận dụng để che hàng hóa được, nhưng mặc vào thì nhanh hơn áo mưa bộ. Anh em xem hình dưới đây nhé!

Còn anh em thì sao? Anh em chia sẻ kinh nghiệm sử dụng áo mưa của mình trong topic này luôn nhé! Cảm ơn anh em! ❤️
192 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đúng roài có điều kiện làm 2 bộ trong xe còn k thì e thích cánh dơi hơn tại nó tiện che balo luôn!
Chói ló
TÍCH CỰC
4 năm
@smartphone261 vậy là đc 1 người đi car cần thêm áo mưa, bác nằm ở bao nhiêu % dân số đi car ấy nhỉ :v
@vitozz Bộ này mặc khi mây mưa hả bác?
Kaitou Duy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Huyphamasama Có điều kiện thì nên thêm một cái áo mưa nhỏ nữa bác
@limann Áo này thấy mấy anh em gọi là "áo mưa trùm" đó bạn! 😁
tunganhvnb
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình trước thích áo mưa bộ. Nhưng về sau lại dần thích áo cánh dơi hoặc áo trùm 1 người hơn vì những lý do:
- Dễ mặc vô Hay cởi ra
- Dễ phơi khô, trùm lên xe hay móc lên ở đâu cũng đc
- Mình khá mập nên mặc áo mưa bộ thấy ko thoải mái
- Dễ che chắn ba lô túi xách

Ngoài ra, mình cũng từng phân vân nên dùng túi trùm giày hay ko, nhưng nhận thấy việc mang vô cũng mất thời gian như mặc áo mưa bộ nên lúc nào cũng có đôi dép nhựa trong thùng, mưa thì cứ tháo ra thay rồi đi 😁
khoa318
CAO CẤP
4 năm
@hoanglong0712 Cỡ 1 củ tùy thể tích của GIVI đó bạn
tunganhvnb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Enzo Le Mình béo người bác ơi... nên đẹp phải đi sau sự thoải mái hix
tunganhvnb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanglong0712 Thùng 360N giá 1tr5 ạ. Xe mình ko có cốp nên lắp thùng này là bất đắc dĩ... cơ mà thùng tốt, chống nước tuyệt đối
lordzedo
TÍCH CỰC
4 năm
@tunganhvnb chạy mấy con xe xích trần như thế này mặc áo mưa dơi coi chừng nó cuốn vào xích đấy nhé...đã từng có người bị dẫn đến tai nạn rồi..
- mua áo khoát (jacket) và quần đi mưa, bỏ theo trong cốp loại áo mưa choàng nếu có chỡ thêm người.
- chạy xe máy thì sẽ lạnh, nên có người dùng áo da, hoặc loại vải không thấm nước (nếu dầm mưa nhiều sẽ ướt). -
- Trời mưa thì chạy vào núp vì nó an toàn hơn là đội mưa để chạy xe máy, nguy hiểm rình rập trên con đường.
bighug
TÍCH CỰC
4 năm
@Kilo Victor Có tips nào đi xe máy ko bị ướt giầy ko 😃
@bighug mang giày da hoặc giày boot. hoặc thả ga mang giày như dép tổ ong.
junkey
TÍCH CỰC
4 năm
áo mưa cánh dơi là nhanh nhất, mưa phát trùm liền. Áo mưa bộ bận vào khó khăn, chưa kể balo, người ngồi sau, .v.v Áo mưa bộ chỉ để khi đi đường dài
@junkey Áo mưa bộ cởi ra mặc vào cũng mệt, mưa bất chợt mà ko có chỗ đỗ có mái hoặc tán cây thì mặc xong cái quần thì ướt hết lưng rồi, mặc quần là thốn nhất vì nếu cho cả giày vào trong ống quần mưa thì khó mặc + bẩn, mà cởi giày ra mặc lại càng bất tiện. Hoặc đi được 1 đoạn hết mưa lại đỗ lại cởi ra cũng mất thời gian, mà cứ để thế mặc đi tiếp thì nóng + bí chết luôn.

Chưa tính tới việc áo mưa bộ ko che được giày + balo, với áo mưa cánh dơi nếu đang đi giày có thể để chân lên ba-ga thì giày vẫn không bị sao cả nếu ko phải đứng đèn đỏ. Và thêm nữa, nhìn cái cảnh mặc quần với cởi quần giữa đường cũng chán :v
@zer0_7 Trải nghiệm và chia sẻ rất thực, cảm ơn bác! 😁
@zer0_7 Áo mưa cánh dơi còn gọi là áo poncho, do người Mỹ đem vào VN thời chiến tranh. Và đã chứng tỏ rằng nó phù hợp với thời tiết nắng mưa bất thường ở VN. Ngoài việc mặc che mưa, còn dùng để che đồ hoặc căng ra làm lều, trải đất mà nằm...
Nói chung đơn giản mà siêu tiện lợi!
@junkey chuẩn, áo mưa bộ gặp cái cảnh mưa ào cái, mặc vô 5ph, đi 5ph hết mưa, 5ph cởi ra, đi thêm 5ph lại mưa, cayyyyyy =))
lamqsb
TÍCH CỰC
4 năm
Chắc bạn chưa xài thử áo mưa trùm. Trong cốp xe mình giờ có 1 cái cánh dơi với 1 cái trùm
limann
TÍCH CỰC
4 năm
@lamqsb Loại trùm dài thì khi xếp gọn nó có chiếm diện tích hơn loại cánh dơi nhiều ko bác ?
baduy90
TÍCH CỰC
4 năm
@lamqsb Kiểu dáng đó ở VN mua của hãng nào ổn bác. Cái loại 100k mưa đi vẫn ngấm ạ
lamqsb
TÍCH CỰC
4 năm
@limann ko nha bạn. À mình nói loại dài ngắn là so với chiều cao của bản thân nha. Mình m72 nên mua size L (m75-m85) mặc mới thoải mái. Bữa mua size M dành cho người m5-m75 nên nó hơi chật chút.
lamqsb
TÍCH CỰC
4 năm
@baduy90 mình cũng chẳng biết hãng nào. Mình xài cũng vài lần chắc đi mưa chưa đủ to nên chưa ngấm lần nào. Thấy cái size L tiki đang bán 100k nè bạn.
https://tiki.vn/ao-mua-bit-co-ban-p16166750.html?spid=24533452&src=search&2hi=1&keyword=áo mưa bit&_lc=Vk4wMzkwMDcwMTM=
ntrunghieu82
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình chạy xe có bình xăng phía trước nên không sử dụng áo mưa chùm và cánh dơi được. Đúng là khi mặc vào hơi mất thời gian và bất tiện trong thành phố. Nhưng hiệu quả mà nó mang lại thì rất tốt.
Mình dùng loại chồng vào nhé
ý là cánh dơi đó 😹
ntvinh1602
TÍCH CỰC
4 năm
Trời mưa mới thấy đi xe tay ga nó sướng thế nào... Coi cái ảnh nhìn sình nó văng vào chân chán luôn 😁 Trời mưa là lý do lớn nhất khiến mình từ bỏ ý định mua winner hay exciter để rước 1 em lead đi cho khỏe =))
@ntvinh1602 Vâng, Exciter với Winner thì đi xa sướng hơn, còn lòng vòng tp thì tay ga vẫn tiện & khỏe hơn :D
VAdaihiep
TÍCH CỰC
4 năm
@ntvinh1602 Vâng, trời mưa đi ô tô còn sướng hơn nữa 😂
@ntvinh1602 Trời nắng ráo lại thèm đi Winner hay Ex thôi. hehe! T cũng một thời chạy Ex, mưa cái là cái giày thôi rồi, nhất là cái mùa mưa phùn miền Bắc. Chuyển qua xe ga thì giày lúc nào cũng sạch bong dù trời có mưa thế nào, tuy nhiên phải hy sinh cảm giác lái và khả năng cơ động linh hoạt của xe số cũng tiếc lắm. Haizz !
@VAdaihiep Không sướng đâu bác 😔 đoạn nào ngập quá nửa bánh là chỉ có quay đầu hoặc đợi nước rút không là nhẹ nhàng bay vài trăm củ :(
grabber
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đi giầy nên dùng cánh dơi.
bighug
TÍCH CỰC
4 năm
@grabber Cánh dơi đỡ hơn tí nhưng cũng ướt giầy à, trừ khi bác gác chân lên trên 😃
grabber
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bighug Ko, là đi giầy mặc áo mưa bộ lúc giầy ướt bẩn cởi quần ra là khó khăn hơn. Kiểu gì đất bẩn cũng dính vào trong ống quần, mà cởi giầy ra thì bất tiện.
thi thoảng thì có dùng áo mưa cánh dơi nhưng ít,giờ đa số đi loanh quanh tp thì mặc áo mưa cổ lòn,đi xa thì mang áo mưa bộ 😁
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@gkcongthien mém nữa đọc nhầm thành áo mưa cổ lol 😆
@hiepmu bậy dồi 😒
em đường xa nên áo bộ. Cơ mà chở gái thì áo dơi có vẻ tiện hơn ấy nhỉ
@hoangsytai em hiểu ý bác, áo cánh dơi mặc vào gái nó ngồi sau chui vào vạt áo ấm vãi, cũng tiện sạc pin
@locthuyforever chuẩn bác. ngày xưa chở gái kiểu gì cũng phải mượn áo dơi dù cốp xe luôn có áo bộ 😁
Strange man
ĐẠI BÀNG
4 năm
@locthuyforever tiện sạc pin là sao bác nhể?
@Strange man Chắc là tiện móc cua hoặc bắt lươn ấy bác. 😆
hieu_david
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thích áo mưa trùm hơn, gần như cân đối cả 2 cái loại trên
Năm nào công ty cũng phát bộ áo mưa cánh dơi, ngoài ra gửi tiết kiệm cũng được ngân hàng tặng áo mưa cánh dơi nên không có mua. Chỉ xài áo mưa cánh dơi.
Vũ!
CAO CẤP
4 năm
1 cái áo mưa tiện lợi với 1 cái cánh dơi, cái tiện lợi xài trước, cái cánh dơi để đề phòng
Dùng cái che phía trước, có 2 cái tai chụp lên gương vậy là đỡ bị dột! Cẩn thận nữa mặc thêm cái quần là ngon 😃
DuongPNJ
TÍCH CỰC
4 năm
Muốn kiếm cái áo mưa 2 đầu mà bao cả xe nhưng ko thấy, kiểu giống áo trùm xe nhưng không dài xuống đất
@DuongPNJ có áo cánh dơi 2 đầu đó bác, bác tìm thử xem 😃
Đi với người yêu thì trùm áo mưa đôi là hợp lý nhất. 😁
Em thì có mỗi bộ cánh dơi thôi, mưa phát là trùm lên ngay, với ít khi đi xa nên vậy khá ok rồi!!!
Trong cốp xe lúc nào cũng thủ 1 bộ áo mưa bộ và 1 áo mưa trùm 😆, ngoài ra còn có 1 hộp "áo mưa" nữa 😃)
@nịnastorm Trời những một hộp cơ à 😃)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019