Vì sao MacBook thỉnh thoảng hiện thông báo không sạc ngay cả khi bạn đã cắm nguồn?

Duy Luân
3/8/2020 23:32Phản hồi: 91
Vì sao MacBook thỉnh thoảng hiện thông báo không sạc ngay cả khi bạn đã cắm nguồn?

Nếu bạn đang dùng macOS Catalina hoặc các phiên bản mới hơn, thỉnh thoảng máy Mac của bạn sẽ hiện thông báo không sạc (Not Charging) dù bạn vẫn đang ghim dây cáp vào cổng USB-C. Đây là một tính năng, không phải lỗi.

Theo trang hỗ trợ của Apple:

Nếu MacBook của bạn có cổng Thunderbolt 3 (cơ bản là mọi máy MacBook Air và MacBook Pro ra mắt từ năm 2016 trở về sau), tính năng Battery Health Management sẽ theo dõi lịch sử sạc pin của bạn cũng như nhiệt độ pin. Dựa vào đây, Mac sẽ thỉnh thoảng tự động ngắt sạc để tối ưu vòng đời của viên pin, giảm tốc độ bị chai. Tùy theo việc sử dụng của bạn mà Mac sẽ sạc lại và đầy pin lên 100% sau đó.

Ngoài ra, thông báo Not Charging cũng có thể xuất hiện khi bạn dùng một cục nguồn nhưng không cung cấp đủ điện cho máy. Mình từng thấy cái này khi dùng cục sạc USB-C công suất tối đa chỉ 45W cho MacBook Pro 16" (cục sạc đi kèm theo máy tới 96W lận). Khi bạn dùng cáp không đủ tiêu chuẩn, hoặc không hỗ trợ USB Power Delivery thì thông báo Not Charging cũng có thể xuất hiện.
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chưa bị lỗi này lần nào từ khi chuyển sang bản Pro 2020 hơn tháng nay 🙄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Từ lúc mua con Mặc bục gồ 2020 tới nay tôi cũng chưa thấy ai cmt như bác
Drleo85
ĐẠI BÀNG
4 năm
@umumti Bác ấy gần như bài nào cũng giữ chỗ hết áh 😆)
kku vit teo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Từ lúc mua con macbook gồ 2020 max ốp sần tui đã thấy nó vài lần 😬
phungquy8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
Rồi lúc đang cần sạc nó lại tự động bật tính năng này. Lúc đó lại chán 😂😂
@phungquy8x Nó chỉ báo not charge khi dung lượng pin > 90% thôi bác. Cứ yên tâm đi nhé, nó vẫn sạc
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
@phungquy8x Tắt nó đi được mà
phungquy8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Phạm Xuân Diệu Thế thì chả có vde gì. 90% với macbook có mà chạy nửa ngày.
Mình đang dùng con Mac Air. Pin cứ gọi là nửa ngày luôn. Từ 7h đến 11 rưỡi.
Mình vô tắt Battery Health Management đâu lại vào đấy như trước giờ.
@xin loi toi ko co y không biết tính năng này tốt hơn không nhưng cứ 100% rồi không sạc xuống tầm 9x lại sacj lại r lên 100% tiếp tục không sạc...
@thanhdat3796 Mà thấy hầu hết laptop nào cũng vậy . Pin trụ 4-5 tiếng là cao . Tác vụ đồ hoạ nghe youtube còn sụt nhanh hơn nữa . Bởi vậy đi đâu phải kè kè cục sạc không thôi khỏi dùng luôn .
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
4 năm
@vo khanh tan Mình mới thay pin con lap chạy win. Xài youtube với web thì cầm chừng tầm 4h. Thấy cũng ổn, không mong dùng được cả ngày như Mac.
@vo khanh tan Tầm đó thì cũng OK rồi.
Nomadman
ĐẠI BÀNG
4 năm
tính năng hay quá, mà mình vẫn dùng 2015 nên chưa có.
Có mẹo cho sạc mag safe là che chân giữa đi máy sẽ không sạc
@htrung18 Tại sao phải dùng mẹo đó bác nhỉ?
@htrung18 Có mẹo là rút dây ra máy sẽ không sạc 😁
hiện đại quá nhiều khi phức tạp
titankrotos
ĐẠI BÀNG
4 năm
@manchirua Phức tạp với người làm ra tính năng thôi chứ người dùng có việc cắm và xài thôi thì có gì phức tạp ?
Hòa Vn
TÍCH CỰC
4 năm
@titankrotos Nó thông báo làm tư tưởng luôn thấy có gì đó không an tâm thôi,
@titankrotos nếu 1 ngày sạc k vô, có pải bạn sẽ phải tìm hiểu các nguyên nhân trên ko 😁
Con pro 2017 của mình thì cả năm nay bị lỗi về pin liên tục mà chưa có kinh tế để mua máy khác 😢
1. Pin báo 45% nhảy cái vèo còn 34%
2. Thỉnh thoảng đang xài còn 51% thì máy tự sập nguồn luôn
Dùng ức chế thật sự
@liketheblues uh, hàng tàu thôi, ở vn nếu hết bảo hành thì bạn ko có cách nào mua hàng chính hãng được đâu, mấy chỗ bảo chính hãng toàn là fake thôi, Apple kiểm soát gắt lắm, hàng chính hãng ko lọt ra ngoài được
@shinkt Ra mấy TTBH chính hãng ấy chứ. FPT, Tharoko ...
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
@skyoffreedom Bảo hành 3 lần rồi. 1 lần thay màn, 2 lần còn lại thay pin mới và bàn phím mới.
Có AppleCare sướng cực bác ạ. Miễn phí hết.
@liketheblues mình ko mua máy chính hãng, ra đó họ ko chịu sửa
Có bài nói apple về việc cắm sạc mà lại hiện ‘không sạc’ gây hiểu lầm kìa

:///1 đống bài bên group macos hỏi vụ này =]]]
aiglove
CAO CẤP
4 năm
Cảm ơn apple 😆 tính năng rất good. Mong là pin dùng được 10 năm.
frigidDragon
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hài.
Chưa gặp tình trạng này bao giờ, ko biết có phải máy 16inch của mình mới quá không nữa
Apple đúng tuyệt vời, bao nhiêu tính năng hay mà trên hãng khác đều là lỗi. 1 like cho Apple
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
Mình sao chưa hề thấy
Đó là cả 1 công nghệ 😃
Con thinkpad có tính năng này khá lâu rồi, nhưng nó hiện hình cái lá nhìn rất thân thiện và dễ hiểu, mac hay có mấy cái thông báo hay lú
minhhq1980
TÍCH CỰC
4 năm
@rongxike Đúng rồi. Thinkpad có cái quản lý pin rất ngon từ ngày xửa ngày xưa. Nó còn có thể thay đổi ngưỡng sạc được luôn.
huyenblade
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giả sử đây mà là máy window hay 1 con điện thoại android chắc chắn nó lại bảo là lỗi.
Dm
@huyenblade Mac mà nó bao error cũng là 1 tính năng nha bạn..cả 1 công nghệ đó
huyenblade
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Guest345 Vậy e mới muốn chửi thề mấy thằng TT này bác ạ. Mặc dù e chẳng theo "phe" nào nhưng đọc điếc đít quá b ạ
macbook pro 13" 2018 của mình có cycle count: 131 (tối đa 1000 theo apple công bố), chưa gì bị báo service battery, pin bị phồng lên nữa, haizzz, không biết có chính sách thay pin miễn phí không?
@fire_phoenix nếu hết bảo hành thì bạn chịu khó bỏ tiền ra thay thôi, đâu đó tầm 2tr
Dong999pro
TÍCH CỰC
4 năm
@fire_phoenix Giống con pro 2017 của mình. Chỉ hơn 30 lần sạc cũng phồng và pin tụt nhanh. Pin mac chán quá. Con Dell Latitude 7400 mình thấy có app Battery Management cho phép bật tắt sạc bằng tay luôn, lên 100% ko sạc nữa. Còn Macbook thì có. Kiểu này cứ bị Apple hút máu hoài
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
@fire_phoenix Đăng ký AppleCare đi bác. Pin chai được thay miễn phí sướng lắm. Mà thay nguyên cụm bàn phím mới tinh luôn.
@boyhk_206 Bán AppleCare trá hình
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
@Darklord.Py Tốt cho anh em thì bán thôi kkkk
Chippi_b8
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tính năng này hay mà, kéo dài tuổi thọ pin là tốt quá rồi. Cứ cắm điện xài, 2-3 tuần xả pin 1 lần là đc 😌
Lại là tính năng à. Hay ghê ta
ZeusFate
TÍCH CỰC
4 năm
Tính năng này bên mấy hãng khác có tùy chọn % sạc nữa khá chủ động. Máy cắm sạc liên tục các bác để 40% và 3 tháng sạc full rồi giữ 40% thì pin chừng nào mới chai. Tội nghiệp mấy ông ko biết lại vào chửi Apple này nọ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019