Điện thoại Samsung đã có thể chạy nhiều app Android cùng lúc trên Windows 10 Insider

vn_ninja
9/11/2020 7:0Phản hồi: 93
Điện thoại Samsung đã có thể chạy nhiều app Android cùng lúc trên Windows 10 Insider
Vào đầu năm nay, Microsoft đã giới thiệu tính năng chạy app Android ngay trên máy tính Windows bằng tính năng Link to Windows trên smartphone Samsung và app Your Phone trên máy tính. Mình đã có xài thử tính năng này, anh em quan tâm có thể xem lại tại bài này: Hướng dẫn & trải nghiệm chạy app Android trên máy tính Windows (Link to Windows)

Tính năng này ban đầu chỉ giới hạn cho chạy 1 app Android một lúc trên máy tính. Tuy nhiên mới đây theo tiết lộ từ Giám đốc Chương trình chính tại Microsoft, bà Analy Otero Diaz cho biết hiện tại người dùng một số “smartphone Samsung nhất định”, nếu tham gia chương trình Windows Insider có thể chạy nhiều app Android cùng lúc thay vì chỉ một app như lúc đầu. Tính năng này hiện đang được cập nhật từ từ và có thể sẽ mất vài ngày để kích hoạt.

Và bà Romi Koifman, Quản lý Sản phẩm cấp cao của Microsoft cũng đã hé lộ tính năng này qua một hình screenshot trên Twitter. Ta có thể thấy 4 app Android được mở lên cùng lúc trên máy tính.

Cả 2 vị này đều chưa tiết lộ chính xác danh sách các smartphone Samsung được hỗ trợ tính năng này, nhưng chắc có lẽ cũng tương tự như danh sách đợt trước dưới đây:

Anh em nào xài smartphone Samsung trong danh sách, có tham gia chương trình Insider thì thử thử xem được không nhé? 😁

93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy "smartphone samsung" có tham gia chương trình insider của Windows 10 chưa?
@Bạn và 500 Anh Em Hehe đã gọn hơn chút, đa tạ các hạ chiếu cố
Cười vô mặt
Trong tất cả các hãng điện thoại thì Yourphone chạy trên điện thoại Samsung là ngon nhất. Tuy nhiên việc trải nghiệm vẫn còn gò bó, chưa sướng lắm.
Alisé Kim
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gunnyonline Đang xài Note20 bản Snap. Mọi thứ đều ổn. Pin xài từ sáng sớm tới hơn nửa đêm vẫn còn 20-30% pin (có game có facebook). Con Exy đúng là bê đê thiệt, nhét đại nhân Cortex vào đi cho nhanh, cứ bày đặt tùy chỉnh đút con Mongoose vào nên mọi thứ đều như sh1t
@#NoName từ mấy con cừu xài galaxy young bác nhé ah hihi
Chưa hình dung được tác dụng THỰC SỰ của tính năng này. Để làm màu?
@spetsnaz GRU Mở khóa chỉ 1 lần 1 thôi. Còn bác cầm đọc tin thì có khi 50 lần 1 ngày. Bác chọn 50 lần hay 1 lần. Dùng đi rồi biết, chưa dùng thì có nói cũng ko biết đc đâu
@ALO_BOY2005 Tôi dùng mãi rồi bác ơi.
Khi bác dùng cái này là nó sẽ hiển thị trên app khác, quay lại màn hình, đồng thời giữ điện thoại sẽ mở màn hình liên tục để app không bị tắt. Nó cũng có chế độ giảm tiêu thụ điện bằng cách giảm độ sáng màn hình, nhưng bản chất vẫn là mở màn hình, khá xót vì mở màn liên tục mấy tiếng với amoled. Còn không muốn mở liên tục thì tắt đi thì phải mở lại nếu muốn chạy app tiếp (thi thoảng dùng chứ bác có dùng app liên tục đâu).
Đi đâu loanh quanh 1 2 phút khóa máy tính lại, quay về lại phải unlock cả máy tính, đt.
Chưa kể có nhiều lúc cần cầm đt lên để đăng nhập VD các app ngân hàng, xác nhận giao dịch,...Không làm trên máy tính được. Mà dùng đt xong thì nó cứ sáng trưng.
Trải nghiệm app thì app cảm ứng nhưng điều khiển bằng chuột, còn không cuộn bằng chuột được, chứ phải click di di.
Kết nối không dây thì kém. Nhận thông báo chậm, hay lỗi không kết nối được.
Tóm lại tôi đã cố dùng 3 lần. Nhưng đều thất vọng:
1. Kết nối không dây không ổn định: cực ghét vụ này.
2. Mong chờ khả năng tích hợp sâu, điều khiển từ máy tính tốt hơn, đăng nhập trên PC là ok. Đây lại cứ phải giữ màn hình mở, cầm điện thoại unlock mỗi lần quay lại máy, đăng nhập app. App này do cả NSX HĐH máy tính và điện thoại viết thì trải nghiệm phải xuyên suốt như vậy, kém hơn mong đợi rất nhiều.
Nói chung là dự án tham vọng nhưng thực tế làm chưa tốt trải nghiệm cơ bản (thông báo, tin nhắn) chứ chưa nói tới ôm đồm tính năng nâng cao (chạy app) mà chưa đâu tới đâu.
HuyAndroidX
ĐẠI BÀNG
3 năm
@spetsnaz GRU Mình dùng note 20 ultra kết nối với pc = Your Phone. Khi hiển thị màn hình điện thoại trên pc thì màn hình điện thoại chỉ show mỗi dòng text thông báo thôi, tượng tự AOD vây. Bạn thử check update điện thoại và windows xem.
@spetsnaz GRU Hồi xưa lúc chưa xài tui cũng suy luận này nọ, từa lưa hết như vậy đó... Nhưng giờ xài rồi mới biết ! :v .... do tâm lý định kiến thôi
Ít khi sài tính năng này. nhưng công nhận cũng tiện .
Giống ip và mac đồng bộ tk hả các bác ???!
@raindal Ngộ nha, có phải Apple làm tốt vụ đồng bộ không? Bạn chỉ cần nói có hoặc không
Chứ mình không có nói hay đề cập về kinh ngạc hay ngạc nhiên, thú vị.
raindal
TÍCH CỰC
3 năm
@Ma Vương _ MT Cái đó bạn nói rồi, tại sao cần mình xác nhận cho vừa lòng bạn chứ? Mình là mình không quan tâm điều mình nói có vừa lòng bạn không. Bạn nói nó tốt, xong chỉ khơi khơi vậy, mà không nói thêm rằng vì sao. Vậy nên mục tiêu của mình chính là nói ra những cái ở đằng sau, nhằm làm rõ vấn đề vì sao nó tốt. Thế thôi. 😌
@raindal Trải nghiệm apple làm rất tốt.
Món này do MS và SS làm, tích hợp vào HĐH mà trải nghiệm không được xuyên suốt thì hơi thất vọng.
Ip dùng đc ko nhỉ. Tính năng quá hay cho bác nào ko muốn cắm mặt vào đt
Alisé Kim
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ma Vương _ MT Cái link to iPhone vô dụng vãi ra
@#NoName Mới thử nghiệm mà, trên android cũng vậy thôi. Đôi lúc mất kết nối.
Alisé Kim
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ma Vương _ MT Bản thân iOS nó ko cho can thiệp sâu nên ông MS làm được mỗi việc là copy cái link từ Edge lên Edge; nên cải thiện với thử nghiệm gì ở đây.

Còn trên android đúng là hơi chập chờn thật, lâu lâu ko pair được dù 2 máy đều kết nối cùng mạng mạnh.
@#NoName Biết đâu sau này Apple nó cho Microsoft được nhiều quyền truy cập hơn. Ai biết trước chính xác tương lai.
Chắc phải chuyển từ xiaomi qua samsung để được nâng xấp android 3 năm + xài xái này
@nhtphuc Xài cái này thì ok, chứ Xiaomi nó ko nâng 3 đời Android nhưng nó hỗ trợ cập nhật Miui dài vãi cả đa'i ra chả ngon à.
@haichin Nó hỗ trợ MIUI 5 năm, mà mình chưa có ý định xài 1 chiếc đt đến 5 năm. Mình xài 3 năm hoặc hơn xíu thôi
@nhtphuc Tính năng của điện thoại Xiaomi nó đi theo phiên bản MIUI bác ạ, tức là nếu đảm bảo cập nhật phiên bản MIUI mới thì vẫn có khả năng dùng được các tính năng dù phiên bản android của máy lẽ ra không có. Về khoản này xiaomi nó làm khá tốt.
@alakazam1994 Mình đâu nói nó ko tốt đâu bác, vấn đề là mình ko định xài 1 con điện thoại đến 5 năm.
Cóc có dòng M! Wat đờ Hợi, Sám Sùng!
@MrNamN Hình như bạn có thể tự tải app này về được.
Sau này, kiểu gì dòng M cũng có.
@Ma Vương _ MT app thì tải về lâu rồi mà nó không có hỗ trợ...
xài tạm Bluestark...
Có iPhone
Screenshot 2020-11-09 195501.jpg
Alisé Kim
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ma Vương _ MT Vô dụng, chỉ share được mỗi cái link qua Edge
@#NoName Mới mà, mới đầu phần mềm your phone nó cũng chỉ đơn giản có vài tính năng.
S9 vẫn còn ngon nhể.
@hongphuc1992 năm sau có khi bị cho ra rìa 😁
danh hoà
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ví dụ mình chạy app k+ trên A51 rồi link sang laptop rồi cắm HDMI lên tivi có được không nhỉ?
@danh hoà làm được như bác nói, còn cái ông trên ông nói nhảm đấy, chắc ông ấy hiểu là cắm cái đt vào TV bằng cáp HDMI.
@danh hoà Bạn có sửa nội dung comment không vậy? Nãy mình nhớ thấy khác mà. Tinh tế chưa có hiện lịch sử chỉnh sửa comment nên nhiều lúc ứ chế.
Còn nếu theo comment này thì cần hiểu link mà bạn nói ở đây là gì. Link là gửi đường link đến Laptop rồi phần mềm trên laptop nhận link đó rồi phát nội dung k+ (cast) hay là chỉ hiện màn hình trên điện thoại sang laptop (mirror).
Screenshot 2020-11-09 212010.jpg
@danh hoà Nếu chỉ truyền hình ảnh qua laptop thì AirDroid hay các app tương tự.
@Rockiessoul Bạn nói mình nói nhảm?
chotoi
CAO CẤP
3 năm
Chưa đâu vào đâu, sợ kiểu đầu voi đuôi chuột.
Cris Bee
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mặc dù ít khi xài tính năng này. Nhưng có đôi lúc cần đến thì thấy nó tiện cực
tại sao con đẻ pixel lại ko có
Alisé Kim
ĐẠI BÀNG
3 năm
@eragonhnn Vì tính năng Your Phone này là do Microsoft và Samsung đẻ ra, còn Pixel do Google đẻ chứ ko phải là MS hay SS nên sẽ ko được ưu ái nhé.
ếu có s8. cay 😆
Alisé Kim
ĐẠI BÀNG
3 năm
@caocaolatre199x Chắc do S8 ko được lên Android 10 thì phải
@#NoName mới có từ 2017 đến giờ đã hết support.
Không hữu dụng lắm
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
bao h thì có cho đt android khác để hóng trải nghiệm thử nhỉ😞
Alisé Kim
ĐẠI BÀNG
3 năm
@qwarl Tính năng do SS hợp tác và tham gia phát triển cùng với MS, ngu gì đem cho người ngoài xài ^^

Với lại tính năng này cũng phụ thuộc 1 phần vào cái nền tảng DeX vốn gần như ko có cái tương tự trên các máy android khác, nên hơi khó.
hpp0891
ĐẠI BÀNG
3 năm
xác nhận là có bật đc nhiều nhé các bác. Nhưng có 1 lỗi là đánh tiếng việt có unikey không được trong app. Có bác nào khắc phục được ko ạ
Alisé Kim
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hpp0891 Dùng bộ gõ windows thử xem

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019