Google chặn cài đặt các app của mình trên smartphone chạy chip Kirin

vn_ninja
27/11/2020 17:6Phản hồi: 146
Google chặn cài đặt các app của mình trên smartphone chạy chip Kirin
Update: Huawei phủ nhận vấn đề về việc cài đặt Google apps trên các smartphone chạy chip Kirin của mình. Ngoài ra vấn đề được mô tả từ người dùng Reddit có vẻ là một “trường hợp cá biệt”. Bài đăng gốc đã bị xoá khỏi Reddit và nhiều người dùng báo cáo rằng họ vẫn cài đặt Google apps trên smartphone Huawei mới và cũ của mình hoàn toàn bình thường.

Vì ảnh hưởng từ lệnh cấm thương mại từ Mỹ nên trong hơn một năm qua Huawei đã phải ra mắt các smartphone của mình mà không có bộ dịch vụ Google Mobile Services. Tuy nhiên vẫn có cách để có thể tải và cài đặt thủ công các ứng dụng Google lên điện thoại Huawei và các ứng dụng vẫn chạy ổn khi cài theo cách này. Nhưng theo một chia sẻ mới đây trên Reddit, có vẻ như Google đã không cho phép người dùng làm như vậy nữa.

Một người dùng trên Reddit cho biết, trong suốt một năm qua anh ta toàn tự tải xuống các file APK và cài đặt thủ công trên điện thoại Huawei của mình. Tuy nhiên, lần gần đây nhất thì thủ thuật này đã thất bại và có vẻ như Google đã chặn việc cài đặt các ứng dụng của mình trên các smartphone chạy chip HiSilicon Kirin.

Khi cố cài đặt phiên bản Google Maps mới nhất bằng file APK, một thông báo lỗi đã xuất hiện với lý do: “Ứng dụng này không tương thích với CPU trên thiết bị của bạn”. Mặc dù phiên bản trước cài bằng cách này hoàn toàn không gặp vấn đề gì.

Anh này cũng thử cài các file APK này lên các smartphone Samsung cũ hơn và hoàn toàn cài được. Thử với các thiết bị Huawei khác như P40, P30, P20 thì đều bị lỗi như trên. Có vẻ trong bản cập nhật các Google apps mới nhất, khi app phát hiện thiết bị chạy chip Kirin thì sẽ tự động chặn việc cài đặt.

Huawei và Google vẫn chưa đưa ra bình luận chính thức về vấn đề này.

Theo: Gizchina, Reddit
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc trình anh này còn non. Hoặc hú hoạ anh này định doạ những ai những ai đang có ý định tăm tia sản phẩm HuaWei.
@Bạn và 500 Anh Em Cập nhật thông tin lại @vn_ninja ơi. Trình cháu đó non thật mà
Cười vô mặt
@Bạn và 500 Anh Em Ò Ó O............
@Nhựt Lưu Gáy lên nào Ò Ó O…
Cười vô mặt
aloso88
TÍCH CỰC
3 năm
Căng nhỉ, hết đường
khoaslim
TÍCH CỰC
3 năm
Sao ko mua ip mà dùng, khổ dâm vậy a gì ơi.
Newkhoavu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khổ dâm đôi khi cũng là sở thích của nhiều người! Iphone giống như vợ ấy, đẹp ngoan nhưng chơi mãi cũng chắn, lắm ông thích chui rúc vào mấy cái động massage để kiếm của lạ thế lạ...đi lắm có ngày mang bệnh về...giống như smp cài app lậu ấy.
@khoaslim p40 chụp rất đẹp
chưa kể chơi hàng độc lạ 😁
@Newkhoavu vãi so sánh .... thô nhưng đúng
truongpv
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ăn quả này nữa thì đúng là trái đắng, hết đường sống.
Phuhoba93
TÍCH CỰC
3 năm
Gắt nhỉ
Chết cụ mấy thàng xài hàng tàu vỡ mẹ mồm rồi.. nhất là mấy thằng đại lý bán cho khách lỡ có trục trặc gì thì éo cài lại được. hoan hô Google...chắc quả này bán tháo đi còn j nữa...tàu mà
Baygia
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Hậm hực thế
@Baygia Thằng nào đen lỡ xoá app nào google hoặc tự kích ra như youtube vs gmail thì chắc lúc đó muốn ném mẹ máy. Khổ vl
@kehuydietngo Nói như vậy thì đoán ông dùng hàng Mỹ rồi.
@Newkhoavu Đến dân Tàu có tiền rồi cũng đều đưa người sang Canada với Mẽo chứ riêng gì dân mình 😆
Quá tiếc cho huawei. Thực sự đã có thể là ông vua của android
hoaquynh34
TÍCH CỰC
3 năm
@hieu_map ép hw phải chơi đẹp không lươn lẹo trộm cắp nữa 😁
Thanchet92
TÍCH CỰC
3 năm
@hieu_map Vãi cả vua của Android
lekhanh1504
ĐẠI BÀNG
3 năm
Suy nghĩ quá ảo tưởng sức mạnh cho bọn khựa bác nhỉ
@hieu_map Vãi cả vua android toàn cop nhặt. Cũng có nghiên cứu đi nhưng cái lõi là đi cop.
Thực vậy thì hw quay chín luôn rồi
Không biết Biden lên có dở bỏ các lệnh cấm của Trump trước đây dành cho TQ ko ta
@dino_su Hi mình nghĩ Biden lên là chắc chắn rồi, chỉ có điều chưa có bố cáo chính thức nên các nước lớn như Nga, TQ sẽ không tuỳ tiện gửi điện mừng đâu
@nghaimin cũng hên xui lắm, TQ cũng là một thị trường cực kỳ béo bở với 1/7 dân số thế giới, nếu anh nào có lợi ích từ việc giao thương với TQ thì anh đó vẫn cứ tìm cách thôi 😃
@jackychanqn Biết là thế nhưng nếu không thể tiếp cận thị trường, hoặc có nhưng với giá quá đắt thì có khi phải buông bỏ thôi chứ
@nghaimin Hii quan trọng là thằng hưởng là thằng ký, còn thằng trả giá là dân thì dễ nó ký lắm á 😆
ChícmnPhèo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tội cho thằng bạn mới mua con p40 pro.
@ChícmnPhèo nếu ko update các bản mới cho dịch vụ của google thì ko sao, cứ bản cũ mà sài đến khi hỏng máy thì mua iphone
@Blade knight có gms đâu mà update?
ở đây là dùng apk bản cũ thôi
trungking
TÍCH CỰC
3 năm
@Blade knight sẽ đến lúc nhiều app dùng google service đòi update google service mới cho sài =))
vt95
ĐẠI BÀNG
3 năm
@supermanktqd Chắc ý ông ấy nói là k update version mới ấy, bản thân mình update OTA cho matepad xong là k cài đc GMS, phải downgrade xuống bản cũng mới cài đc
noMacLe
CAO CẤP
3 năm
Khôn kiểu của Huawei là khôn vặt, không lõi. Hành động láu cá.
@noMacLe Noa là phường trộm cướp luôn chứ khôn vặt gì bạn
Google trên phương diện kinh doanh thì vẫn muốn chơi với Huawei, nhưng tất nhiên là chơi theo luật của họ, chứ ko phải chơi theo kiểu bị qua mặt như vậy cho nên Google phải chặn thôi.
Thì mình về ao làng nhà mình, rủ thằng em phía Nam của mình chơi, cần quái gì Mỹ. Quân mình đông mà
Minh Ninh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xinchao Hydro Bên thằng em cũng không thiếu mấy thằng bợ đ*t nên chắc cũng sống qua ngày được.
@Minh Ninh Ầu kê!
Dochanh176
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Minh Ninh Thấy hội bợ đ*t này vẫn còn nhiều.
Sao phải khổ nhỉ, mua luôn con android mà dùng.
@bomduc Thì nó là android mà chỉ là ko có bộ đồ chơi của gg thui
Mạnh tay quá GG
That Broly
TÍCH CỰC
3 năm
Kiểu này HeoWay chỉ còn bán ở ao làng đại lục và nước con phía nam thôi
Knightmare
ĐẠI BÀNG
3 năm
@That Broly Ko có ứng dụng GG thì các nước như VN cũng éo thèm dùng =))
để bản cũ thì có sao ko các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019