Cách để xem video YouTube 4K trên Safari với các máy Mac cũ, không có chip bảo mật T2

Pnghuy
9/12/2020 4:23Phản hồi: 69
Cách để xem video YouTube 4K trên Safari với các máy Mac cũ, không có chip bảo mật T2
Nếu anh em đang sử dụng các dòng máy Mac cũ hơn năm 2018, đã update lên macOS Big Sur và muốn coi YouTube với chất lượng 4K thì hôm nay, mình sẽ chia sẻ với anh em một cách để anh em có thể coi được trên Safari với độ phân giải và chất lượng 4K.

Đầu tiên thì những chiếc máy Mac không được trang bị chip bảo mật T2 của Apple hầu hết đều sản xuất trước năm 2018, ví dụ MacBook Pro 2017 và MacBook Air 2017 đổ về trước, Mac mini trước 2018 và iMac trước 2020. Để có thể xem được video YouTube 4K trên những chiếc máy Mac này, anh em làm theo hướng dẫn như sau:

• Mở Safari, chọn Preferences.
  • Chọn Advanced.
  • Anh em chọn Show Develop menu in menu bar.
  • Trên menu bar, anh em chọn Develop.
  • Chọn Experimental Features.
  • Kéo xuống phía dưới anh em sẽ thấy dòng VP9 SW decoder on battery, anh em bật nó lên.
  • Dòng VP 9 decoder phía dưới cũng bật luôn.
Sau khi hoàn thành anh em khởi động lại máy Mac của mình là đã có thể xem được video YouTube 4K rồi. Chúc anh em thành công.
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đã thử và thành công, hay, thanks mod
qua2007
TÍCH CỰC
3 năm
4k tốn data
qua2007
TÍCH CỰC
3 năm
@John Chris chạy ko nổi
@qua2007 Thế đừng bật. Mà chạy không nỏi video 4K là do máy quá yếu chứ liên quan gì Data ?
@nthangloi bạn còn câu nói nào nghe sáng dạ hơn chút không? thời nào chẳng phải trả tiền. Chỉ có thời tiền sử là không phải trả tiền.
mr.neo_c
ĐẠI BÀNG
3 năm
@qua2007 xách xô sag tui cho ít data mà chạy hàng ngày này
Bài viết hữu ích. Cảm ơn mod
Không lên big sur có đc không ad
@thanhchuong93 xem được bạn
@khanhnd0709h Làm cách nào bạn
@thanhchuong93 như mod hướng dẫn đó
vậy là cũng như mở khoá nhà phát triển để xem được.
ZeusFate
TÍCH CỰC
3 năm
Hôm qua cài nhạc chuông cho iPhone X của con bé chỗ làm link mãi không được muốn đập máy
@nampd
CAO CẤP
3 năm
Hay quá, thanks Mod chia sẻ
tttttthanks mod, không có bài này mình cũng không biết Safari nay chơi dc 4K rồi he he
mrHz
CAO CẤP
3 năm
Làm sao để xem 4K trên điện thoại nhỉ?
@Mr HUzG Tưởng tượng 🙂
@Mr HUzG iphone, ipad xem được 4k qua app Youtube hết rồi mà
mrHz
CAO CẤP
3 năm
@khanhnd0709h Mình dùng Note 20 Ultra ko bật đc 4K khi xem Youtube
@Mr HUzG à Android thì mình không rõ, còn iphone ipad thì có lâu rồi bạn
baodng
TÍCH CỰC
3 năm
Cứ dùng browser khác là xong, tôi dùng Brave xem bình thường.
@baodng Nhưng title ghi là dùng trên Safari. Thực ra mấy con Mac về trước không hỗ trợ HW decoder cho VP9 nên Apple mới tắt nó đi, SW decoder ngốn hiệu năng lắm.
baodng
TÍCH CỰC
3 năm
@huyanh995 À vì tôi thấy safari chậm nên dùng Brave.
vtkhang
ĐẠI BÀNG
3 năm
máy Mac đời cũ màn hình 4K?
kidhitech
TÍCH CỰC
3 năm
@vtkhang Màn hình máy mac cũng ở mức trên 2K dứoi 4K rồi bạn, xem 4K ko vấn đề gì cả
vtkhang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kidhitech Thủ thuật này bạn đọc lại dùng cho máy Mac đời cũ. Mấy cái chủ thớt nếu cái nào hỗ trợ trên 2K dưới 4K đâu mà cần phải chỉnh cho lên 4K.
kidhitech
TÍCH CỰC
3 năm
@vtkhang Topic đang nói tới máy mac ko chứa chip T2, và là từ 2017 trở về trước, trong khi màn hình macbook pro 13 thì đạt 3K từ thời late 2012 rồi bạn
Cám ơn nha, mình không xem 4k làm chi vì chất lượng nhìn không khác nhiều với full hd lại load chậm cũng như không xài macbook mà dùng safari xem
bustalyme
TÍCH CỰC
3 năm
@anhlucky2 comment chấp lừ của fan tinhte 😆
đã làm theo hướng dẫn nhưng vẫn chưa dc
@gnuhuuh bạn bị lỗi chỗ nào?
@BlackBerryz Mình vô Experimental Features cái nào cũng xám không chọn đc là sao ạ?
@basen_nguyen khởi động lại Safari rồi thao tác lại thử xem bạn
Hay quá vừa test xong thanks
Su Guang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thank Mod
dongtrieuz
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thks ad! Hóng cách làm bữa giờ
đùa chứ. VP9 là chuẩn mở tương tự HEVC đã được hỗ trợ mặc định trên các HĐH khác lâu rồi. giờ phải kích hoạt thủ công trên MAC sao. Lại còn đòi chip T2 trong khi chỉ cần intel Kaby Lake trở đi là đủ để giải mã video 4K rồi
@nghaimin Vì Apple chuyển hết vp9 HW Decode trên mac cho t2 thay vì intel graphics bác ạ 😃
@nghaimin HEVC không phải chuẩn mở đâu bạn 😁, nhưng nó là chuẩn rất phổ biến (#2).
HMToon
CAO CẤP
3 năm
Màn nhỏ coi FullHd là đủ rồi...nhưng bài cũng hay. Cảm ơn mod

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019