Trứng chocolate Kinder Suprise bị nhiễm khuẩn Salmonella, đang thu hồi diện rộng

Hassler
13/4/2022 9:45Phản hồi: 36
Trứng chocolate Kinder Suprise bị nhiễm khuẩn Salmonella, đang thu hồi diện rộng
Món trứng Kinder của hãng Ferrero rất được trẻ em ưa chuộng bởi ngoài việc ăn chocolate ngon lành thì còn có thể sưu tầm được những đồ chơi nhỏ nhỏ xinh xinh bên trong. Tuy nhiên vào thời điểm này FDA và CDC Châu Âu đang đưa cảnh báo 1 số lô hàng Kinder Surprise có bị nhiễm khuẩn Salmonella và cần phải thu hồi.

Việc thu hồi này đang diễn ra tại Anh, Italy, Đức, Pháp trong vài tuần trước và đã mở rộng sang Mỹ, nơi được xác định cũng đang bán các lô hàng không đạt tiêu chuẩn. Theo CDC Châu Âu nguồn gốc của việc nhiễm khuẩn có thể do có vấn đề trong dây chuyền sản xuất ở 1 nhà máy tại Bỉ và dù đã đóng cửa rất nhanh nhưng vẫn có 1 số lượng hàng được đem ra bán trên thị trường trước đó.

Đến thời điểm hiện tại đã có ít nhất 150 trường hợp trẻ em thông báo bị nhiễm khuẩn. Tại Anh con số này là 65 em, trong đó 43% phải nhập viện để điều trị. Các triệu chứng thường gặp ở người khi bị nhiễm khuẩn Salmonella là sốt, co thắt dạ dày, đau đầu, nôn mửa và tiêu chảy sau từ 12 đến 72 tiếng bị nhiễm và kéo dài từ 4 đến 7 ngày. Phần lớn thì chỉ bị nhẹ và không phải dùng thuốc, tuy nhiên cũng có 1 số trường hợp trở nặng phải nhập viện, nhất là với những người bị suy giảm miễn dịch.

Các dạng sản phẩm đang được phía Australia đề nghị thu hồi khỏi các kệ hàng

Tại Việt Nam Bộ Công thương cũng đã cho lấy mẫu xét nghiệm trứng chocolate Kinder Surprise và kết quả ban đầu cho thấy không bị nhiễm khuẩn. Tuy nhiên Bộ cũng đang tiếp tục kiểm tra thêm các dạng sản phẩm khác được phía Ferrero cảnh báo thu hồi. Vậy nên khi mua anh em khi mua thì chú ý lô hàng có hạn sử dụng từ 11/7/2022 đến 7/10/2022 thì đừng mua bởi đây là các lô đang bị nghi có nhiễm khuẩn nhé.

Tham khảo Reuters, vnexpress
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trời đất ơi, món yêu thích của mấy đứa con mình 😰😰
@NghiepTranVINA Em cũng có hẳn em này
@thienvk Mấy đứa nhỏ khoái chocolate loại này vì có đồ chơi kèm theo lắm
@NghiepTranVINA Trong bụng con này có 6 quả trứng, mà Việt Nam hình như không bán em này, em mua hơn chục ơ bên Séc
@thienvk Việt nam có bán đó em. Mấy cửa hàng bán đồ ngoại nhập bên khu Hàm Nghi bán đầy luôn đó
mấy đứa nhỏ mê món này lắm
linkking
TÍCH CỰC
2 năm
Nhưng công nhận socola trong này ngon phết 😆)
Sher
ĐẠI BÀNG
2 năm
Not him!!!! 😆)
grozar
CAO CẤP
2 năm
Cũng may mấy đứa cháu ở nhà chỉ thích Nabati 😆
dino_su
CAO CẤP
2 năm
Haizzz. Nhà em để tủ lạnh phải đến 1 bịch nilon xong vất bỏ. 2 đứa nhỏ chỉ bóc lấy đồ chơi socola chả ai ăn. Tí xg vất luôn vậy để từ tết tới giờ rồi
@dino_su Để trẻ có thói quen phí phạm vậy bạn. Nhà có điều kiện cũng k nên thế.
dino_su
CAO CẤP
2 năm
@AZwarrior Nó ko ăn bác ak, giờ trẻ con nó đồ ăn thừa mứa ra cno có như ae hồi xưa đâu, haizzzz. Cno chỉ khoái cái đồ chơi ở trong chứ ăn j cái vỏ đâu.
@dino_su Thế có nhiều loại box random lắm bạn, k nhất thiết cứ phải mua trứng kinder.
dino_su
CAO CẤP
2 năm
@AZwarrior Ak. Có ông em vk nhà mình bên đức, trước còn gửi chục quả về. Sau gửi toàn cả thùng, năm ngoái còn có quả to như cái quả dừa. Cũng giữ đâu đc 2-3 ngày xong cũng bóc nốt. Kể ra em ko để ý chứ nếu cno bóc ra choie xong m cất mấy cái đồ choie ý lại giờ nhiều phết. Nhiều cái hay hay như xe đạp- oto- con rùa... toàn ghép vào nhau
may sao mình ở vùng quê nghèo nên trẻ con không được tiếp xúc với mấy loại bánh trứng nhập khẩu này 🙂
Rnee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@-Mr.S- Quê thì cẩn thận hơn với mấy món hàng rong nhé.
@-Mr.S- vn thì toàn mấy cái trứng fake 😆
Việt Nam có kháng thể, cần gì thi hồi.
Này vn có bán luôn
Chưa ăn bao giờ
Ồ may quá dạo này mình mới bỏ chơi trứng kinder
htchuc96
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chưa nghe tới cái này
Đúng súp bờ rai
kulele
CAO CẤP
2 năm
bọn tây nhạy cảm chứ vn giờ toàn nốc ba cái bá dơ có thấy triệu hồi gì đâu
Ken1907
ĐẠI BÀNG
2 năm
Khổ thân cu nhà em ăn 2 quả trong 2 ngày rồi ói hết, chán ăn và sốt luôn 4 ngày. Phải đi bệnh viện khám bác sĩ
@Ken1907 Bịa chuyện có gì vui?!
Ken1907
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Cơm nguội Không biết bạn có gia đình hay có con chưa? Nếu bạn có rồi thì thì chắc không comment câu này đâu
@Ken1907 B ơi lô hàng ở VN k có dính. Nếu dính sẽ có chiến dịch thu hồi diện rộng, nếu thật con b bị thì nên báo cho chính quyền để kiểm tra nguồn gốc hàng hoá. Chuyện nó to chứ k phải chỉ là 1 câu nói vu vơ trên mạng đâu.
khiếp :/
Tuanpht
TÍCH CỰC
2 năm
Wow người ta thu hồi xong rồi mới lên bài á
mấy món như thịt hổ, que cay, ... sao không thấy mang đi kiểm định nhỉ
Im lặng đi
@linh_pro91hp Có trong danh sách nhập khẩu đâu mà đòi kiểm =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019