Trải nghiệm của mình với Roborock S7 MaxV Ultra

Didu
15/6/2022 9:47Phản hồi: 78
Trải nghiệm của mình với Roborock S7 MaxV Ultra
Sau hơn nửa tháng dùng con robot tự vệ sinh rác, tự giặt rẻ lau nhà Roborock S7 MaxV Ultra, đây là bài chia sẻ những trải nghiệm của mình với con robot khá mắc tiền này. Mình không nghĩ là một con robot hút bụi có giá lên tới cả vài chục triệu nhưng nó đem lại nhiều giá trị và người dùng ít bận tâm tới nó hơn.

Bản thân con S7 MaxV Ultra này là một cụm rất đồ sộ, từ hộp đựng cho tới dock sạc. Từ một cái dock sạc nhỏ xíu thì giờ đây những con robot đa nhiệm vụ như này có một khu vực sạc và trạm vệ sinh cực lớn, vì thế anh em cũng phải bố trí không gian cho nó.

Roborock để lộ 3 khoang gồm ngăn rác, bình chứa nước sạch và nước bẩn, vậy cũng hay, nhìn rất ngầu.

Từ cái việc đổ rác, giặt rẻ cho tới vệ sinh tóc bám ở cái chổi quét trên robot, mình không phải bận tâm nữa. Ahhh, fill thêm nước sạch và đi đổ nước bẩn thì vẫn là con người làm, chứ S7 MaxV Ultra chưa có đấu thẳng ra vòi nước được, haha. S7 MaxV Ultra dùng công nghệ lau rung với tấm giẻ mỏng và nhẹ, theo cảm nhận của mình là nó sạch ngang với khi mình lau nhà. Mình có thói quen đi chân trần (bare foot) ở nhà nên nếu có một tí bụi còn đọng lại là biết ngay, nhưng S7 MaxV Ultra không làm mình thất vọng, sàn rất sạch và không bám chân. Nói thêm là mình không thử phun nước bẩn hay đổ chất bẩn để bắt nó lau và tự giặt, cái đó quá sức với nó và với mình.

Mình ít trải nghiệm robot của các hãng khác và không biết có phải trên đời này được cải tiến không nhưng cái chổi quét của S7 MaxV Ultra được làm từ cao su cứng hơn, khó rách và cũng khó bám tóc. Như vài con trước mình dùng, tóc bám quanh trục quay của chổi, còn trên con này có riêng một chổi nhỏ ở trục để loại bỏ ngay nếu tóc muốn bám vào. Bánh xe của S7 giờ có thêm rãnh trống ở giữa, mình nghĩ là để di chuyển êm hơn chăng?

S7 MaxV Ultra có camera màu để chúng ta có thể quan sát quá trình nó đi quanh nhà. Camera này cũng được dùng để hiển thị những vật cản mà nó phát hiện trên đường đi làm nhiệm vụ cao cả. Nó nhận diện tốt giày dép, dây điện, mình có thử để cái túi vải thì nó cũng nhận là giày dép. Mình chưa thử với phân chó mèo. Con này còn nhận diện được kệ TV, ghế sofa và giường và tự hiển thị biểu tượng ở các khu vực đó trên bản đồ. Bản chính hãng còn có cả tiếng Việt, không phải ngôn ngữ trên ứng dụng nha, mà là giọng nói của robot đó anh em.

Việc ít phải quan tâm tới nó quan trọng với mình lắm, cứ đặt lịch cho nó quét dọn 2 lần/ngày và nhà sạch là xong, có vấn đề gì thì báo trên app (vd gặp vật gì đó, hết nước…). Từ chỗ mình phải tự đổ rác, giặt rẻ lau, ngồi gỡ rối tóc ở chổi thì bây giờ chẳng phải động tới nữa.

Quảng cáo

78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ráng qua năm xây nhà lại rồi mua 1 con cũ sài thôi ạ. Kaka
@Illusion88888 đồng ý nha, mua cũ hợp lý hơn 😁
@Didu Thời vật giá nó cao mà thu nhập thì khó nói lắm bác. Tiết kiệm vậy.
Con này ngầu nhất trong thế giới robot hút bụi rồi. Tuy nhiên mình vẫn đang phân vân con này với Dreame W10, vì mình thích kiểu lau nhà bằng đế xoay tròn của Dreame hơn.
nonono86
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Luân Không có khay đựng bụi trong dock thì phải tự vệ sinh con robo bao lâu 1 lần vậy bạn?
doremon234
TÍCH CỰC
2 năm
@Methylamine W10 lau sạch lắm nha, mỗi hơi bất tiện là phải mở ra đổ hộp bụi nhưng đc cái cả tuần mới phải đổ 1 lần nên cũng đỡ
doremon234
TÍCH CỰC
2 năm
@Duy Luân W10 đc cái ko bị hôi, lau sạch cũng ổn
@nonono86 Như nhà mình thì 1 tuần rưỡi mới phải đi đổ bụi
norimo
TÍCH CỰC
2 năm
Ủa không phải đi đổ nước bẩn và rửa bình nước bẩn hả mod ?
@norimo có chứ bạn, bài có nói mà
@norimo có bạn ơi, chắc đời sau có van cấp nước sạch và van xả nước ra cống luôn. kaka
norimo
TÍCH CỰC
2 năm
@Didu Vậy là không vui rồi. Hehe
pekuon
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con này gần 30 triệu bản max đúng không ạ? Mình tìm hiểu robot lau nhà mà nhiều dòng nhiều phiên bản quá ạ
@pekuon Đúng nha bạn, 28 triệu á, mắc 😁 nếu dư tiền thì mua hihi
pekuon
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Luân Luân cho mình hỏi với tài chính dưới 20tr mà muốn đầy đủ thì con dream có ổn không ạ?
@pekuon Dreame w10 nha bạn
@pekuon đúng, nó là dòng ultra cao nhất.
doremon234
TÍCH CỰC
2 năm
@pekuon Mới mua con W10 đợt sale vừa rồi, chưa tới 16tr nè. Lau sạch thật đó
kent_us
ĐẠI BÀNG
2 năm
20tr thì hợp lý hơn
@kent_us chắc đợi mua cũ
robot thường thì cần: vệ sinh robot + thêm nước lau nhà.
Với robot có trạm kiểu này cần: vệ sinh robot + vệ sinh cái trạm + thêm nước + đổ nước dơ.
Như vậy đúng ko anh em
@kekedaine Có rồi đó =)) bên TQ, chưa về VN =)) chứ có hết luôn
@SimpleMovingAverage bạn chỉ việc thêm nước và đổ nước dơ đi thôi, không fai vệ sinh robot luôn. mình để ý thì chả có sợi tóc nào bám vào chổi quét cả 😁
@vodanhdaisu kệ đi bạn, thúi nhưng trong bình đó chứ ko hở ra ngoài
@phamvietloi gắt quá, hóng bạn làm 😁
Câu này hơi lủn củn ah “ Mình không nghĩ là một con robot hút bụi có giá lên tới cả vài chục triệu nhưng nó đem lại nhiều giá trị và người dùng ít bận tâm tới nó hơn“ 😃
@Renewmyname ý mình là ko nghĩ con robot mà nó có giá 30tr 😁
Con này hơi bất tiện ở chỗ lập trình hẹn giờ làm việc. Thì không có lựa chọn chỉ hút không lau
Ví dụ : mình muốn nó 7h sáng vừa lau vừa hút. 5h chiều chỉ hút không lau
@vodanhdaisu mình nhớ là có, bạn thử tìm kỹ trong phần lên lịch xem.
Các mod bên đây dc Xiaomi tài trợ chứ ae đọc review mà mua là lầm chết
@ewgatwtwqt4fdas làm 1 bài chia sẻ đi bạn.
mroctober
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ewgatwtwqt4fdas Giờ cần lắm 1 bài chê con roborock mới cho anh em tham khảo. Hay là nó không có nhược điểm gì để chê b nhỉ?
@mroctober Con này đọc comment sơ qua là biết nhược điểm rồi
@mroctober Nhược điểm của nó là đắt, chứ cũng khó có điểm để chê 😁

Riêng Roborock S7 MaxV: không có sấy giẻ nên không khô nhanh như Dreame w10 (nhưng vẫn không hôi), cái dock khó vệ sinh hơn w10 do không tháo khay ra được như w10.
ESKA_84
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái chổi cuộn trục chính không biết đã thay đổi chưa, chứ S7 Rock hơi phèn
Có vẻ ngon nhỉ, nhưng giá gần 30 củ hơi khó tiếp cận với nhiều người
cuongbu
TÍCH CỰC
2 năm
Tổng thiệt hại cho quả RB full này bao nhiêu vậy Mod Didu
@cuongbu giá hiện tại của nó là 28tr đó b
phamvietloi
ĐẠI BÀNG
2 năm
bác nào đang xài em này cho em hỏi là có bị hôi ở thùng đựng nước bẩn ko ạ. mỗi lần em mở thùng nước bẩn ra là như mùi cống, mặc dù thay nước mới liên tục vẫn bị
phamvietloi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Luân chắc em bỏ vụ lau sàn, thà để bụi khô còn hơn là hít nước cống
@phamvietloi Quay lain câu comment của mình: nos nằm trong thùng kín, có ảnh hưởng gì tới bạn đâu
phamvietloi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Luân em hơi kỹ tính tí thôi, xách đi đổ thì kiểu gì mùi chẳng thoát ra, người đổ phải hưởng cả bác ơi. túi đựng rác tuy nhiều mà khô ráo, em chưa thấy vấn đề gì
@phamvietloi túi đựng rác mới là cái dễ hôi đó nhe 😁 chỉ cần có chút nước là tèo.

xác đi đổ hôi còn hơn là phải đi lau nhà mỗi ngày, hoặc phải đi giặt giẻ mỗi ngày bạn ơi
Con xịn nhất hiện giờ chăng?
@vn_ninja xịn nhất của roborock thì đúng hơn, các hãng khác cũng có xịn vậy 😁
Ozil10
ĐẠI BÀNG
2 năm
Phiên bản nội địa của con này mới ra thêm chức năng đấu thẳng đường nước vô và ra cho con này luôn, hết bài cho 1 con robot hút bụi-lau nhà .
@Ozil10 Có ra có vào như vầy còn đỡ chứ ao tù nước đọng mà để trong nhà bảo đảm là 1 sai lầm
@Ozil10 vậy cũng tiện, mà chỗ để và set up sẽ bị giới hạn hơn.
@Didu Này lúc mới xây nhà kêu thợ chừa đường nước
@Ozil10 nó là cái dock á 😁 mình đang chờ về để mua
Ozil10
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Luân Đúng rồi, nhìn cái dock to vật vã, mình cũng đang hóng xem có tiện lợi ko, nếu tiện thì cũng ráng quất thử khi về nhà mới. Còn ko thì mình thấy Dreame W10 cũng quá tốt rồi :D
so sánh với mẫu này thì bạn thấy máy nào ổn hơn
Ảnh chụp Màn hình 2022-06-16 lúc 12.36.10.jpg
@kyokenshinktvn xl bạn, m chưa được trải nghiệm chiếc này
@Didu Mình nghĩ x1 hơn roborock nhiều
@kyokenshinktvn X1 Omni không bằng S7 MaxV nha, mình test rồi. Hút bụi thì tương đương, lau nhà thì X1 Omni kém hơn, dock thì X1 Omni cũng thua

Lowend
ĐẠI BÀNG
2 năm
Quan trọng nhất sau 2 năm pin hư có thay thế không hay vứt con robot, các phụ kiện thay thế khác nữa, review chỉ được thời điểm mới mua, 2 năm sau review lại đi rồi tính, khi đó 30 củ thành giấy
@Lowend Tôi xài con Roborock S5 hơn 2 năm nay vẫn chạy tốt ko hề có vụ pin hư. Ko có tiền mua thì đừng bày đặt bàn ra.
@Lowend Roborock S5 nhà mình xài 3 năm, pin vẫn ngon
Dreame z10 pro, 1,5 năm, vẫn ngon
Roborock S6 MaxV bạn mình mua 1,5 năm, vẫn ngon
Roborock S5 Max mình mua cho thằng bạn, 2 năm, vẫn ngon

Đừng có ngồi nghĩ, xài thử cho biết đi
robot chỉ nên là 10tr đổ lại, xịn xò lắm thì 15tr thôi 😁 cao quá thì chạy đua vũ trang ghê quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019