[LẦN ĐẦU] Bay thẳng Melbourne - Hà Nội với Boeing 787 của Bamboo Airways

khoaanhnguyen
25/6/2022 15:31Phản hồi: 49
[LẦN ĐẦU] Bay thẳng Melbourne - Hà Nội với Boeing 787 của Bamboo Airways
Chào các bạn! Kỳ nghỉ đã đến và về Việt Nam thôi ;) Lần này mình đã chọn Bamboo Airways 🔵 để bay thẳng từ Melbourne 🇦🇺 về thủ đô Hà Nội 🇻🇳. Trong lần đầu tiên được bay Boeing 787 của QH, mình đã trải nghiệm những gì, xin mời mọi người theo dõi video flight review đầu tiên trên YouTube về chuyến bay này! Mong mọi người ủng hộ!

Mọi người có thể xem video trải nghiệm dưới đây để xem review chi tiết về chuyến bay:

Screen Shot 2022-06-25 at 21.57.30.png
Quang cảnh quận trung tâm (CBD) của thành phố Melbourne, Australia

Bây giờ là 7 giờ sáng, trời đã hửng nắng và mình đang ra sân bay Tullamarine để đáp chuyến bay mới khai trương của Bamboo Airways bay thẳng về Hà Nội. Có hai cách để di chuyển từ trung tâm thành phố ra sân bay là đặt Uber (A$45 - A$50/chiều) hoặc sử dụng dịch vụ xe buýt SkyBus (A$20/chiều). Mình đi SkyBus.

Screen Shot 2022-06-25 at 22.00.53.png
Chuyến bay QH83 sẽ đưa mình thẳng về Hà Nội. Vietnam Airlines hay Jetstar Airways từ lâu đã mở đường bay thẳng giữa Tp. Hồ Chí Minh và Sydney, Melbourne của Úc, do đó khách bay từ Hà Nội phải quá cảnh một điểm dừng. Với việc mở đường bay thẳng Hà Nội - Melbourne, Bamboo Airways đã đánh dấu một bước ngoặt trong việc kết nối giữa Việt Nam và Australia. Hãng hiện khai thác chặng bay này 1-2 chuyến/tuần (ở thời điểm viết bài).

Sân bay Tullamarine là một trong hai sân bay lớn nhất của Melbourne, với bốn nhà ga hành khách. Những chuyến bay quốc tế khởi hành từ nhà ga T2 của sân bay này. Quá trình thủ tục và nhập cảnh diễn ra cực nhanh. Lúc qua khu hải quan mình áp trang thông tin cá nhân trên hộ chiếu vào máy scan rồi đứng trước camera để nhận diện là xong, rất là tiện lợi. Lúc này thì cả Australia và Việt Nam đều đã bỏ quy định xét nghiệm trước khi nhập cảnh nên mọi chuyện còn đơn giản hơn nữa.

Screen Shot 2022-06-25 at 22.05.59.png
Khu vực bán hàng miễn thuế ở nhà ga T2 sân bay Tullamarine

Screen Shot 2022-06-25 at 22.07.12.png
Chiếc máy bay Boeing 787-9 của Bamboo Airways chở mình về nước ngày hôm nay

Screen Shot 2022-06-25 at 22.07.57.png
Nhà ga T2 trông rất sạch sẽ và hiện đại

Khác với sự tấp nập của sân bay Sydney, sân bay Melbourne lúc này vắng vẻ và phần lớn máy bay đậu bên ngoài đường lăn là thuộc các hãng hàng không của Úc. Mình đi dạo một vòng rồi mua bánh mỳ kẹp để ăn sáng, chờ lên máy bay.

Quảng cáo

Screen Shot 2022-06-25 at 22.08.40.png

Máy bay được sử dụng là Boeing 787-9 với số đăng bạ VN-A829, biệt danh là tp Quy Nhơn. Đây cũng là lần đầu tiên mình được bay Boeing 787 của Bamboo Airways, và hãng cũng mới hoàn thiện hệ thống giải trí cá nhân.

Screen Shot 2022-06-25 at 22.09.47.png
Screen Shot 2022-06-25 at 22.10.16.png
Screen Shot 2022-06-25 at 22.10.31.png Khoảng cách ghế khá ổn và mỗi hành khách có thể cắm sạc thiết bị điện tử của mình vào ổ cắm nằm phía dưới. Một túi chăn được để sẵn ở mỗi ghế, tuy nhiên thì không có gối như các hãng khác.

Screen Shot 2022-06-25 at 22.11.20.png
Đây cũng là lần đầu tiên sau 5 chuyến bay với Bamboo mà mình được xem video hướng dẫn an toàn bay. Khoảng vài năm gần đây nhiều hãng đã có những bước đột phá khi thực hiện video này ở bên ngoài phạm vi của một tàu bay, như Singapore Airlines sử dụng những danh lam thắng cảnh tại quốc đảo sư tử hay Air New Zealand với những cảnh quay thiên nhiên hùng vĩ.

Quảng cáo

Screen Shot 2022-06-25 at 22.11.59.png
Screen Shot 2022-06-25 at 22.12.14.png

Máy bay đã bay bằng và giờ là lúc khám phá hệ thống giải trí cá nhân. Có một số lựa chọn về phim và nhạc, nhưng chúng không hợp gu mình lắm. Bamboo Airways có thể cải thiện bằng cách thêm mục trò chơi, thông tin về hãng hàng không và tải thêm nhiều phim nữa.

Screen Shot 2022-06-25 at 22.14.00.png
Screen Shot 2022-06-25 at 22.14.32.png

Sau một tiếng bay, hành khách được phục vụ một gói snack và nước uống, mình đã chọn nước táo. Sau đó không lâu, suất ăn trưa được phục vụ. Suất ăn bao gồm món chính là khoai tây nghiền với thịt bò, cà rốt, súp lơ xanh; salad với ức gà, bánh mì bơ, tráng miệng gồm một phần thạch vị cam. Phần món chính mình thấy khoai tây nghiền và thịt bò ăn đậm đà nóng hổi, còn việc chỉ có một miếng súp lơ xanh thì mình có thể hiểu được vào thời gian này ở Melbourne (giá 1kg súp lơ xanh ở siêu thị tại Melbourne là A$12 hoặc 190k). Salad gà thì cũng tạm ổn thôi.

Screen Shot 2022-06-25 at 22.15.42.png
Hành khách được phục vụ bữa ăn snack…

Screen Shot 2022-06-25 at 22.16.44.png
…trước khi được phát suất ăn trưa không lâu sau đó

Screen Shot 2022-06-25 at 22.17.59.png
Screen Shot 2022-06-25 at 22.18.10.png

Sau bữa ăn thì tiếp viên phát chai nước và giảm ánh sáng trong cabin. Mình tranh thủ ngồi xem nốt phim Argo, đầy kịch tính nên rất tỉnh táo. Xem nốt phim thì mình đi dạo một vòng quanh máy bay, tập thể dục và ngó khoang vệ sinh. Phòng vệ sinh trông khá là sạch sẽ.

Screen Shot 2022-06-25 at 22.19.04.png
Screen Shot 2022-06-25 at 22.19.25.png

Khoảng thời gian còn lại mình ngồi đọc một cuốn sách nói về top 500 trải nghiệm du khách nên làm khi ghé thăm Australia. Mình đã đi một số nơi ở Melbourne, Sydney và đi Great Ocean Road nữa nhưng sẽ để dành cho video khác nha.

Screen Shot 2022-06-25 at 22.20.18.png

Trước khi hạ cánh khoảng 2 tiếng rưỡi thì suất ăn thứ hai được phục vụ. Suất ăn gồm có món chính là mỳ xào với thịt lợn và rau, nui, bánh mì bơ và bánh muffin. Mình rất thích món mỳ xào vì có mức độ cay vừa phải, trong khi phần nui không hợp khẩu vị lắm.

Screen Shot 2022-06-25 at 22.20.41.png
Screen Shot 2022-06-25 at 22.21.08.png
Screen Shot 2022-06-25 at 22.21.34.png

Screen Shot 2022-06-25 at 22.21.53.png
Túi nôn, tờ hướng dẫn an toàn bay và tạp chí trên máy bay Boeing 787-9 của Bamboo Airways

Khi máy bay dần hạ độ cao để hạ cánh, hiệu ứng đèn đổi màu được bật lên, và cũng là lúc tóm tắt lại về hành trình này. Chuyến bay khởi hành muộn khoảng 30 phút nhưng đã hạ cánh đúng giờ hơn. Suất ăn trên chuyến bay này rất đầy đủ, và bên cạnh 2 bữa ăn nóng và 1 gói snack thì các bạn có thể gọi mỳ ăn liền theo nhu cầu. Tiếp viên trên chuyến bay này khá thân thiện và phần nào thể hiện sự hiếu khách được truyền tải trong thông điệp của Tre Việt. Giá vé mình bỏ ra cũng cực rẻ khi chỉ bằng một nửa so với bình thường. Một số điểm trừ của chuyến bay này đó là ghế ngồi không có chỗ treo áo khoác, màn hình giải trí không thể bẻ xuống, điều này sẽ khiến người ngồi sau có một góc nhìn chéo khi ghế phía trước được ngả ra sau. Mình đã có một trải nghiệm có thể nói là tốt khi lần đầu bay Boeing 787 của Bamboo Airways, trên một chuyến bay đường dài của hãng này.

Screen Shot 2022-06-25 at 22.25.57.png
Screen Shot 2022-06-25 at 22.27.37.png

Mình đã hạ cánh xuống sân bay Nội Bài sau khoảng hơn 9 tiếng bay. Mức chênh lệch nhiệt độ hơn 20 độ C giữa Hà Nội và Melbourne, cùng với thời gian đợi hành lý khoảng 40 phút sau đó khiến mình hơi mệt. Cảm ơn các bạn đã quan tâm theo dõi và mong các bạn đồng hành cùng mình trên những hành trình sắp tới!

Mọi người có thể xem video trải nghiệm dưới đây để xem review chi tiết về chuyến bay:
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bamboo bay trong nước cũng khá ngon. Mình đánh giá không thua kém gì VNA
@Jackie Lee 1981 Bamboo tiềm năng rất lớn bạn nhé!
Bamboo giá vé chỉ nhỉnh hơn Vietjet tí nhưng cách phục vụ ngang ngửa Vietnamairline.
Giờ cứ đi trong nước là book Bammboo cho ngon bổ rẻ.😂
@BinBon2020 Thằng Vietjet nó ăn đc cái khai thác nhiều chuyến hơn. Với lại Vietjet bay nước ngoài rất ok với giá vé và số lượng chuyến. Nó chỉ delay bay trong nước thôi.
@BinBon2020 Gần đây nhiều người book Bamboo lắm bạn nhé ;)
@airwalker VJ bay quốc tế kiểu tiếp viên nó một lý do nào đó phục vụ nó cũng có thiện cảm hơn, có lẽ vì các e dính yếu tố nước ngoài nên hào hứng hơn chăng kk
Giá đi Mỹ vẫn trên trời với ít chuyến quá! Đồ ăn nhìn tạm ổn bạn nhỉ ?!
@bacgiangman Đồ ăn khá ngon và đầy đủ nhé!
Bạn mua vé ở web nào vậy?
@truyuc Mình mua trên trang web của hãng Bamboo Airways.
Mình đã bỏ VJ, bỏ luôn VNA, chỉ book bamboo thôi. Nói chung service xịn, giá vé cũng k tăng mấy nếu book cận ngày
@notacoolboy105 Bamboo có tiềm năng rất lớn, hãng chỉ cần cải thiện vài điều nho nhỏ thôi ;)
@khoaanhnguyen Nhìn trang phục Bambo là có cảm tình trước, VJ thì nhìn lại khi có các hãng khác để so sánh thì đồ tiếp viên nhìn bèo nhất, quê quê, đúng chất là low cost, màu này cũng khiến mình nhớ đến vài hãng của ấn độ.
VN thì đc mang mác hãng của qgia nên nó cũng khó mà tàn lụi, nên cách quản lý của bên đó nó cũng ít đổi mới như tư nhân. Duy trì đc để ko bị bỏ quá xa là VNA đủ sống rồi 😃
Thích quá. Mình chưa bao h đc đặt chân đến Úc luôn. Hi vọng hihi
@airwalker Chúc bạn có ngày lên đường tới nước Úc xinh đẹp trong tương lai gần ;)
tuluan
TÍCH CỰC
2 năm
Cũng muốn được trải nghiệm những chuyến đi như này.
@tuluan Chúc bạn sớm có những trải nghiệm tuyệt vời ;)
thieu thien
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tiện quá, hình như cái sân bay ở Melbourne nó nằm ngay sát biển. Không phải vòng qua Hồ Chí Minh, kéo đồ sang khu nội địa để bay Hà Nội là ngon rồi
@thieu thien Bây giờ có đường bay thẳng mọi thứ tiện hơn rất nhiều!
@thieu thien Tullamarine airport không có gần biển, đường vô phi trường chạy 80, 60kmh rất rộng rãi và vắng người đưa đón như TSN và NB
thieu thien
ĐẠI BÀNG
2 năm
@botti chris Ừ bên Úc trừ trong trung tâm Sysney là thấy đông kẹt xe, chạy từ bang này sang bang khác thì vô tư, 100km bình thương
@thieu thien Uhm trong city nó cho 60, Xa lộ 80 và 100, ngoại ô 110
Tiện quá, hy vọng thời gian tới có dịp
@MinhTriND Chúc bạn sớm được trải nghiệm chuyến bay này nhé!
Bạn đc sinh ra ở đích sướng thật
@quangcaoquy01 Mình vẫn còn nhiều thứ phải cải thiện lắm ;))
Nhìn cảnh này muốn đi du lịch quá !
@PVTuat Mong bạn sớm đạt được nguyện vọng nhé ;)
Tốc độ phát triển và khẳng định chất lượng quá nhanh và tốt trong cuộc chơi đốt tiền trong hàng không dù hết 2 năm covid. Di sản ưng nhất của chủ tịch Quyết và toàn thể nhân viên xây dựng.
@edwardnguyen1203 Bamboo đã và đang làm rất tốt!
minhkhue2009
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có cơ hội sẽ thử
@minhkhue2009 Mong bạn sớm được trải nghiệm nhé
truonghuydn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bamboo giờ đầu tư qua. Thanks bác
@truonghuydn Cảm ơn bạn đã theo dõi nhé ;)
cvn
TÍCH CỰC
2 năm
VNA bay thẳng Hanoi-Úc (Syd) từ nhiều năm nay rồi bạn ạ.
@cvn Nhưng Hanoi - Melbourne thì là mới mở năm nay nè
cvn
TÍCH CỰC
2 năm
@khoaanhnguyen Bạn đọc lại xem bạn đã viết gì nhé!
- quote- : Vietnam Airlines hay Jetstar Airways từ lâu đã mở đường bay thẳng giữa Tp. Hồ Chí Minh và Sydney, Melbourne của Úc, do đó khách bay từ Hà Nội phải quá cảnh một điểm dừng.
vãi đái thiệt -49 độ @@
làm lon beer thì hêt ý 😁
Nhìn cũng ổn phết!
@phucprolangtu Chuyến bay dịch vụ khá tốt bạn ạ ;)
cun_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nay quá hãi VJ rồi. Mình chỉ đi VNairlines vs Bamboo thôi
@cun_nguyen Về chất lượng thì đúng là VNA và QH tốt hơn VJ thật 😆)
@cun_nguyen Hồi đó mình apply vào Vietjet làm vị trí dev, sau màn phỏng vấn, thì họ hỏi mình cảm nhận thế nào về VJ, thì mình bảo ấn tượng khá tệ khi lần đầu tiên đi là delay từ tối hôm trước đến rạng sáng hôm sau, nên chỉ mới bay 1 lần. 😆
Sau đó thì không thấy phản hồi kết quả 😁 với mình thì đây tiếp tục là một ấn tượng tệ khác, pv được hay không được cũng nên phản hồi, đó là lịch sự tối thiểu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019