Kioxia thử nghiệm thẻ nhớ microSD dung lượng 2TB, con số tối đa của chuẩn SDXC

P.W
3/10/2022 18:10Phản hồi: 60
Kioxia thử nghiệm thẻ nhớ microSD dung lượng 2TB, con số tối đa của chuẩn SDXC
Thương hiệu chip nhớ nổi tiếng Nhật Bản vừa ứng dụng công nghệ chip nhớ BiCS 3D flash, dồn 16 die chip dung lượng 1 terabit vào trong chiếc thẻ nhớ kích thước siêu nhỏ, độ dày chỉ có 0.8mm. Từ đó, Kioxia đã tạo ra được bản thử nghiệm của mẫu thẻ microSD Exceria Plus dung lượng 2TB, chuẩn SDXC (Secude Digital eXtended Capacity).

Chuẩn SDXC được tổ chức phi lợi nhuận SDA (thành lập bởi SanDisk, Toshiba và Panasonic) công bố vào tháng 1/2009. Những thẻ nhớ đạt chuẩn này được format dạng exFAT, tốc độ tối đa 312 MB/s thông qua giao thức UHS-II, và hỗ trợ dung lượng tối đa 2TB. Nhưng đến tận thời điểm này, ngoài Kioxia ra, chưa có hãng nào làm được thẻ format microSD siêu nhỏ với dung lượng tối đa của chuẩn SDXC cả. Ngay cả Micron và SanDisk cũng phải mất 10 năm, tức là tháng 2/2019 mới cho ra mắt được thẻ microSDXC dung lượng 1TB.

Giới hạn tiếp theo của thẻ nhớ SD là chuẩn SDUC (Secured Digital Ultra Capacity), với dung lượng tối đa 128TB, tốc độ đọc ghi dữ liệu ở ngưỡng 985 MB/s thông qua giao thức SD Express.

Theo Techspot
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới nâng cấp lên thẻ 256GB đc vài tháng. Hóng thẻ 1TB xuống dưới 500k. 😅
@amio1st Mình có sao lưu lên 2 ổ HDD, mình để ý lưu trên HDD thì ko sao! Vẫn sử dụng ngon lành. Còn lưu trên thẻ nhớ hoặc USB thì toàn chết. Thấy bên Orico có mấy mẫu USB mới tốc độ đọc ghi lên đến hàng MB theo chuẩn mới. Ko biết có dễ hư hỏng như thẻ nhớ và USB bình thường ko!? Cũng ko biết phải làm sao để sửa lỗi chết chip nhớ.
amio1st
TÍCH CỰC
2 năm
@SoGetSu Theo tui thẻ chính hãng ít bị vấn đề trên. Tui cũng có thâm niên dùng thẻ fake loại 1 trung. Thấy để lâu k bị hư như bác. nhiều cái để mấy năm ko dùng lun. Tui để trong lọ mũ. lâu lâu mỏ ra, lâu lâu ghim vào máy. Tránh bị móc hay oxi hoá chân. Cũng ko dùng mấy trình chép lẹ như tera. Còn thẻ nhớ ko thể so được với hdd. Thẻ quá nhỏ dễ bị hỏng hơn, khác công nghệ.
@amio1st Mình có 1 thẻ nhớ 32GB bị lâu lắm rồi, gần nhất là USB HP 32GB, vừa hết bảo hành thì bị, đem ra chổ mua Memoryzone thì họ từ chối.
amio1st
TÍCH CỰC
2 năm
@SoGetSu USB là chuyện khác nữa. nó cần lâu lâu cắm vào máy ko mất data or dye dù tỉ lệ khá thấp, tháo ra cũng phải đúng qui trình ko rút nóng, hay bị virus làm hỏng fw. Hồi trước 2008 tui mua con hội chợ con apacer 2G dùng cá nhân ( còn đi học nên chép ra vô rất nhiều lần) mà tới giờ nó vẫn còn chạy oke sau 14 năm, e nó bị vẹo và oxi hoá khá nhiều giờ tui làm thành usb boot =)). Thấy usb hp sài ko bền lắm so mấy hãng ở châu á. khí hậu vn ẩm dễ hư với đồ lắm.
vhhai_c3
TÍCH CỰC
2 năm
Con Sony Ericsson W200i năm 2008 đang học lớp 11 mình dùng thẻ 128MB. Copy được khoảng 30-40 bài MP3. Nhớ thời đó chọn bài nào, bỏ bài nào ra khỏi thẻ nhớ là cả một sự đắn đo suy nghĩ 😂
vhhai_c3
TÍCH CỰC
2 năm
@causelove94 Lại chả thế. Nhạc 128kb đã là cái gì đó sang chảnh rồi. Mà nhớ thời đó mấy cái ứng dụng Converter phổ biến lắm luôn. Nguồn nhạc lậu thì cứ zing mp3, nhaccuatui, nhacso.net, nghenhac.info, tialia, hoangclub, sonhai.info... mà giã 😂
@causelove94 thời đó đĩa mp3 lưu mấy trăm bài hehe
@Brandon T Cơ mà loại đĩa mp3 đó cũng nhanh hỏng lắm, với lại phải đầu VCD mới chạy đc. Mình thì cứ đĩa CD thôi, 80 phút gần 20 bài mà nghe nó bền, máy nào cũng chạy đc
@causelove94 thời đó có quan tâm mấy đâu bác, bật đĩa nghe mấy tiếng 😁
tinhdg
CAO CẤP
2 năm
tốc độ đọc ghi dữ liệu ở ngưỡng 985 MB/s
Vãi thật, nó nhanh ngang với cả SSD, tương lai SSD có thể càng nhỏ và dung lượng càng lớn
@tinhdg Ssd giờ bác mở cái ổ ra mạch nó cũng bé tí chứ gì. Chủ yếu nó làm cái hộp to để tương thích với ngàm hdd 2.5 cũ
HongPhongLe
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tinhdg mình cũng mong là vậy
jedi9
TÍCH CỰC
2 năm
Ngán ngẩm nhất là đám smartphone ngày càng ít hỗ trợ để có cơ hội ăn dày =))
@jedi9 mấy micro ssd này đọc chậm như rùa ko nhanh như lý thuyết. chưa kể người dùng tháo ra tháo vô dễ mất file.
ufs 4.0 giờ speed cao mà.
@jedi9 Dùng thẻ nhớ làm giảm hiệu năng máy
HongPhongLe
ĐẠI BÀNG
2 năm
@jedi9
Cười vô mặt
2TB với định dạng exFAT thì lưu trữ files trên 4GB quá ok! 😁 Chứ FAT32 thì dặt dẹo lắm :D
Cười vô mặt
@Cuong Nb Format qua ntfs hoặc vẫn dùng fat32 vẫn copy được tuy nhiên sẽ phải dùng pm sửa lại boot sector trên ổ
@king_of_mar1311 Vậy thì lằng nhằng quá 😔 cứ để ExFat tiên tiến mà dùng 😁
Cười ra nước mắt
mua về cắm camera chứ làm gì đâu 😁
mới múc ít thẻ 128G có hơn 200k, về lắp camera lưu dc cả tháng
@If you dont mind Camera lưu trên ổ cứng HDD, 200k dc cái ổ cứng 500gb bóc lap r
@kehuydietngo Mấy con cam ip chỗ méo nào mà nhét ổ cứng. Với giờ nếu ko nhu cầu quá đặc biệt xài cam ip cho gọn, linh động, support phần mềm tốt
@king_of_mar1311 cam ip nhu cầu luư trữ trong ngày thì chỉ cần micro-sd 256gb là dư đủ rồi bác nhỉ,hic
Tại sao máy ảnh k chuyển qua thẻ micro usb mà vẫn phải dùng loại thẻ SD to đùng nhỉ
@kehuydietngo Tốc độ lưu file nhanh hơn nhiều. 1 file raw dung lượng tầm 8-20mb tuỳ máy thậm chí có thể lên đến 50mb với máy full frame.

Khi bấm chụp liên tiếp brush nó thể 5-10 tấm 1s thì thẻ micro sd làm sao lưu nổi.

Chưa kêt thẻ sd nó to hơn dễ cầm nắm, tránh thất lạc và cắm trực tiếp vào đa số thiết bị như laptop, pc nên độ tương tương thích là rất cao.
@king_of_mar1311 tốc độ thẻ MicroSd vs SD cùng dòng nó như nhau cả, cứ nhanh chậm hơn gì đâu. tôi dùng thẻ microsd sam pro 160/120 này, cái thẻ Sd sam pro cũng tốc thế. chắc ô nhầm sang thẻ CF hay XQD
Khi nào ra con thẻ nhớ 20TB thì lưu phim từ telegram thoải mái
HongPhongLe
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhlucky2 phim gì mà nặng tới 20tb vậy bạn?
Cười vô mặt
@HongPhongLe nhiều phim nên nặng 😆
@anhlucky2 đồng dâm cho xin cái nhóm phim chất lượng cái nhỉ, đù toàn nhóm lấy video trên mạng rồi cắt nhỏ có mấy chục giây để lôi kéo thành viên, nghĩ nó chán
Cười vô mặt
HongPhongLe
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Fan.MU ké tui nữa
HongPhongLe
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhlucky2 đâu bạn? cho mình xin với
heaven1987
TÍCH CỰC
2 năm
Khoản chip nhớ thì Toshiba vẫn là thế lực kinh hồn... 1 cái thẻ thôi dẹp hết đám khác...
HongPhongLe
ĐẠI BÀNG
2 năm
trời đất ơi, thẻ sd mà có thể chứa dung lượng to đến mức đấy ư?
Kinh vãi
duythanh90
TÍCH CỰC
2 năm
Mới hồi nào mấy cái thẻ này còn tính theo MB.. Công nhận mấy anh em công nghệ tài thật
HongPhongLe
ĐẠI BÀNG
2 năm
@duythanh90 mình cũng vậy, quá bất ngờ
Kinh vãi
nhớ cái thời thẻ nhớ 128MB gắn vô con nokia 6320i ngon nghẻ vênh váo với đời
cái quan trọng là smartphone , thẩm chí là surface 8 cũng đã loại bỏ thẻ nhớ ngoài ..
không biết Surface 9 hay các Smartphone Flagship sau này có mang thẻ nhớ comeback không ?
dangkyhihihi
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tiếc là Samsung bỏ khe cắm thẻ nhớ, không thì tha hồ lưu phim 🤣
@dangkyhihihi h lưu trực tiếp trên telegram thôi
Mày vui tính vãi
Đt h k biết hỗ trợ đến khe cắm thẻ 2Tb chưa nhỉ???
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019