Lý do mua mini desktop

Fat_cat75
22/8/2023 10:32Phản hồi: 135
Lý do mua mini desktop
Đây là máy tính Beelink GTR7 Pro Gaming Mini PC Ryzen 7 7840HS upto 65W TDP, hỗ trợ Overclocked. Mình đã lỡ mua nó trên Aliexpress với giá chưa tới 16tr nhưng khi về VN thì bị thuế quất tới 10% xót ruột gì đâu.

Cũng không tính mua một con PC vì công việc của mình toàn làm bằng máy Mac, nhưng vì hồi tháng 5 vừa rồi máy Mac Pro 2013 của mình tự nhiên lăn đùng ra dỡ chứng bấm nguồn thì chỉ sáng đèn Led xong tắt ngúm, đem ra tiệm thì không có linh kiện nên đành ngậm nguồi search web tìm máy Mac studio nhưng mà không có hàng 😔. Với lại thằng nhóc ở nhà cũng hay mượn máy chơi game nên mình quyết định nhà phải có một máy PC để máy đứa nhỏ vừa học vừa chơi không đụng chạm đến máy của mình nữa nên thôi kiếm một cái PC nào.
Ráp máy thì lại nghĩ đến cảnh thùng to, rồi linh kiện không tương thích, lỗi vặt… chưa kể bụi bặm vệ sinh, nên thấy chọn mini PC cho nó lành. Kiếm tới kiếm lui thì thấy em thuộc đội đỏ này chíp mới giá thì coi bộ rẻ hơi đội xanh, và có thể dùng lâu dài.

Cấu hình thì rất ổn nhé, lại có cả Scan vân tay cực nhạy nữa

Mới đầu tính lấy loại không có ssd và ram để tiết kiệm chi phí vì mình có sẳn ssd 1tb nhưng mà trên Ali lại không có nên đành bấm bụng chơi luôn 32G Ram + 1TB
Dưới là hình thực tế khi mổ bụng xem ram và ssd
Còn đây là buil bên trong của em nó
với con máy này mình thấy nó đáp ứng hơn cả mong đợi của mình là một máy tính để học tập và chơi game, thậm chí là Edit video và nó có thể dùng lâu dài (được cở 10 năm là okie), nói chung là quá ổn áp. Cái máy này Build đẹp lắm nha, hôm bữa mà chọn cái màu cam Hermes là hết í rồi nhưng mà lại sợ vợ chú ý nên không chọn thiệt là…

Setup xong là gọn gàng, nhẹ nhàng hẳn. Còn cọng dây DP đang mua loại dây ngắn để nó gọn hẳn luôn

Quảng cáo

Chỉ có mỗi một thứ mình khuyên ae nên cân nhắc khi mua đồ trên Aliexpress là nó chip lâu bà cố luôn. Cái máy này mua 29/6 mà đến 31/7 mới nhận giấy báo bưu điện nhen và hàng trên 1tr là có thuế 10% đó. Bữa có thấy trên shopee hay lazada có rồi thì phải?
Còn một điều nữa là không biết có nên cài lại win không vì nghe giang hồ đồn là máy của anh hàng xóm hay bị cài mã độc, ae nào có kinh nghiệm cho xin ý kiến nào.
#Lý do mua
Link cho mọi người tham khảo thêm:
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TTX_412
TÍCH CỰC
10 tháng
thuế tính luôn trong giá lúc đặt hay tính sao vậy bác?
@TTX_412 trên Ali thì về tới VN là bị 10% VAT, nhưng trên shopee có thì tội gì mua trên ALI
TTX_412
TÍCH CỰC
10 tháng
@Fat_cat75 cái 10% VAT đó nó báo trên app lúc mình đặt hàng hay lúc nhận hàng mình thanh toán thêm vậy bác?
@TTX_412 Lúc nhận hàng mới thanh toán
@TTX_412 Chưa bao gồm thuế đâu. Còn có đánh thuế hay không tùy loại mặc hàng với giá tiền. Có đánh thuế gửi 1 tờ giấy báo thuế về bạn. Đồng ý đóng thì gưi mail xác nhận xong đóng tiền là hôm s gửi về. Trước mình mua mainboard tầm 1tr3 đóng thuế 400k ứ hự.
Nhiều loại như bút cảm ứng xiaomi 2 cây 2trmua về thì không bị đánh thuế. Nầy hên xui hải quang thôi.
Kinh nghiệm mình dùng nhiều tên để mua chứ 1 tên tra nhiều lần bảo bạn buôn hàng là có thuế đó
vẫn TO vc ra xiaomi mini pc nhỏ gọn hơn đẹp hơn con này
KytoSai
TÍCH CỰC
9 tháng
@h6630w17tod2a0xn To VC??? To hơn con xiaomi xíu thì VC gì ở đây ? Mỏng hơn thì tản nhiệt kém hơn, không gian ít hơn, mỏng là tốt nhưng mỏng quá mà kô giải được bài toán tản nhiệt thì cứ vừa vừa là được
@h6630w17tod2a0xn con này iGPU của nó tương đương 1050Ti và thậm chí là 1650 nếu ram bus cao, xiaomi có mà xách dép
menx
TÍCH CỰC
9 tháng
@h6630w17tod2a0xn Nhỏ gọn và mạnh thì bác tìm trong cộng đồng khổ zâm này
https://www.facebook.com/groups/TinyPC

facebook.com

Hãy đăng nhập Facebook để bắt đầu chia sẻ và kết nối với bạn bè, gia đình và những người bạn biết.
facebook.com
Sói Ca!
TÍCH CỰC
9 tháng
Cũng chấp nhận đc. Nhưng ko biết có bị tụi ifan nó rủa vì là hàng trung quốc mua bên trung ko nữa.
huybo02
TÍCH CỰC
9 tháng
10% là thuế nhập khẩu thì phải, hàng máy tính nguyên chiếc. Cũng bằng với thuế GTGT. Hồi trước mình mua đồ ebay ship về cũng 10%.
nghp
TÍCH CỰC
9 tháng
Nhìn đẹp quá. Mình cũng đang xài mini pc của Lenovo: cảm thấy rất hài lòng về khoản nhỏ gọn
kmtoan82
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@nghp Mình cũng chơi thử con GTR7 xong , giờ toàn mua mini PC AMD về xài , thấy giá nó hợp lý + hiệu năng tốt .
Giờ Mini PC ko còn là máy văn phòng nữa , mà hiệu năng rất mạnh ngang các dòng laptop Gaming luôn + căm điện nên hiệu năng còn cao hơn nữa vì được cấp nguồn tối đa .
trutan
TÍCH CỰC
9 tháng
Tôi cũng thích máy này hơn là Minisforum UM790 Pro, vì có cổng DP còn um790 pro thì ko có. Giá chênh không nhiều sao bạn ko mua bản 7940HS có phải mạnh hơn không.
Mong bạn chia sẻ thêm nhiều về em mini pc này cho mọi người tham khảo
Alibaba-Beelink GT7 Pro.png
Alibaba-Beelink GT7 Pro-02.png
Sniper9X
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Fat_cat75 bạn mua con này là đúng chuẩn, 7840hs không kém bao nhiêu so với 7940hs, nhu cầu ít ai max liên tục nên thôi chơi này là đúng chuẩn cân bằng hiệu năng nhiệt độ rồi.
miennau
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Fat_cat75 mua minisforum ở đâu thế bạn?
kmtoan82
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@namdh7 RAM đang rẻ nên tận dụng lên hẳn 64GB luôn 😃
“ Lý do mini desktop”. Lý do mua, thống trị, mạnh nhất…..hay là gì? Ăn ko nên đọn nói ko nên lời đòi đi làm nhà báo với viết bài.
@dlv.thickgame bác thông cảm, chạy chỉ tiêu nên em nó ko đọc lại nó mệt thế đấy. Chỉ sợ nhất lúc bé ko học văn giờ đi làm nhà báo thôi
@dlv.thickgame =)) Để mấy khứa PR viết cái tiêu đề vô tri chán vãi ra. Ngôn từ dùng không ra hồn nói chi đến nội dung
nsontung
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@dlv.thickgame Nhỏ ko chịu học, lớn làm nhà báo... Mà đến câu cú ko diễn đạt nổi thì đành đi làm nhà báo cho itinhte
@dlv.thickgame Tiêu đề khó hiểu thật; mini có cái hay cái dở; hỏng một phát là gần như đi mua mới; ưu điểm là nhỏ; Mình thích mấy con mini mà vẫn thay linh kiện được 😁; không thì ITX;
Cười vô mặt
không nên cài lại win vì máy của anh hàng xóm bị cài chip mã độc, ưin ko an thua
@buonban2u Nó mã độc bằng phần cứng thì chịu luôn 😁
Mấy cái đồ điện tử như vi tính nên mua ở cửa hàng gần nhất vì mình dùng tới 2-3 năm mới biết nó có phát sinh lỗi phần cứng hay không. Mua Ali về nó hư rồi nắm đầu thằng nào sửa????
Mua VN cho rẻ ko mua mua Aliexpress thuế phí cũng huề haha
HIMYM
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Giữa con này và con UM790 pro thì không biết con nào ổn hơn nhỉ.
trutan
TÍCH CỰC
9 tháng
@HIMYM Bạn tự so sánh về ngoại hình xem như thế nào. Cá nhân Tôi thích GT7 Pro hơn
GTR7 PRO.jpg
minisforum um790 pro.png
@HIMYM mình về phe um790 pro, một phần vì tản nhiệt của minisforum có tiếng hơn, 2 là mình ghét chuẩn sạc riêng trên con gtr, nhỡ hỏng mệt lắm
@vqt907 Chuẩn sạc của con này đúng là hỏng thì hơi mệt 😃
kmtoan82
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Fat_cat75 china bán đầy , chắc shopee cũng có thôi . Nó dùng chuẩn sạc nam chăm hút riêng
Cũng Amd dùng đỡ vậy...kk
mua cái barebone với main thôi về tự ráp thêm dc ko nhỉ
@congthanhgiong hình như nó có bán loại không có ssd và ram à
HMG-TP.HCM
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Fat_cat75 Loại của HP nó thay được chíp luôn. HP mini Elite G5 nó dùng chíp intel gen 8th, 9th. Ram DDR4 bus 2666, ssd m.2 2slot. Giá trên Shoppee thấy bán 1,4 triệu bao gồm chíp wifi+Bluetoots
@HMG-TP.HCM hàng cũ thì nhiều loại lắm chịu khó tìm thì sẽ có loại đúng ý mình thôi. Hiện tại mình còn một con HP elitedesk 705 g1 xài văn phòng là okie
Giá này làm con mac mini m1 là hết nấc
@totoro.myghost anh khen m1 ngon thì anh cứ mua. có ai cấm anh đâu mà anh vào đây so sánh khập khiễng thế?
@trutan Đã là review so sánh về phần cứng thì os chỉ là một khía cạnh thôi. Ngoài ra so sánh về giá, hiệu năng, thiết kế, ... xét về mini pc thì đưa mac mini vào chẳng có gì sai cả.
isheeple
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@totoro.myghost bạn mua đc ở đâu mac mini 24gb ram, 1tb ssd giá này báo giúp mình mình nhập cả cont luôn, và chắc chắn là không quên gởi bạn mấy đồng cafe.
isheeple
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@totoro.myghost 8gb ram, 256gb ssd là hết nấc đó à?
máy mới thì nên cài lại cho nó sạch bạn ạ
PhaLuu
ĐẠI BÀNG
9 tháng
"Lý do mini desktop"

Theo ý kiến cá nhân của mình thì tiêu đề của bài viết nên chỉnh sửa lại.
@PhaLuu Mình cũng chưa hiểu cái tiêu đề lắm :v
gjn.t1m
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Nếu có mã độc thì nó nằm ở phía hardware rồi . Win bác cài nằm ở ssd của bác nên chả có tác dụng gì hết . Sợ quá thì cài máy ảo vô mà truy cập mấy cái nhạy cảm . Con này muốn cày game nặng phải chơi thêm egpu tiếc là phải tháo nắp hoặc cắt lỗ đi dây
lover19
TÍCH CỰC
9 tháng
@gjn.t1m Hardware là hardware gì. Nghe mấy ông tào lao phán bậy
gjn.t1m
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@lover19 Từ "nếu" trong comment là để giả sử tình huống của bác kia đặt ra . Còn ba cái mã độc , mã điếc tui ko có care
lover19
TÍCH CỰC
9 tháng
@gjn.t1m Còn ý mình nói là chả có cái gì gọi là mã đôc hardware gì hết.
gjn.t1m
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@lover19 Ok thì nghĩ ko có là thì là ko có thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019