IFA 2024

IFA 2024

Windows 11 23H2 đã xuất hiện: chatbot Copilot, never combine, giải nén file RAR...

vn_ninja
28/9/2023 3:56Phản hồi: 146
Windows 11 23H2 đã xuất hiện: chatbot Copilot, never combine, giải nén file RAR...
Trong sự kiện Surface diễn ra vào 21/9 vừa qua, Microsoft đã thông báo rằng chatbot Copilot mới sẽ được tung ra cùng với “một bản cập nhật Windows 11” vào ngày 26 tháng 9. Lúc đó thì hầu như các trang tin đều cho rằng bản cập nhật này chính là bản cập nhật lớn Windows 11 23H2 của năm nay, tuy nhiên trong một bài blog sau đó thì Microsoft đã làm rõ rằng bản cập nhật này là 22H2 chứ không phải là 23H2.

Máy mình đang tham gia chương trình Windows 11 Insider kênh Release Preview thì đã thấy xuất hiện bản cập nhật này vào ngày 23, tuy nhiên lúc đó cập nhật lên thì chưa thấy Copilot. Và vào ngày 27 hôm qua thì lại được đẩy xuống 1 bản cập nhật khác, và lần này thì chính xác là bản cập nhật Windows 11 23H2 với Copilot. Vậy thì có thể hiểu là Microsoft đang chia ra 2 bản cập nhật khác nhau, với 1 bản mang các tính năng mới đến cho Windows 11 (22H2) và 1 bản cập nhật Windows 11 23H2 khác có Copilot ngay sau đó.

Và đây là các thay đổi nổi bật mình có thể thấy được:

Chatbot Copilot mới

Icon của Copilot sẽ nằm sẵn ở thanh Taskbar với dòng chữ Pre, cho thấy đang ở dạng xem trước chứ chưa phải bản ổn định. Giao diện thì cũng tương tự như Bing Chat trên web. Chatbot này sẽ là sự kết hợp giữa Bing Chat và Cortana: vừa là trợ lý AI đám mây vừa có khả năng xử lý các tác vụ cục bộ.

Mình chưa có thời gian nghịch nhiều tuy nhiên khi ra lệnh bật Dark mode và mở Word thì nó đều hiểu và hiện ta một hộp thoại xác nhận để mở. Còn truy vấn thông qua trò chuyện thì cũng y như Bing Chat trước giờ.

Never combine cho Taskbar

Tính năng được rất nhiều người dùng Windows yêu cầu đã xuất hiện. Anh em có thể nhấp chuột phải vào Taskbar > Taskbar settings > Taskbar behaviors > chọn “Never” trong dòng “Combine taskbar buttons and hide labels” là xong.

Các icon app trên Taskbar lúc này sẽ hiện nhãn và không gộp vào với nhau nếu mở nhiều cửa sổ.

Quảng cáo

Trang Home mới của Setting

Trang Home của Setting được cập nhật với nhiều mục thiết lập con như Recommended settings, Cloud storage, Bluetooth deviced, Personalize your device và thông báo nhắc thêm số điện thoại vào tài khoản. Kiểu bố cục này giúp người dùng truy cập các mục con nhanh hơn cũng như tận dụng không gian tốt hơn.

Menu điều khiển đèn RGB của các thiết bị ngoại vi

Nằm trong Settings > Personalization > Dynamic Lighting, cho phép quản lý các thiết lập đèn RGB từ các thiết bị ngoại vi khác nhau trong một giao diện thống nhất. Anh em game thủ chắc sẽ thích điều này 😁

File Explorer được làm mới

Quảng cáo

Giao diện File Explorer được cập nhật với thiết kế hiện đại hơn. Các nút action như Copy, Cut… được di chuyển xuống dưới thanh địa chỉ.

Có một mục Gallery mới cho phép xem ảnh trong thư viện của app Photos ngay trong File Explorer.

App Windows Backup mới

App sao lưu mới sẽ cho phép sao lưu:
  • Folders: sao lưu files, tài liệu và hình ảnh lên OneDrive
  • Apps: nhớ các app được cài và vị trí các app được pin
  • Settings: nhớ các thiết lập Windows
  • Credentials: nhớ các mạng Wi-Fi và các password khác

Khi anh em qua máy mới thì giao diện thiết lập ban đầu sẽ có tuỳ chọn cho phép phục hồi từ file sao lưu trước đó.

Trang lưu trữ Passkey trong Windows

Các Passkey trong Windows 11 sẽ được lưu trong trang Settings > Accounts > Passkey mới. Passkey là một phương thức đăng nhập mới cho phép xác thực người dùng với trang web bằng sinh trắc học thay vì nhập password.

Giao diện Volume Mixer mới trong Quick Setting

Khi nhấp vào icon Speakers tại Notification area sau đó nhấp vào nút cuối thanh chỉnh âm lượng hoặc hoặc nhấn phím tắt Windows + Ctrl + V thì sẽ thấy mục Volume Mixer mới cho phép chỉnh âm lượng cho từng nguồn phát khác nhau như YouTube trên Edge, âm lượng hệ thống…

App Paint có thêm tính năng xoá nền

App Paint sẽ có thêm tính năng remove background mới cho phép xoá nền của ảnh. Mình chưa thấy có tính năng layer và transparency.

Cách dùng thử tính năng xoá nền mới trên app Paint Windows 11

Microsoft đang thử nghiệm một phiên bản app Paint mới có tính năng xoá nền ảnh, hiện chỉ có sẵn trong chương trình Windows 11 Insider. Nếu anh em đang tham gia Insider thì có thể vào Microsoft Store check cập nhật app Paint lên phiên bản mới nhất…
tinhte.vn

Giải nén file RAR trong File Explorer

Windows 11 giờ cho phép giải nén file RAR ngay trong File Explorer thay vì phải cài app bên thứ 3. Nhấp chuột phải vào file RAR sẽ có tuỳ chọn Extract All… để giải nén.

Dev Home

Có thể gọi đây là một launcher all-in-one dành cho các nhà phát triển app: cho phép giám sát phần cứng, quyền truy cập trực tiếp vào kho GitHub và cho phép cài đặt các extension để tạo và sửa đổi các dự án từ một giao diện duy nhất.

Máy mình đang ở kênh Insider Release Preview, là kênh được dùng trước các bản ổn định trước khi ra mắt chính thức, nên dĩ nhiên là được nhận bản cập nhật này. Không rõ máy không tham gia Insider đã được cập nhật chưa? Anh em check thử nhé.

Windows 11 23H2 phát hành vào 26/9: AI Copilot, hỗ trợ giải nén file RAR, app Paint được cải tiến…

Update: Trong một bài post mới đây, Microsoft đã làm rõ rằng bản cập nhật mang chatbot Copilot đến Windows 11 vào ngày 26 tới đây là một bản cập nhật lớn nhưng sẽ không phải là bản cập nhật hàng năm 23H2.
tinhte.vn
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sáng ngủ dậy thấy trên màn hình nó thêm cái Copilot.
@Heisenb3rg Bing giờ là chatGPT đó bạn
@Trader-Vô Danh -Yêu Công Nghệ Icon nó hơi loè loẹt nhỉ 😃
@Chử Hồng Quân ko phân biệt được được OpenAI và chatGPT hả
@Trader-Vô Danh -Yêu Công Nghệ hóng trải nghiệm thực tế từ bác
Có thể trả lại never combine đc khum ? Tống cả mớ tính năng rác vô trong khi cái cần lại ko thấy. Nát
@sốt-rét-và-sốt-xuất-huyết-2023 Đã up lên, nhưng ko thấy never combine, móa
@TonyWu Giống tui. Ko thấy lun. Chán
@sốt-rét-và-sốt-xuất-huyết-2023 Ủa có rồi mà. Copilot các thứ ok luôn
@Wind Blade Tui chưa có bro. Chán
Sáng ra mình thấy có Copilot. Cơ mà nó Lag lắm khôg biết do mới hay do máy mình.
@noctunalguy Mình đag bản chỉnh thức 22H2 á chứ khôg phải bản Dev 23H2 đâu.
@Chris Nguyen 1906 Đang Preview mà 😃
maija
ĐẠI BÀNG
một năm
@S.O.J Bản chính thức có luôn rồi đó bạn
@S.O.J Mình đang bản chính thức á bạn.
Mình check update chưa thấy
@esata Có bản cập nhật nhỏ Windows Config có chứa Copilot. Nên anh em 22H2 vẫn dùng được.
LuanPK
ĐẠI BÀNG
một năm
@esata Có bản 23H2 ko?
LuanPK
ĐẠI BÀNG
một năm
@esata Thì bản 22h2 vẫn có copilot mà. Mình đang nói chưa có bản 23H2 chính thức
Đêm qua làm việc xong tắt máy tính thì thấy thông báo cập nhật, Ok lên luôn rồi đi ngủ, cảm nhận Giao diện ngày càng đẹp, càng ngày càng k tơ tưởng đến Mac
@vietnamMBC e 2 máy, dùng win nhiều hơn MAC.
máy mình chưa đc lên chắc vì đang nằm ở mức canary channel
Cái giải nén rar khá cùi, ko hỗ trợ rar có password, ko hỗ trợ tên file unicode
@causelove94 Cơ bản thôi 😃
@S.O.J Nhìn chung vẫn phải cài thêm phần mềm bên thứ 3
Đã lên
lỗi không nhận tất cả máy in
@haibairakudo Căng vậy bác, ko nhận máy in qua mạng thôi hay máy in cắm trực tiếp cũng ko nhận ạ? Có con Canon 3300 cùi mà lo quá
@haibairakudo bạn là máy chủ máy in hay máy khách
@haibairakudo đợt 10 lên 11 đã lỗi máy in rồi, có file reg sửa lỗi đó trên mạng, tải về chạy cái lại ngọt thôi
máy mình không tham gia inside nhưng vẫn được lên, lên xong thấy giao diện đẹp hơn hẳn, nhưng thỉnh thoảng bị đơ tí, xong lại bình thường .
KHABT
TÍCH CỰC
một năm
@yunaka_8x bản chính thức mà bác
Ko cần tham gia inside vẫn có 80% các tính năng mới như mod đã nêu. Windows update giờ cho chọn ưu tiên nhận cập nhật sớm. Bản chính thức chắc 10/10 mới cập nhật đến toàn bộ người dùng
LuanPK
ĐẠI BÀNG
một năm
@Nguyen Cong Thao Taskbar có never combine ko bạn?
@LuanPK có rồi bạn
LuanPK
ĐẠI BÀNG
một năm
@Nguyen Cong Thao Bản 22H2 hả bạn
@LuanPK Đúng rồi bạn. Nó là bản moment 4, bản cuối cùng của 22H2. Chọn nhận cập nhật sớm ở windows update là có mà
@Nguyen Cong Thao Mình cũng bật cập nhật nhanh mới thấy
Screenshot 2023-09-30 012653.png
Passkey mới dùng được mới mỗi TK của Mic.
AoyamaTK
ĐẠI BÀNG
một năm
@Huong-Dung Có cả Google nữa nè!
UI của con Copilot lởm thật.
Togari
TÍCH CỰC
một năm
@Nguyennguyen0127 giống trên Bing mà, tôi thấy nó ổn đó chứ
@Nguyennguyen0127 mình lại thấy nó tối giản và vừa đủ
mình chưa nhận được update
Windows vẫn nhiều người dùng phết nhỉ
@Cừu con đúng là cừu
Khôn như mày :D
@Cừu con Nhiều người còn ko có mà dùng cơ bạn ạ
@Cừu con Bạn ở Triều Đại nào thế? đời nhà Minh hay nhà Thanh?
AoyamaTK
ĐẠI BÀNG
một năm
@moitinhdaukiss Thay bằng nhà Trần với nhà Nguyễn có phải dễ hiểu hơn không!
@Cừu con WTH 😃
Đã lên:
- đã ẩn Copilot ở Taákbar vì thấy không cần thiết
- bỏ Never combine vì thử bật thì thấy nó rối thêm 😆
- Windows backup thì chưa chạy do policy của VP
😁
Máy mình tự update lên hai ngày rồi, chưa có thời gian khám phá, thấy máy cũng chạy bình thường, không giật lag đơ gì như một số bạn nói
Mộc9
TÍCH CỰC
một năm
MacOS đang "lạc hậu" dần.
@Mộc9 ngoài cái giao diện mà các fan cho là đẹp hơn + tích hợp sâu với nền tảng của chính Apple thì MacOS thua xa Windows từ rất lâu rồi.
Windows càng ngày càng xịn sò

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019