Hành trình săn ảnh Ladakh

westlifeplaywar
5/10/2023 8:25Phản hồi: 2
Hành trình săn ảnh Ladakh
Trong khoảng 1-2 năm gần đây thì Ladakh đã quá nổi tiếng với anh em đam mê xê dịch của Việt Nam rồi. Đối với bản thân mình thì Ladakh là một địa điểm quá tuyệt vời để vừa du lịch trải nghiệm và vừa săn ảnh đẹp. Bạn có 1 chợ Leh đầy sắc màu và cách trang trí như các dãy phố châu Âu, bạn có dãy Himalaya hùng vĩ với các ngọn núi tuyết, bạn có những cung đường phượt bất tận bên cạnh dòng sông băng màu xanh ngọc. và dĩ nhiên hồ Pangong trong phim 3 chàng ngốc vẫn là một điểm nhấn không thể bỏ qua khi đến Ladakh rồi
Tuy nhiên có 1 cái mình không thích khi lần đầu đi đến Ladakh đó là mấy tour đi cứ như đánh giặc. Chạy cứ vèo vèo cả trip mà chả chụp đc cái gì ra hồn nên sau đó mình quyết định quay lại đây nhưng Join một Workshop phototrip để chụp cho đã. Mời mọi người theo mình trên hành trình 11 ngày săn ảnh đúng nghĩa này nhé

Thị trấn Leh
DJI-0310 copy.jpg
Đây là thị trấn trung tâm của vùng Ladakh ở độ cao 3500m , bạn sẽ hạ cánh máy bay ở đây và sẽ có từ 1-2 ngày nghỉ ở đây để thích nghi độ cao. Thị trấn rất sạch sẽ và dễ thương nhé
DSC00346 copy.jpg
Khu chợ Trung tâm của Leh, siêu nhiều màu sắc và nhìn khá châu Âu, cafe đây cũng rất ngon không như các vùng khác của Ấn. Khi trở về bạn nên ghé đây mua quà vì hàng hóa phong phú và giá rất rẻ. Nhớ trả giá ^^

View quán cafe mình uống ở ngay trong chợ. Cafe đây khá ngon cũng giống giống Việt Nam. 13 Promax chụp còn ngon lắm
DJI-0358 copy.jpg
DJI-20230926134049-0132-D copy.jpg
Nghỉ ngơi đủ rồi ( Ngày đầu là nghỉ ngơi hoàn toàn để thích nghi độ cao ) Ngày thứ 2 mình đi chụp ở 1 số địa điểm xung quanh Leh. Đây là Stakna Gompa một tu viên cách Leh khoảng 30km và nằm bên dòng sông Indus với màu xanh ngọc rất đẹp.

Đèo Khardung (Khardung La ) 5.359 m
Timeline 1-01-00-27-10.jpg
Đoạn này là mình có đua mô to cho flycam tự bay theo quay xong cắt ra file ảnh, Ae đừng chửi chất lượng. Trên đỉnh đèo lúc nào cũng có tuyết và không khí rất loãng, đứng lâu sẽ bị choáng nhé.
Đây là con đèo rất nổi tiếng và là 1 trong những con đèo cao nhất thế giới cho xe máy đi qua. Mình đi qua đèo này để từ Leh đến được Hunder. Cảnh ở đây hùng vĩ khỏi nói
ladakh 6.jpg
Một hồ nước trên đường mình đi ( xạo thế cho vui thôi bay flycam cả 1km mới thấy. Đến được đây chắc đi mấy chục km)
ES-The Miracle - Edgar Hopp.00-02-03-21.Still003 copy.jpg
Xuống đèo rồi đoạn này là sắp tới khách sạn ở Hunder . Đi từ Leh đến đây khoảng 5 tiếng
unnamed (1).jpg
Tới ks thấy cái view là kêu ngay 1 ly ca cao nóng ngồi chill. Nghỉ ngơi tối lên đồ chụp Milkyway ở đây luôn.

Quảng cáo

Hunder

Toàn cảnh thung lũng Hunder. Thung lũng này có cả cát trắng, sa mạc với mấy con Lạc đà 2 bứu. Mình ngồi nghỉ ở Ks tiện thể bay flycam chụp hoàng hôn luôn.
ladakh 8.jpg
Trời vào thu nên cây cối cũng ngả vàng hết trong nắng chiều. Mình ngồi canh núi tuyết nó vàng lên để chụp mà cuối cùng là nó không thèm vàng, chán thiệt
pano final copy.jpg
Ăn tối xong là lọ mọ vác máy ra chụp MW liền. Tấm này mình chụp Panorama với mỗi Frame mình stack 10 tấm . Tiêu cự sử dụng là 20mm trên body Sony ZV E1 (Link hướng dẫn cho em nào cần :
)
HYPERLAPSE-0265-DNG-DxO-DeepPRIMEXD copy.jpg
Sau khi xịt cái hoàng hôn núi không vàng lên thì bình minh đã chiều ý mình. Núi vàng sông xanh ráng đỏ. Đúng y kiểu chụp ảnh bằng mồm luôn.
ES-The Miracle - Edgar Hopp.00-00-43-10.Still001 copy.jpg
Tu viện Diskit. Nó nằm ngay trên 1 mép vực và kế bên tượng Phật cao nhất của vùng Ladakh. Mình đã dự tính xin chụp cảnh cầu nguyện ở đây nhưng xui đúng ngày lễ nên họ không cầu nguyện.

Quảng cáo

DJI-20230923171354-0038-D copy.jpg
Sa mạc Hunder. Nằm gần tu viện luôn. Ở đây các bạn có thể cưỡi lạc đà check in ngắm cảnh. Mấy con lạc đà ở đây lông dày lắm nhìn khá là chiến không giống như mấy con lạc đà xứ nóng

unnamed (3).jpg
Sau khi ở Hunder thì mình có qua làng Turtuk ở 1 ngày . Đây là ngôi làng giáp biên giới Pakistan và dân ở đây họ theo đạo Hồi. Ae đi du lịch nhớ bỏ mấy cái áo đen ở nhà nha. Mình ở nhà áo đen chứ đi du lịch là áo đỏ 100% ^^
unnamed (2).jpg
Bay flycam cái cả làng ra dòm. Mấy nhóc ở đây vui lắm. Hi vọng mình có dịp quay lại đây vào mùa hoa đào hoa mơ

Hồ Pangong
ladakh 9.jpg
Điểm cuối cùng trên hành trình của mình là cái hồ mình đã nghe từ 10 năm trước lúc coi 3 chàng ngốc. Nó đẹp đến siêu thực luôn
ladakh 10.jpg
ladakh 7.jpg
Thiên đường chụp mấy kiểu ảnh phản chiếu như vầy, buổi sáng mặt nước đóng băng nhẹ nên chụp khá phê. Ở hồ này là Detox internet luôn vì không có sóng.
DSC01884-Min Horizon Noise copy.jpg
MW pangong pano.jpg
Độ cao khoảng 4200m, không khí siêu khô, không hề nhiễm sáng, thiên đường cho ảnh thiên văn rồi. Mình chụp suốt 4 tiếng từ 11h đến 3h sáng giữa trời -10 độ.

Bonus thêm 1 cái clip mình mới dựng xong. Mình khá thích mấy chuyến Workshop phototrip như vầy vì nó ít người, tập trung vào chụp ảnh chứ kiểu đi du lịch ào ào thì mình hơi ngán. Hi vọng mùa xuân năm sau lại quay lại đây chụp nốt m
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dnguy3
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Hình bác chụp đẹp quá. Chụp cảnh nổi khối 3D như vậy phải dùng máy chụp hình với lens riêng ko bác?
@dnguy3 Cám ơn bạn nhé.Mình dùng máy ảnh là chính nhưng trong bài khá nhiều tấm là chụp và chỉnh bằng điện thoại luôn bạn. Quan trọng là nắm vững kỹ thuật trước

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019