Steam Deck OLED: Màn to và đẹp hơn, 90Hz, pin lâu hơn, cấu hình chip không đổi

P.W
9/11/2023 19:7Phản hồi: 93
Steam Deck OLED: Màn to và đẹp hơn, 90Hz, pin lâu hơn, cấu hình chip không đổi
Valve vẫn giữ nguyên quan điểm sẽ không chạy đua cấu hình máy PC cầm tay phục vụ gamer Steam Deck của họ, bất chấp việc Ryzen Z1 và Z1 Extreme đã ra mắt, trang bị trên nhiều sản phẩm cạnh tranh như Asus ROG Ally hay mới nhất là Lenovo Legion Go. Nhưng vẫn còn nhiều yếu tố khác mà Valve có thể nâng cấp để tạo trải nghiệm tốt hơn. Ngày 16/11 tới, họ sẽ mở đặt hàng chiếc Steam Deck OLED.

Đáng để ý nhất là màn hình của chiếc máy mới giờ có kích thước 7.4 inch, dù độ phân giải vẫn là 1280x800. Việc sử dụng tấm nền OLED 90Hz với độ sáng tối đa 1000 nits, thay cho màn hình 7 inch LCD 60Hz, vừa giúp độ tương phản và những cảnh game HDR ấn tượng hơn nhiều, game lại mượt mà hơn nhờ tần số quét 90Hz.

Điều quan trọng thứ nhì là Steam Deck OLED được trang bị cục pin công suất 50 Wh, dung lượng pin cao hơn con số 40 Wh của Steam Deck bản gốc. Valve cho biết cục pin lớn hơn, kết hợp với màn OLED tiết kiệm điện, sẽ cho phép trải nghiệm game của anh em lâu hơn từ 30 đến 50% so với trước, từ là từ 3 đến 12 tiếng liên tục tùy vào trò chơi anh em thưởng thức.

Với những anh em lo ngại tình trạng chip nóng khi chơi game, Steam Deck OLED có hệ thống tản nhiệt mới, quạt kích thước lớn hơn. Và cuối cùng, Valve nâng cấp modem WiFi lên chuẩn WiFi 6E ba băng tần 2.4, 5 và 6 GHz.

Nếu anh em không biết làm cách nào để phân biệt Steam Deck LCD và Steam Deck OLED, thì máy mới có nút nguồn màu cam:

Ngoài 4 điểm chính kể trên, những thông số kỹ thuật và tính năng vốn có của Steam Deck không có gì thay đổi. Vẫn là APU do AMD phát triển cho Valve, với 4 nhân 8 luồng CPU chạy ở xung nhịp từ 2.4 đến 3.5 GHz. Vẫn là 8 compute unit bên trong GPU kiến trúc RDNA 2, toàn bộ con chip vận hành ở TDP từ 4 đến 15W.

Nếu có gì khác biệt, thì con chip trên Steam Deck OLED được gia công trên tiến trình 6nm thay vì 7nm, và GPU giờ chạy ở xung nhịp cố định 1.6 GHz. Bộ nhớ trong được nâng cấp, dù vẫn là 16GB LPDDR5, nhưng bus tăng từ 5500 lên 6400 MHz.

Như đã nói ở trên, Steam Deck OLED mở đặt hàng ngày 16/11, với hai phiên bản SSD 512GB giá 549 USD, và 1TB với giá 649 USD. Và nếu anh em vẫn đang chờ đặt mua Steam Deck bản cũ, thì phiên bản với ổ cứng 256GB giờ chỉ có giá 399 USD.

Quảng cáo

Ở một câu chuyện khác, hai nhà thiết kế và kỹ sư phát triển Steam Deck Lawrence Yang và Pierre-Loup Griffais vừa cho biết, Valve đã bán được “vài triệu” chiếc máy Steam Deck kể từ khi mở đặt hàng vào tháng 7/2021. Một sản phẩm ở thị trường ngách mà đạt được con số như vậy, rõ ràng món đồ chơi này là thành công lớn của Valve.

Trên tay Lenovo Legion Go: một chiếc handheld PC sáng tạo và thú vị từ Lenovo

Lenovo Legion Go là chiếc máy chơi game cầm tay rất sáng tạo của Lenovo (handheld PC) đi vào thị trường của những thiết bị có thể giúp anh em chơi game AAA ở mọi lúc mọi nơi. Legion Go được thiết kế để mang đến cho người dùng thêm sự tiện nghi…
tinhte.vn

Trên tay ROG Ally: đối thủ xứng tầm của Steam Deck và Ayaneo 2

ROG Ally có thể nói là một thiết bị chơi game cầm tay (gaming handheld) tốt nhất ở thời điểm hiện tại. Nó hội tụ nhiều yếu tố, nhiều điểm mạnh khác nhau từ những đối thủ để tạo ra một thiết bị phục vụ nhu cầu chơi game và dĩ nhiên cả công việc nữa…
tinhte.vn

AMD Ryzen Z1: Chip xử lý cho PC gaming cầm tay, sức mạnh vượt qua PS4 Pro

Sau khi bị rò rỉ cùng cấu hình của chiếc PC chơi game cầm tay Asus ROG Ally, AMD cuối cùng đã chính thức giới thiệu chip Ryzen Z1 và Z1 Extreme, dựa trên kiến trúc Zen 4 với lời quảng cáo “sức mạnh cao hơn cả chiếc PS4 Pro trong bàn tay anh em.
tinhte.vn

Quảng cáo

93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vanthoan
TÍCH CỰC
9 tháng
Mình nghĩ Valve có vẻ đúng, thay vì chạy đua cấu hình, thì nên để dev tối ưu game sẽ tốt hơn
vhhai_c3
TÍCH CỰC
9 tháng
@Dr.Son Chuẩn rồi. Có lẽ Valve ko đặt nặng doanh số nên mới không nâng cấp chip. Nâng lên Z1 Xtreme sẽ cho future proof thêm mấy năm nữa. Người mua sẽ cảm thấy yên tâm có mua thì cũng đủ dùng thêm mấy năm nữa. Game thì ngày càng nặng đồ họa.
@vanthoan Dev thì họ dev cho toàn bộ máy win. Chứ có phải nintendo độc quyền đâu mà tối ưu cho 1 loại máy đc.
TiaMa
TÍCH CỰC
9 tháng
@Dr.Son nâng xung ram r đó còn gì
Game pc mỗi năm mỗi nặng, k có game độc quyền như nin, k đua cấu hình cũng khó, chắc đang muốn pin dùng lâu.
Mình dùng steam deck dc 1 tuần sau khi bán nin oled, kết quả là hối hận. Máy quá nóng, lướt web còn nóng nói chi chơi, lúc sờ thử tay lên màn, nóng mà sợ ố màn luôn, dù biết màn chịu dc nhiệt. Dùng steam cài game rắc rối nếu k phải trên steam.
Màn oled ra k biết chịu dc nhiệt của máy k, mình nghe nói màn oled chịu nhiệt kém.
@nakocloudhn khịa người ta, rồi người ta tế sống lại giãy, tư duy mấy thằng như mày lạ thật 😆
@assassin612 nintendo oled ngon hơn nhiều bác nhỉ
@Nam Air apple sao chơi game đc mà đem vô đây so sánh bác 😁
@haobcyqhdvb Nintendo không chơi dc game Steam, chứ Steamdeck chơi dược game Nintendo. nha
Mình muốn mua bản LE quá. Thật sự rất thích Steam Deck. Khi mua được bản Oled LE mình sẽ làm 1 bài nói vì sao đây là hệ máy game cầm tay tốt nhất và những cái hạn chế của nó. Tất nhiên sẽ so sánh với bản LCD. Nôn hàng về VN quá.
TiaMa
TÍCH CỰC
9 tháng
@nickez hôm qua mới thấy các pháp sư trung hoa bán màn fullHD cho con này r,ko kiếm chứ nhìu khi kiếm cũng có oled cũng nên
nickez
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@TiaMa đội SD độ màn cũng nhiều đó bro, mình coi trên reddit nhiều bác độ tới nóc luôn
@nickez Độ màn cực lắm, lại còn phải chạy bios riêng. Không đáng nha
nickez
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Nam Air đúng rồi, thôi chờ hàng zin cho sướng
htux
CAO CẤP
9 tháng
Nhờ có con này mà Linux desktop sắp lần đầu tiên có support HDR
Coi YouTube trên mấy con này đc ko anh em. Nhiều khi muốn mua cầm cho biết với ngta chứ ko hẳn vì thích chơi game.kkk
@zz jj zz jj được nhé bác, nhưng pin là 1 là 1 vấn đề bác cân nhắc :v với tầm tiền này bác đầu tư ipad hợp lý hơn :v
@minhchien0207 Ipad ko hợp lý. Đã bảo mua cho biết, ipad thì chán phèo rồi.
TiaMa
TÍCH CỰC
9 tháng
@zz jj zz jj thì bác lên coi steam OS nó có gì thì máy này có đó,cài win cũng dc mà
mua con này màn to nét , dùng thêm gói xbox cloud gaming nữa bá cháy luôn chứ nhìn mấy con 7inch hơi đau mắt
@jindowing CHUẨN CÒN ĐỠ MỎI HƠN MẤY CON HANDEL
TiaMa
TÍCH CỰC
9 tháng
@jindowing mỏi cổ ko bác
@vũ domino chuẩn mình cũng fan win max =)) sắm thêm eGPU usb 4 nữa best cmn luôn
@TiaMa K bác, mình thì k phải kiểu thích nằm chơi chủ yếu để trên bàn kê tay lên chơi thôi, chơi riết quen giờ bất chấp mọi thể loại handhled càm đều nhẹ hều 🤣
Steam deck chỉ cần cải thiện nhiệt độ với pin với cân nặng là được chứ mạnh quá cũng ko cần thiết, màn 720p chơi ổn 60fps mọi game là đc rồi
hiepBENH
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Trần Sa Quẫn Mọi game thì là mạnh rồi đó bạn 😃 và đúng là với cái màn hình bé tẹo thì 60fps là đủ chơi r. Nhưng 60fps bị 1 vấn đề là latency khi chơi tay cầm, mình đang chơi game t3 arena trên mobile, trên android chỉnh đc 120fps còn trên ipad mini 6 chỉ chơi đc 60fps, mặc dù ở cả 2 mình đều dùng tay cầm nối dây trực tiếp mà tay mình 1000 polling rate luôn nhưng khi chơi 60fps ở ipad mini 6 cảm nhận khá rõ bị delay hơn so với 90 hay 120fps trên adnroid. Trên pc cũng y hệt, nhưng chủ yếu chỉ cảm nhận đc khi chơi game fps chứ còn tất cả game khác thì 60fps chơi thoải mái.
@hiepBENH mấy game AAA chắc từ 2018 về trước mới gọi là đủ 60fps chứ mấy game sau này đc 40fps là ok thôi ah
Lmao. Mới mua steam deck gốc xong 🤣
So be it
nickez
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Nam Air hóng bác trên tay OLED. Hôm qua vừa xem trailer OLED xong tự dưng em SD ở nhà bật ko lên? nhanh trí mở Facebook tìm hội mua bán SteamDeck, thế là em SD của mình bật lên
@nickez mình cũng hóng lắm bác, nhờ một số anh em đặt rồi, hy vọng có sớm he he
nickez
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Nam Air nào về hẹn bác cafe nha 😁
Màn OLED thì ngon
Chê.
To , khá nặng, mình cầm switch oled 1 lúc mà còn mỏi tay .
Lộ trình vậy cũng hợp lý, giữa dòng đời nâng cấp nhẹ về màn, pin. Sau 2 năm sau đó sẽ nâng cấp lớn về cpu, thiết kế, màn nâng lên OLED HDR 1920×1080 120hz, ram option 32Gb, pin 60wh
pin chắc hơn chút thôi,chứ mấy game AAA thì máy nào cũng thế ,được tầm 1-2 tiếng là ngon
cái màn 7.4inch mà 800p chắc rỗ nhức mắt luôn quá (ý kiến cá nhân)
@technological experience đúng chứ sao không đúng, thằng thầy bói mù chắc chưa được sờ vào cả 2 cái đúng không =))))) cứ ngồi đấy mà tưởng tượng với lí thuyết đi.
steam có lẽ nên đẩy mạnh việc support steam os để có nhiều tựa game hơn
Lùa Gà nào 😅
aerislimit
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Chip mới nhé Mod. Nâng tiến trình từ 7nm lên 6nm, dù Zen2 nhưng là con chip được nâng nhẹ nên hiệu năng cao hơn trên cùng 1 công suất.

Đặc sản của SteamDeck là chỉ ăn 15W dù con APU có khả năng ăn hơn số đó nên sẽ thọt nếu chạy game AAA cần hiệu suất cao.
blackeye09
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Thay vì tối ưu game hay cho free game nhiều hơn kk
yunneg
TÍCH CỰC
9 tháng
@blackeye09 game steam với epic km nhiều vl, cũng hay có game free, nói chung chơi ko hết
Cảm ơn Bạn đã ủng hộ 😊

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019