Trên tay máy ảnh compact Nikon Coolpix S80: Một chiếc máy cũ và vui

Hoàng Hải.
30/1/2024 19:27Phản hồi: 25
Trên tay máy ảnh compact Nikon Coolpix S80: Một chiếc máy cũ và vui
Nikon Coolpix S80 được ra mắt vào tháng 9 năm 2010, tức là giờ, chiếc máy này có tuổi đời lên đến con số 14, nhưng theo trào lưu PnS đang trở lại mạnh mẽ thì…

Coolpix S80 vẫn là một sản phẩm vui và dễ sử dụng. Nó đã nằm trong túi áo khoác của mình khoảng 1 tuần qua và thực sự rất rất nhiều lúc mình quên mất sự hiện diện của chiếc máy này vì…

Kích thước quá nhỏ gọn

Nó nhỏ chưa đến 3 ngón tay của mình và dày chỉ 1.7cm, đồng thời nặng 133gr. Tất cả đều là những con số nhỏ bé nếu anh em đặt cạnh chiếc điện thoại của mình. Với bản thâm mình là ngừoi sử dụng iPhone Pro Max, thì việc so sánh với thứ luôn luôn ở trong túi quần này không khác gì châu chấu đá xe. Nên khi đi ra ngoài, mặc định trong 2 túi quần 2 bên của mình là điện thoại và ví, mình sẽ bỏ nó vào túi áo khoác, bên túi áo còn lại sẽ là chùm chìa khoá nặng hơn và hầu như mình luôn cảm giác phần túi này là túi trống rỗng.

Lý thuyết khô khan

Về mặt thông số kỹ thuật thì Coolpix S80 có cảm biến nhỏ hơn hầu hết các chiếc flagship smartphone hiện tại, chỉ 1/2.3 inch, 14MP, loại CCD. Nên ISO của nó cũng không quá cao, từ 80 đến 1600 (có thể lên đến tối đa 6400 nếu anh em giảm độ phân giải xuống còn 8MP).

Là một chiếc máy thuộc dòng Ultracompact nên anh em có thể zoom theo tiêu cự quy đổi là 35mm đến 175mm (tiêu cự gốc là 6.3-31.5mm). Đồng thời, khẩu độ cũng sẽ thay đổi từ f/3.6 đến f/4.8. Thực lòng mà nói thì mình cực kỳ ít zoom khi sử dụng chiếc máy này, hầu như toàn chụp ở gốc rộng nhất, 35mm. Mà thực sự 35 cũng là con số hợp lý, không quá rộng cũng chẳng quá hẹp.

35mm

130mm

Màn hình điều khiển

Được ra mắt để thay thế cho S70 12.1MP, S80 là sản phẩm cảm ứng gần như hoàn toàn, ngoài trừ nút bấm chụp ở ngay trên đỉnh đầu. Nôm na thì anh em cứ hiểu nó như một chiếc Xperia 1 V hiện tại, tức là mọi thao tác đều là cảm ứng, ngoại trừ chụp. Nhưng chiếc smartphone của Sony còn có điểm cảm ứng để chụp, còn S80 thì phải chụp bằng việc nhấn.

Quảng cáo

Và mọi thao tác đó anh em sẽ thực hiện thông qua màn hình cảm ứng 3.5 inch, cực kỳ chậm, chậm lắm luôn. Mình không rõ lúc mới ra mắt, nó có chậm như thế này hay không, mọi thao tác mà mình thực hiện, đều được phản hồi lại trong khoảng từ 1-2 giây, không thể nhanh hơn.

Ngoại hình và sử dụng

Người tặng chiếc máy này cho mình có nói nó xỉn xỉn màu như thế này là do chủ cũ dùng chính máy để là nơi dập thuộc lá.

Quảng cáo

Một cạnh bên sẽ là nơi chứa pin và thẻ SD. Phải nói là lâu lắm rồi mình mới nhìn thấy lại chiếc thẻ nhớ dung lượng 2GB. Phần gạt pin màu vàng của Nikon đến giờ vấn được duy trì ở 1 số chiếc máy cao cấp.

Cạnh còn lại thì không có gì

Cạnh dưới là nơi chứa thông tin của máy, 1 lỗ ¼ inch, cổng A/V và HDMI

Mình là người cực kỳ thích flash cóc, nhằm tạo ta các bức ảnh hơi bị thừa khác 1 chút, nên toàn bộ các bức hình mình chụp, đều được bật flash.

Giao diện xem hình

Đây là toàn bộ những thứ của máy, anh em có thể chỉnh trong setup. Đương nhiên là các chế độ auto, macro, chụp chân dung, chụp thiên nhiên, chụp trời tối đều có đủ.

Một số hình ảnh chụp từ Nikon Coolpix S80

Toàn bộ hình trong bài viết này mình đều thêm grain để tạo hiệu ứng film cũ kỹ (noise). Nhiều anh em chơi ảnh nước ngoài đánh giá dây là chiếc Coolpix bị “underrated" nhất của Nikon (nôm na là giá trị của nó ngon hơn nhiều so với giá hiện tại anh em có thể mua trên trị trường). Mức giá rơi vào khoảng từ 1 triệu 8 đến 2 triệu 2 tuỳ ngoại hình.

Đối với mình thì thẳng thắng luôn, điện thoại hiện tại chụp đẹp hơn. Mình luôn quên rằng là mình có nó bên cạnh, không áp lực phải làm bài, trong vô thức là sẽ luôn lấy điện thoại ra chụp, nhưng mỗi lần mình nhớ ra là ồ, trong túi áo khoác của mình có con Coolpix nè, lập tực mình dẹp chiếc iPhone luôn. Nó xoá phông không nhiều, chụp chậm, thao tác chậm, độ phân giải thấp, cảm biến bé xíu, tiêu cự cũng không lợi hơn mấy con flagship là bao.

NHƯNG NÓ VUI, quan trọng là cảm giác khi mình chụp. Mình có cảm giác mình thích cú bấm máy đó hơn, háo hức về nhà xem ảnh từ nó hơn (ví xem trên cái màn hình 819.000 điểm ảnh xấu, rất xấu.

Chiếc máy này dành cho ai?

Nó dành cho tất cả mọi người mà cũng không dành cho ai. Tất cả ở đây là những ai có nhu cầu về niềm vui khi chụp ảnh (như mình), khi sử dụng máy ảnh, thao tác gạt qua gạt lại của nó để đóng, mở máy. Một chiếc máy ảnh mà không ai chú ý đến anh em, giơ lên ai cũng cừoi, không ngại làm dáng khi được (hoặc bị) chụp. Nhưng cũng không dành cho những ai muốn một sự đẹp đẽ như những chiếc điện thoại anh em đang có trong tay và càng không dành cho những anh em đòi hỏi chất lượng ảnh tốt, nhanh, gọn, quay phim (dù nó quay được).
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy cùi mà chụp dc vậy thì cũng có trình rồi😃
nhiều hãng cố giả lập kiểu màu cũ này để bán giá máy cao hơn đó
@ViệtThương92 Kéo màu chỉ giống tầm 70% và những người k chụp chuyên thì ít ai chụp raw
@Dragao_ct92 Chắc gì màu fuji cho bối cảnh đó là đẹp nhất mà phải 70% hay 100%,
90% người mua máy ảnh về mà ko dùng ảnh raw đều bán máy rồi, trừ 10% thằng fuji nó có lọc màu film trên máy
Mà chụp dc 1 thời gian lamh quanh mấy kiểu màu chụp ảnh bàn thờ đó là sẽ chán mà thôi. Muôn đời xu hướng sắc nét tương phản cao chi tiết, chuẩn màu sẽ thịnh
@ViệtThương92 Đú màu fuji rồi kéo thì giống 70% thôi, chụp raw dành cho mấy ông khẩm dô, thợ chụp thôi bạn, fuji file ipeg ngon sẵn rồi
@ViệtThương92 chuẩn đấy, chụp ảnh bàn thờ, tôi trước cũng dùng mấy em này, sau bỏ hết chuyển sang fuji cho nhanh gọn
màu đẹp, giống phim Fuji color. CCD nhìn giống phim thật.
Nhớ 1 thời để ý dòng coolpix zoom xa của nikon
Đợt này mấy con pns này với fuji bị gian thương đôn giá vl, đầu năm 2023 bán có 800k
Jojii
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Still Alove Màu film với chả retro, nhét một nùi noise chấm bi nhiễu hạt vào theem quả màu cũ mèm ối giời ơi rồi cho là ảnh đẹp. Chẳng hiểu đẹp chỗ nào, đúng là chiêu bài đẩy hàng của gian thương. 😁
@Jojii Gian thương? Nếu nhu cầu ko ok thì nó đội giá bán cho ai?
XBlue
CAO CẤP
6 tháng
Màu đẹp đó, giống film và mềm mại
Có chỉnh làm gai ảnh ko chứ mấy con Canon của tui còn cổ lỗ sĩ hơn mà nước ảnh ko tệ đến thế này.
datmap
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Mình thấy chất lượng ảnh cứ như từ mấy con nokia 7610.
Ở nhà mình còn 1 con Nikon 20 năm tuổi chụp ra chất lượng ảnh còn tốt và hiện đại hơn thế này.
Mình lại thích màu vậy =]]
Tôi chụp bằng điện thoại rồi áp màu sắc bằng APP 1998 camera 😁
Làm hẳn Coolpix A xem
Mình xài d3200 chụp thấy khá ok r.
dòng coolfix này chụp đẹp lắm mà '! đâu có hình nhìn cũ zữ vậy đâu ,máy mình có 12M nhưng nó theo mình 12 năm rồi ,màu xanh lá nó đẹp vô địch chụp cây xanh là hết nước
@anhcom67 lúc trước có con nikon dòng coolpix này, mà có 5m thoi màn bé xíu sài pin AA cổ hơn con này nhiều mà chụp trong veo và đặc biệt lá cây lên nhìn rất đã
@tieutu911 chính cái màu xanh mê hoặc khi mình chụp lá cây
Màu hình trong bài là stock hay đã blend nhỉ?!
wormwon
TÍCH CỰC
6 tháng
Màu vin tẹc sương sương kính bị mốc rễ tre thời thượng của mấy bạn teen nè

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019