IFA 2024

IFA 2024

Mua lại ống 85mm - tiêu cự chân dung quen thuộc của Dr.Thanh

cuhiep
2/2/2024 0:24Phản hồi: 88
Mua lại ống 85mm - tiêu cự chân dung quen thuộc của Dr.Thanh
Anh em xài Nikon chắc hẳn sẽ quen với hình ảnh anh Thanh Starnt hay Dr.Thanh sử dụng ống Nikon 85mm chụp chân dung… có lẽ là đã chụp hết mẫu ở đất SG này. Hôm qua mình quyết định lấy một ống Nikon Z 85mm F1.8 nhưng không phải để chụp chân dung mẫu mà để quay phim 4K 60fps trên Nikon Z8 cho nó nổi lềnh bềnh.

Trong lịch sử sử dụng ống kính của mình thì mình chỉ dùng 35mm, 50mm cho các hoạt động chụp hình. Đặc biệt thì có 105mm là hồi đó chụp một số hình cho Khắc tên, 85mm hay dài hơn các các tiêu cự mình không quen dùng và không thấy nhu cầu cần thiết cho chụp hàng ngày. Việc mua ống 85mm lần này của mình chỉ với một mục đích duy nhất là quay trực diện vào mặt khi ngồi nói hay trong quay phim bọn mình gọi là quay voice.

Lợi thế của 85mm trước tiên đó là tiêu cự đủ dài để có thể lấy được từ ngực trở lên mà không phải lùi quá xa. Tiếp theo đó là da và mọi thứ sẽ mịn màng, xoá phông cũng nhiều hơn và nổi lềnh bềnh hơn. Phần này mình chia sẻ lý thuyết hay gì mình nghe được thôi, mai mốt nhờ @Hoàng Hài thử nghiệm và chia sẻ với anh em nhiều hơn.

Thiết kế của Nikon Z 85m F1.8 S nhìn nhỏ nhỏ, dài dài không được đẹp như các đời ống kính 85m trước của Nikon, nhưng được cái gọn gàng và nhẹ hơn. Như vậy là phù hợp khi sử dụng với các máy nhỏ không gương lật hơn là các máy to DSLR ngày trước.

Dài và ốm, nhìn nó cũng dị dị chứ không đẹp như mấy cái ống MC của Nikon.
Filer có đường kính là 67mm.
Nhẹ là điều quan trọng.
Ngàm của Nikon Z to hơn các máy khác nhiều.
Góc chụp từ dưới lên.
Gắn dây đeo tay Khắc tên.

Quảng cáo

Trực diện tới thì nhìn đẹp và to.
Thêm hút nữa thì rất dài.
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sói Ca!
TÍCH CỰC
7 tháng
Cái ô Thanh này thì chỉ thích ảnh lúc nào cũng phải xoá phông mịt mù. Giống thằng bạn Đỗ Như Hoàng của tôi
@Sói Ca! Phải hỏi ông @disme.crazy mới biết chắc được
atkhus
TÍCH CỰC
7 tháng
@hungnvpro Đợt này ít thấy send phò cở ra ry sexy 😆
@Sói Ca! Ko phải ng chụp thích thế đâu mà thị hiếu thị trường thích thế thì theo thế thôi. Con gái đi chụp hình đứa nào chả thích thế. Giờ bạn đi chụp thuê bạn chụp theo ý bạn hay theo ý khách? Bạn thấy đẹp nhưng khách chê xấu thì cũng bỏ 😁
Nikon bên bờ vực thẳm
@Toàn Thế Giới hihihih
@Toàn Thế Giới Vực thẳm cũng có nhiều loại
1-1561537031806488844303.webp
My_Name
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Toàn Thế Giới Đu theo cái vực không đáy Nikon này 15 năm rồi không có cách nào thoát ra được ^.^
An tâm
Quay phim mà bác chọn tiêu cự 85mm thì lạ, thường quay phim cần góc rộng, khá rộng hoặc siêu rộng hơn là sử dụng tiêu cực dài mà hẹp như này. Trừ khi muốn quay cận cảnh sản phẩm thì ổn, chứ dùng quay đa năng thì 85mm không ổn tí nào.
Còn bác muốn nổi lềnh phềnh thì tiêu cực nào cũng được, miễn khẩu độ lớn là được mà.
Con 85 công nhận ngon cho chụp hình, nhưng quay phim thì vất vả lắm.
@HemakA Cái ông nói ai cũng biết rồi, còn cái tôi nói ko có trong tài liệu nào đâu. Đừng tỏ vẻ khi chưa hiểu gì.
@agram3ooo quay phim mà vất vả gì, em dùng quay cưới thường xuyên những shot b-roll
đó là do bác không tận dụng và chưa quay nhiều với tiêu cự 85mm
còn về nổi lềnh đềnh thì so ra bokeh con 85mm nó sẽ khác hoàn toàn so với 35mm và 50mm ở cùng khẩu r 😆
Trong các tiêu cự chụp chân dung thì 85mm là best, mình cũng đang xài một ống cùng tiêu cự nhưng của Canon chứ ko phải Nikon. Trước đây mình từng xài loại 1.8 chỉ vàng của Canon hơn 4 năm rưỡi trước khi chính thức lên đời Canon 85L f1.4 IS bên Vũ Nhật đợt cuối tháng 11/2018. Từ đó đến giờ gắn bó với em nó hơn 5 năm & hoàn toàn ưng ý 😙
DANGNGANHA
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@tad diatone nếu ko nhầm thì ảnh cuối là ảnh đi off, chứ ảnh này lôi ra tuyển mẫu thì e là ko kiếm đc mẫu xịn 😆
@xanyo Nhẽ báo xấu vì ... quá thông minh 😆
xanyo
TÍCH CỰC
7 tháng
@crazysexycool1981 Ống tele 70-200 thì phải đi kèm monopod chứ sợ gì tập tạ hả bác
@xanyo Xài monopod phù hợp khi chụp ở cùng một độ cao & ít phải di chuyển, chứ trong tình huống liên tục phải chụp ở những độ cao thấp khác nhau thì hoàn toàn ko linh hoạt, đặc biệt khi phải di chuyển nhiều 😃
Nếu xài 85mm để chụp ảnh thẻ thì cứ thế này mà phang nhé bác Cu, đảm bảo ko out nét 😁
prochang
TÍCH CỰC
7 tháng
Nghe nói mấy anh nhíp ảnh gia thường chụp xong chén. Ko biết tin đồn có đúng ko nựa. Các anh giải đáp giúp em, nếu đúng thì để iem mua máy về.
@palmtj27 Kêu cạo đi nếu ko anh k chụp
@palmtj27 anh có cần chân theo phụ không?
@prochang Nhìn trên hình nó lung linh vậy thôi, ở ngoài nó cũng thường thôi à. Có vợ rồi bác sẽ hiểu, nó ko ngon như vậy đâu =))
Vợ đẹp đến đâu cũng chán.
Nên các cụ mới nói: Ham của lạ
Chứ các cụ ko nói: Ham của đẹp

Còn câu hỏi của bác em giải đáp như sau:
Chuyện đó là có, và rất bình thường.
Nhưng.....
Nhưng mà bác chỉ chén được gái làng chơi, nghĩa là loại mẫu ảnh kiêm làm gái luôn ấy.
Còn nếu bác chụp cho em gái con nhà lành thì sao bác chén được nó???
Còn chuyện chi phí chén là bao nhiêu thì cũng tùy, có khi bác có thể chén free, cũng có khi phải bóc bánh trả tiền.
Nó cũng ko khác gì việc bác đi kiếm gái gọi cả. Nhưng được cái là bác có thể xem hàng họ nó trước thôi.
@palmtj27 Lúc đàn ông 17-18 tuổi là sung nhất, càng lớn độ sung càng giảm, nhưng độ mê gái thì ko giảm =))
Nghĩa là vẫn thích ngắm gái đẹp, nhưng đến khi nó dí môi dưới vào thì bắt đầu thấy ngán =))
Còn mấy em trai 18 thì ối dồi ơi, càng dí nó càng thích bác ạ. Nó còn quất cho vài hiệp 1 đêm được luôn ấy. Cũng bắt đầu qua 30 rồi, thấy ngán hơn hồi hai mấy nhiều bác ạ. Còn hồi mới lớn thì khỏi nói, ham lắm =)))
Công nhận là nhìn lens thiết kế xấu thật. Cảm giác nhựa nhựa như lens Kit vậy.
Dr. Thanh cũng có this có that.
Mình vẫn xài máy gương lật. Muốn gãy cổ.
Chủ tịch viết văn dùng câu chữ sinh động quá. Da mẫu "nổi lềnh bềnh" , mẫu chết trôi hay gì vậy ?
mình cảm giác cái ống này thiết kế bên ngoài không có đẹp mắt
@Thái Ngân Nguyễn đúng là không đẹp dài quá
@Thái Ngân Nguyễn 85G đời trước nhìn vừa sang vừa ngầu hơn con này nhiều
Chất lượng ảnh chụp + videos từ Nikon không bao giờ làm anh chị em thất vọng!? 😁
Hun cái nè
xanyo
TÍCH CỰC
7 tháng
hood chứ ko phải hút nha @cuhiep , mới khoe máy có AI tự chỉnh chính tả mà?
@xanyo đó là máy samsung... còn máy macbook thì chưa
Của Dr rùi hả? Hahaha
halerman
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Sử dụng qua hết những ống này, nhưng chốt lại chân ái nhất vẫn là 4 ống: 24-70 F2.8, 50 f1.8, Macro 90 f2.8, chụp lén thì 70-210. chấm hết
@halerman mình lại không thích ống zoom vì nó to quá hihihi 50mm thì luôn có
Cái ống 85 1.8 ngàm Z xấu đau xấu đớn 🤣
sanmin
ĐẠI BÀNG
7 tháng
thấy nhiều máy ảnh gia bên trên chê 85 quá trời ... hông biết mấy thánh có thẩm em nó bao giờ chưa nữa kkkk 😆))
@sanmin chắc là coi hình trên mạng thôi 😁
Dr. Thanh bán máy thì được chứ chụp mẫu thì thua ông chụp dạo ngoài phố.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019